เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:29:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกระสุนครับ  (อ่าน 9525 ครั้ง)
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 06:26:44 PM »

พอดีได้ลองเอาลูกที่มีอยู่มาลองเรียงลำดับดูครับ
คือสงสัยอยู่ว่า
1.ขนาดถ้าหากดูตามปริมาตรโดยรวมนะครับ .38 สเปฯ น่าจะมากที่สุด เรียงลงมาตามลำดับ
2.สงสัยว่าถ้าขนาดตามนั้นจริงๆ ความแรงของ .38 สเปฯน่าจะแรงที่สุดใช่หรือไม่
3.อำนาจการหยุดยั้ง ของ .38 สเปฯน่าจะเยอะสุด
4.อำนาจการทะลุทะลวง ก็น่าจะเป็น .38 สเปฯอีกเช่นกันครับ

ปล.อันนี้ดูจากขนาดของปริมาตร นะครับ ไม่ใช่ขนาดหน้าตัดครับ

แต่เท่าที่รู้จากในเวปนี้นะครับ 9 มม. มีความสามารถในการหยุดยั้งที่สุด ใช่ไหมครับ

สงสัยว่าความจริงแบบที่สุดแล้วเป็นอย่างไรแน่ๆ ครับ สงสัยอีกแล้วครับ Huh Huh Huh

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ Smiley Smiley

SPSC No.057       THPSA No.A-331
kimberry
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 02:31:08 PM »

เห็นขนาด .38 สเปฯ มีปลอกยาวๆอย่างนั้น แต่ว่าไม่ได้อัดดินขับไปเต็มปริมาตรของปลอกกระสุนนะครับ เทียบกับ 9มม.แล้ว  น่าจะมีอำนาจหยุดยั้งและการทะลุทะลวงต่ำกว่านะครับ เหตุที่ทำปลอกยาวๆน่าจะเพราะเอาไว้ใส่ในลูกโม่ มันหยอดกระสุนใส่โม่ง่ายหน่อย
นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 02:56:38 PM »

เดี่ยวผู้รู้คงเข้ามาตอบครับผมก็รออ่านเหมือนกันครับหลายๆความคิดเห็น ตกใจ ตกใจ
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 03:01:40 PM »

พอดีได้ลองเอาลูกที่มีอยู่มาลองเรียงลำดับดูครับ
1.ขนาดถ้าหากดูตามปริมาตรโดยรวมนะครับ .38 สเปฯ น่าจะมากที่สุด เรียงลงมาตามลำดับ
2.สงสัยว่าถ้าขนาดตามนั้นจริงๆ ความแรงของ .38 สเปฯน่าจะแรงที่สุดใช่หรือไม่
3.อำนาจการหยุดยั้ง ของ .38 สเปฯน่าจะเยอะสุด
4.อำนาจการทะลุทะลวง ก็น่าจะเป็น .38 สเปฯอีกเช่นกันครับ

ปล.อันนี้ดูจากขนาดของปริมาตร นะครับ ไม่ใช่ขนาดหน้าตัดครับ

แต่เท่าที่รู้จากในเวปนี้นะครับ 9 มม. มีความสามารถในการหยุดยั้งที่สุด ใช่ไหมครับ

สงสัยว่าความจริงแบบที่สุดแล้วเป็นอย่างไรแน่ๆ ครับ สงสัยอีกแล้วครับ Huh Huh Huh

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ Smiley Smiley

ตามรูป 9 ม.ม. แรงที่สุดในกลุ่ม เนื่องจากในขณะที่กระสุนลั่นออกไป
ไม่ก๊าซรั่วออกไปเหมือน .38 สเปฯครับที่ว่าก๊าชรั่วเนี่ยคือรั่วออกจาก
ช่องระหว่างหน้าโม่กับขอบลำกล้องครับ
รายละเอียดที่มากกว่านี้รอท่านอื่นมาตอบครับ Cheesy

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 03:04:25 PM »

ลองเข้าไปศึกษาดูครับ ว่าแต่ละขนาดใส่ดินปืนมากน้อยขนาดไหน ความเร็วของกระสุนแตกต่างกันอย่างไร
http://www.alliantpowder.com/reloaders/RecipeList.aspx?gauge=&gtypeid=1&title=Pistols%20and%20Revolvers
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 04:03:28 PM »

อยู่ที่ชนิดของดินปืนด้วยครับ
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 09:17:59 AM »

ลองเข้าไปศึกษาดูครับ ว่าแต่ละขนาดใส่ดินปืนมากน้อยขนาดไหน ความเร็วของกระสุนแตกต่างกันอย่างไร
http://www.alliantpowder.com/reloaders/RecipeList.aspx?gauge=>ypeid=1&title=Pistols%20and%20Revolvers

เข้าไปดูมาแล้วครับ ก็ยัง งงๆ ครับ
ที่เห็นต่างก็ตรง Pressure ครับ แต่ Velocity ดูบางตัวก็ใกล้กันครับ  Huh

SPSC No.057       THPSA No.A-331
เอก@ดอยฯ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 05:15:24 PM »

Huh Huh Huh

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 06:20:02 PM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2008, 11:11:34 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 06:44:09 PM »

นายสมชายตามเข้ามา... เพราะเห็นคุณเหล็กแกร่ง Post ...

มีเสริมจากที่หลายท่านได้พูดถึงเรื่องจำนวนดินปืนและชนิดดินฯ ครับ... ตอนนี้ จขกท. ยังไม่ได้ถาม แต่ประเดี๋ยวได้สงสัยแหงๆ... ฮา

คือในปืนบางขนาด เช่น 9 มม. มีพลังงานจลย์โดยเฉลี่ยสูงกว่า 11 มม. ขนาด .40 ใกล้เคียงกับ 11 มม. แต่เหนือกว่านิดหน่อย และ .357 แม็ก มีพลังงานจลย์สูงกว่าเพื่อนในหมู่ Street Man Stopper ด้วยกัน... ไม่นับพวก .44 แม็ก หรือปืนขนาดอื่นที่ไม่ค่อยได้อยู่ตามท้องถนนนะครับ... คำถามคือขนาดไหนแรงกว่าเพื่อนครับ และดูอย่างไร...

ดูได้สองอย่าง คือดูที่...
1) ปลายทางจากสถิติโป้งเดียวจอดของอีตามาแชลฯ และ...
2) ดูได้จากต้นทางคือปริมาณดินขับที่ถูกเผาไหม้ แต่ต้องเทียบน้ำหนักหัวเท่ากัน และดินปืนเบอร์เดียวกันครับ...

นายสมชายนั่งเทียบมาแล้วครับ...

แรงอันดับหนึ่งทั้งต้นทางและปลายทางคือ .357 แม็ก ตามมาห่างๆ ด้วย .40 สมิธฯ และขนาด .45 acp ต่อท้ายมาติดๆแบบหายใจรดต้นคอ ชนิดที่ต้องเอาค่าเฉลี่ยฯ มาเทียบ(คือบางแบบแรงมากกว่า บางแบบแรงน้อยกว่า)...

ส่วน 9 มม. นั้น... ใช้ดินขับน้อยกว่า .45 แยะครับ หากให้น้ำหนักหัวและเบอร์ดินขับเทียบกันได้กับสิบเอ็ดแล้ว เก้าฯจะใช้ดินขับฯ น้อยกว่าพวกแยะ แต่พลังงานจลย์สูงๆ อาจพาให้คนหลางทาง... ที่ได้เปรียบคือหัวฯ มักออกแบบมาค่อนข้างดี...
สถิติอีตามาแชลเลยสูง ในหัวฯ บางแบบครับ...

ทีนี้ .38 Spl เลยค่อยๆ เสื่อมความนิยมลงเป็นลำดับ... เหลือแต่ที่ใช้ในปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น ในแคตตาล็อกปืนสมิธฯ ปืนหลายแบบเลิกผลิตขนาด .38 Spl ไปแล้วครับ ตัวอย่างเช่น Chief 60 มีแต่ .357 แม็กฯ...

จขกท. อ่านแล้วอย่าหมดศรัทธาใน .38 Spl นะครับ ตัวปืนน่ะไม่ค่อยผลิตสำหรับกระสุนชนิดนี้ แต่ตัวกระสุนยังไม่เลิกง่ายๆครับ... ลองยิงกระสุน .357 ชนิดเต็มแรงสักแค่สองโม่ฯ ในปืนลำกล้องสั้นกว่า 4 นิ้วแล้วจะทราบครับว่าทำไม... เย้
Aek007 - รักในหลวง
คิดดี พูดดี ทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 06:59:17 PM »

Wink เป็นไปได้ไหมครับว่าแรงดันในช่องรังเพลิงลูกโม่ ได้เล็ดรอดไปช่วงรอยต่อระหว่างหน้าลูกโม่กับปากโคนลำกล้อง เลยทำให้ลูก .38 แรงน้อยกว่า  ลูก 9 ม.ม. เพราะอยู่ในรังเพลิงปิด
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 07:09:02 PM »

เข้ามาติดตามหาความรู้ แต่พระเอกในใจผมก็ .357 และ .45
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 07:14:26 PM »

เข้าไปดูความแรงของกระสุนแต่ละชนิดนะครับ แถมยังมีลิงค์ซ้อนอีกเยอะเลยครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,11536.0.html

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 07:30:37 PM »

มีอีกวิธีที่ใช้คิดความแรงของกระสุน คือ การใช้ Power Factor

PF = Power Factor  เป็นค่ากำหนดว่า กระสุนชนิดใดให้ค่าพลังงานสูงกว่ากัน โดยเอาน้ำหนักหัวกระสุน คูณด้วยความเร็วต้นหารด้วย 1000

IPSC PF = wt * V / 1000

Where: wt=weight in grains, and V=velocity in fps

Major ต้องมี PF มากกว่า 175
200 gr. .45 bullet at 900 feet/second = 180 power factor.

Minor ต้องมี PF ระหว่าง 125 ถึง 174.999.
125 gr. 9mm bullet at 1000 feet/second = 125 power factor.

อำนาจหยุดยั้งของกระสุนแบบต่าง ๆ ขึ้นอยู่กับปัจจัย 4 ประการร่วมกัน

1. ความเร็วของหัวกระสุนขณะกระทบเป้า

2. รูปร่างของหัวกระสุน

3. น้ำหนักของหัวกระสุน

4. หน้าตัดของหัวกระสุน

ส่วนความเร็วต้นของกระสุนขึ้นอยู่กับปัจจัย 4 ประการร่วมกัน

1. ปริมาณ ดินขับ

2. ชนิดดินขับ

3. ความยาวลำกล้อง

4. น้ำหนักหัวกระสุน

ความยาวลำกล้อง และ ชนิดดินขับต้องสัมพันธ์กัน เพราะดินขับแต่ละแบบมีการเผาใหม้ต่างกัน ความยาวลำกล้องจึงมีผลต่อความเร็วกระสุนเป็นอย่างมาก

เช่น กระสุน .357 แม็กนั่ม เมื่อยิงกับปืน ขนาดความยาวลำกล้อง 6 นิ้วจะมีความเร็วต้น สูงกว่าความเร็วเสียง แต่ถ้านำกระสุนชนิดเดียวกันมายิงกับปืนที่มีความยาวลำกล้อง 2 นิ้ว ความเร็วต้นก็จะต่ำกว่าความเร็วเสียง โดยที่ดินขับส่วนใหญ่เผาใหม้หลังกระสุนพ้นปากลำกล้องไปแล้ว จึงไม่มีผลต่อความเร็วกระสุน ในทางกลับกัน ถ้านำกระสุนปืนสั้น ไปยิงในปืนที่มีความยาวลำกล้องมากกว่าปริมาณดินขับแล้วหล่ะก็ ความเร็วกระสุน ณ. ปากลำกล้อง ก็จะต่ำกว่า ปืนที่มีความยาวลำกล้องสั้นกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2006, 04:19:57 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 07:42:03 PM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2008, 11:11:12 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์