เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:27:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีวิธีการซ้อมยิงปืนแบบป้องกันตัวแบบไหนบ้าง  (อ่าน 3863 ครั้ง)
winok
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 08:25:55 PM »

Smileyไม่ทราบว่าแต่ละท่านมีวิธีซ้อมยิงแบบป้องกันตัวแบบไหนบ้างครับ ช่วยบอกเป็นวิทยาทานด้วยครับจะได้นำไปฝึกบ้าง Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 10:52:38 PM »

ผมชอบเปิดอ่านดูใน หนังสือ อวป.ครับ.......จะมีหน้า.......อะไรจำไม่ได้ครับ.........ที่เขาสอนการใช้อาวุธปืนป้องกันตัวอยู่โดย....จะจำลองสถานการณ์ต่าง ๆ เข้าท่ามากครับ................ Wink
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:04:28 PM »

ผมชอบเปิดอ่านดูใน หนังสือ อวป.ครับ.......จะมีหน้า.......อะไรจำไม่ได้ครับ.........ที่เขาสอนการใช้อาวุธปืนป้องกันตัวอยู่โดย....จะจำลองสถานการณ์ต่าง ๆ เข้าท่ามากครับ................ Wink

ด้วยความเคารพครับ

G&G TIP ครับ ฉบับที่ ๓๗๙ หน้าที่ ๘๙ ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:18:20 PM »

ผมว่าแบบเบสิคก็ตามที่ได้รับการอบรมมากรณีท่านที่ได้ไปอบรมการยิงปืนจากสำนักต่างๆ
จากนั้นก็ตามหนังสือที่หาอ่านได้
แล้วก็พัฒนาขึ้นไปอีกก็นี่ครับตามกระทู้  เริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไรดีอันนี้ต้องประยุกต์เอาแต่มีประโยชน์มากครับ
ที่เหลือก็เสียเงินซื้อกระสุนมาซ้อมยิงครับบ่อยๆเท่าที่มีโอกาสและกำลังทรัพจะอำนวยย์ครับ Cheesy
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:19:53 PM »

ผมก็ยืนซ้อมตามช่องยิงธรรมดานี่แหละครับ จะ ๑๕ หรือ ๒๕ ก็ได้
แต่ยิงเร่งหน่อย  ไม่รอปั้นมากไปครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:25:55 PM »

ก็ซ้อมยิงปกติครับยิงให้รู้ให้จำความรู้สึกปืนเวลาใช้จริงๆจะได้ไม่ตื่นเต้นครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:28:28 PM »

เอาปืนที่จะใช้ป้องกันตัวมาซ้อม  อย่าเปลี่ยนปืน อันนี้สำคัญ

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:42:20 PM »

ผมฝึกยิงแบบไม่ต้องปั้นครับ ยกปืนขึ้นมาเล็งทั้งระดับสายตาและระดับอก
ศูนย์ปืนจับเป้าได้ก็ยิงเลย ถ้าระดับอกก็กะๆเอา ฝึกให้กล้ามเนื้อเกิดความจำ
และฝึกให้คุ้นเคยกันปืนเรา

ที่สำคัญปืนป้องกันตัวอย่าเปลี่ยนปืนสลับไปสลับมาบ่อยๆครับ

อ้อ..ปิดท้ายด้วยการยิงด้วยมือที่ไม่ถนัดซัก 10 นัด

Smiley

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:46:27 PM »

อ้อ..ปิดท้ายด้วยการยิงด้วยมือที่ไม่ถนัดซัก 10 นัด
Smiley

แล้วปืนลูกโม่ทำไงดีครับ ?  Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:50:50 PM »

Smiley

แล้วปืนลูกโม่ทำไงดีครับ ? Grin

ซื้อรุ่นเดียวกัน2กระบอกคับ  Grin  Grin  Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:54:50 PM »

Smiley

แล้วปืนลูกโม่ทำไงดีครับ ? Grin

ซื้อรุ่นเดียวกัน2กระบอกคับ Grin Grin Grin

สุดยอดเลย  กลายเป็นมือเดียวซ้ายและขวา  Cheesy 

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:59:33 PM »

Smiley

ซื้อรุ่นเดียวกัน2กระบอกคับ Grin Grin Grin

สุดยอดเลย กลายเป็นมือเดียวซ้ายและขวา Cheesy

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ท่านพี่ทั้งสองครับ ผมว่าหลังจากยิงหมดโม่แล้ว ป้อนกระสุนใหม่อีกสักครั้งดีกว่าไหมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 12:11:41 AM »

บางคนอาจเป็นสิงห์สนามซ้อมแต่อาจเป็นหมูสนามจริงก็ได้สิ่งที่สำคัญผมว่าสติกะการฝึกฝนครับ Grin Grin
jupiter
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

คิดดี + พูดดี + ทำดี = ชีวิตมีแต่เจริญ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 10:05:25 AM »

"ดินต้องหมั่นฟื้น ปืนต้องหมั่นยิง" จำเขามาบอกต่อครับ...อิอิ  Grin Grin

"คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" - หลวงพ่อปัญญานันทะภิกขุ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 10:41:38 AM »

เอาปืนที่จะใช้ป้องกันตัวมาซ้อม อย่าเปลี่ยนปืน อันนี้สำคัญ

เห็นด้วยกับพี่อ๋องครับ เห็นหลายๆคนชอบยืมปืนคนอื่นยิงแล้ววิพากษ์วิจารณ์ ไม่ค่อยใช้ของตัวเอง
แล้วเมื่อไหร่จะเข้ามือ ใช้ตัวไหนติดตัวเป็นประจำก็หมั่นชักหมั่นยิงตัวนั้นแหละให้คล่องเข้าไว้
ไม่จำเป็นต้องไปยิงที่สนามทุกวัน ที่บ้านนี่แหละปลดกระสุนให้หมดยึดหลักความปลอดภัยแล้วก็ซ้อมยิงแห้งเอา

หน้า: [1] 2
  พิมพ์