เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:26:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกับมีดสปาต้า  (อ่าน 5974 ครั้ง)
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 05:07:27 PM »

ขออนุญาตเรียนถามพี่ๆและเพื่อนๆว่า...ถ้าเกิดมีคนบุกรุกเข้ามาในบ้านหรือร้านของเราและถือมีดดาบ ตรงเข้ามาหาเราแล้วเงื้อมีดดาบจะฟันเรา  Shocked เราก็ยิงสวนออกไป โป้ง...โดนเต็มๆเขาอาจจะบาดเจ็บหรือเสียชีวิต ถ้าเหตุการณ์เกิดขึ้นแบบเราเองก็เลี่ยงไม่ได้ ถ้าไม่ยิงสวนเราเองอาจบาดเจ็บหรือเสียชีวิตเองก็ได้ อยากทราบว่า...แบบนี้เป็นการป้องกันตัวแบบสมควรแก่เหตุหรือเกินกว่าเหตุครับ ขอบคุณครับ

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 05:49:24 PM »

ส่งเสียงเตือนออกไปก่อน   จากนั้นยิงเตือน   และจากนั้น...
หากยังเดินทื่อเขามาก็ค่อย......

การเตือนอาจทำให้อีกฝ่ายเปลี่ยนใจหันกลับหากยังลังเลก็ยิงเตือนเพื่อให้
ฝ่านนั้นตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่า....  จะหันหลังแล้ววิ่งหนีหรือวิ่งเข้าใส่ลูกปืนของเราครับ Grin

ถึงที่สุดไม่มีอะไรตายตัวต้องตัดสินใจให้เร็วและหากยิงต้องแม่นยำครับ Cheesy

จะเกินกว่าเหตุหรือไม่ต้องดูพฤติการณ์อื่นประกอบด้วยครับ
เช่น ประชิดตัวหรือยังหนีไม่พ้นแล้วจวนตัวสุดๆ  ไม่ยิงเราตายแน่อะไรประมาณนั้นผมว่าตามสูตรนะครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2006, 05:55:58 PM โดย sinop » บันทึกการเข้า
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 06:51:46 PM »

"ถือมีดดาบ ตรงเข้ามาหาเราแล้วเงื้อมีดดาบจะฟันเรา"  ลักษณะแบบนี้เรียกว่าเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึงตัว...

"เราก็ยิงสวนออกไป โป้ง...โดนเต็มๆเขาอาจจะบาดเจ็บหรือเสียชีวิต...แบบนี้เป็นการป้องกันตัวแบบสมควรแก่เหตุหรือเกินกว่าเหตุ"

ผมว่าเป็นการป้องกันตัวแบบสมควรแก่เหตุนะครับ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 07:33:28 PM »

ผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ เป็นเหตุการจริงนะครับ
           เรื่องมีอยู่ว่าตอนผมเด็กๆ ข้างบ้านผม มีลูกสวยค่อนข้างสวย เลยมีพวกใวรุ่นแซวอยู่เสมอ
บางครังเดินตามมาถึงหน้าบ้าน และผมจะได้ยินพ่อผู้หญิงค่าพวกใวรุ่นเสมอๆครับ แต่มีวันหนึ่ง
วัยรุ่นไม่ยอมเพราะไปด่าพ่อ+แม่เค้าเข้า  พาพวกมาเป็น 10 คนหน้าบ้านผู้หญิง  พ่อผู้หญิงก็ไปเอา
ปืนมาขู่พวกวัยรุ่น(ปืนลูกโม่) เพื่อไม่ให้เข้ามาในบ้าน แต่ก็ยังด่าท้าทายกันอยู่ แล้วก็มีวัยรุ่นคนหนึ่งใจกล้าครับ
ถือสปาต้าเข้าไปในบ้าน พ่อผู้หญิงก็เลยยิงไปสามนัดครับ โดนไปสองนัดครับ แต่ไม่ล้มครับ ยังมีแรง
เดินเข้ามา ฟันเข้าที่คอเฉียงลงอกครับ

สรุป วัยรุ่นตายในบ้านผู้หญิงครับ  ส่วนพ่อผู้หญิงไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาล

จากที่ลูกสาวเล่าให้ฟัง คือ พ่อยิงขู่ 1 นัด วัยรุ่นก็เริ่มวิ่งเข้ามา เลยยิงไปอีก 1 นัดโดนวัยรุ่นแต่ก็ยังวิ่งเซๆมาอีก
นัดที่สามยิงไปพร้อมกับที่มีดมาถึงตัวพอดี  ล้มไปพร้อมกันครับ ระยะห่างจากพ่อกับวัยรุ่นประมาณ 8 เมตรครับ

สุดท้ายคนดีกับคนเลวตายด้วยกัน มันคุ้มกันอยู่หรือเปล่า

ถ้าเข้ามาบ้านผม ผมยิงก่อนครับ แล้วค่อยยิงขู่ที่หลัง(พอบอกตำรวจก็บอกว่ายิงขู่ก่อนแล้วค่อยยิงจริง)    Cheesy

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:00:54 PM »

รายละเอียดการพิจารณามากครับ
ฟันธงไปเลยเดี๋ยวจะติดคุกกันเสียเปล่าๆ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:10:29 PM »

ไม่มีเวลาเตือนหรอกครับ ไปสู้คดีเอาดีกว่า จากสมัย คาวบอยตวันตกอเมริกา I'd tather be judged by 12 than carried by 6 (ไปขึ้นศาล ดีกว่าตาย) ....ระบบอเมริกันใช้ลูกขุน 12 คน ตัดสินว่าผิดหรือไม่ เวลาหามโลงศพไปฝัง ใช้คน 6 คน
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:11:40 PM »

ดูจากเหตุการณ์ในภาคใต้ ตำรวจทหาร โดนพวก&^#%#&$(_***#@ เอามีดไล่ฟัน กว่าจะยิงก็โดนฟันกันหลายคน ผมก็ยังสงสัยถึงทุกวันนี้ว่า ทำไมโจรเข้าถึงตัวตำรวจทหารได้ ทั้งๆที่มีปืนกันทุกคน หรือท่านตำรวจทหารเหล่านั้นเกรงว่าจะเป็นการทำเกินกว่าเหตุถ้ายิงก่อน ผมพูดถึงเฉพาะในป้อมที่ไหนซักแห่ง ที่โดนโจรเอามีดเข้าไปฟันถึงในป้อมนะคับ
แค่สงสัยนะคับ สภาพแวดล้อมตอนนั้นอาจจะทำให้ไม่สามารถยิงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2006, 08:13:56 PM โดย Sympho » บันทึกการเข้า
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:13:16 PM »

ตกใจเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า  11  ไว้วางใจได้กว่า 38   ตกใจ

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:16:55 PM »

ผมจะยิงขู่ก่อน หากไม่หยุด ก็  ยิงท้อง (เป้าใหญ่ดี) ไม่หยุดก็ ยิงซ้ำ (ไม่รู้จะทำได้ซักกี่มากน้อยนะนี่)  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:26:18 PM »

........สถานการณ์ของใคร..ของมันครับผม... ไม่มีเวลามานั่งไตร่ตรองหรอกครับ....สมองจะสั่งเพื่อการอยู่รอดแบบใดมากกว่า.......ที่สำคัญ....อาวุธไม่ได้มีไว้ขู่เท่านั้น..........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:31:46 PM »

ขอออกความเห็นครับ 
นัดแรกคงแค่เตือน ยิงลงดิน 
นัด2 เตือน  ยิงที่แขน ขา 
นัด3  (ห้ามไม่อยู่) คงเข้าที่จุดตาย
แต่ใครจำไปรู้ล่ะว่านัดแรก  เข้าที่ไหน  (กลางหน้าอก)
วิชัย4-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 08:50:43 PM »

น่าจะทำโพลล์นะครับ  มีความรู้ดี
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 09:57:34 PM »

ถ้าเราต้องยิงคนร้ายที่เข้ามาทำร้ายเราถึงภายในบ้าน เวลาขึ้นศาลก็อยู่ที่ดุยพินิจของศาลแล้วครับ
fiat1911A1
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 10:12:06 PM »

แบบนี้ต้องดับเบิลแทปครับ
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 10:23:07 PM »

แบบว่า...รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี...อ่ะครับ Grin

ความรู้...คู่คุณธรรม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์