เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:31:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกับมีดสปาต้า  (อ่าน 5984 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 11:02:41 PM »

ผมยิงแค่นัดเดียวดีกว่าคับ...

แบบว่าเป็นคนอ่อนน่ะคับ...

ไม่ชอบขู่ใครเขา...Grin
witoon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 11:17:13 PM »

เจ้าของกระทู้ตั้งโจทย์ว่า อาวุธเป็นมีดสปาต้า บุกรุกเข้ามาในบ้านหรือร้านของเรา เงื้อมีดจะฟันเรา เลี่ยงไม่ได้ ถ้าไม่ยิงเราก็เจ็บหรือตาย แบบนี้ถือว่ามีภยันตรายอันเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย(บุกรุกเข้ามาทำร้ายหรือฆ่าเรา)และภยันตรายนั้นใกล้จะถึง(เงื้อมีดจะฟันแล้ว เลี่ยงไม่ได้) เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายครับ ไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุหรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน(มีดสปาต้า เลี่ยงไม่ได้ ถ้าไม่ยิงเราก็เจ็บหรือตาย) นี่ว่าตามข้อเท็จจริงตามโจทย์นะครับแต่เอาเข้าจริงไม่ใช่จะตัดสินได้ง่ายๆอย่างนี้นะครับ กระบวนการในการตัดสินคดีนั้นต้องพิสูจน์ข้อเท็จจริงให้ยุติเสียก่อนศาลถึงจะตัดสินได้ ไอ้ที่ยากก็ตรงนี้แหละ เวลาเกิดเหตุศาลไม่ได้อยู่รู้เห็นด้วยว่าเหตุการณ์เกิดขึ้นอย่างไร แต่ผลเห็นอยู่ชัดๆ(มีคนถูกยิงเจ็บหรือตาย ซึ่งหมายความว่ามีการกระทำผิดฐานพยายามฆ่าผู้อื่น หรือฐานฆ่าผู้อื่นเกิดขึ้นแล้ว และคนยิงเป็นผู้กระทำผิดนั้น)โจทก์จำเลยจึงต้องเอาพยานหลักฐานมายืนยันต่อศาล กระบวนการนี้มีทั้งซักถาม ถามค้าน ถามติงกันให้วุ่นไปหมด ต้องพิสูจน์ให้ยุติได้ว่าข้อเท็จจริงเป็นไปตามโจทย์นี้ถึงจะมีเหตุยกเว้นความผิด(กระทำผิดในสถานการณ์ที่ไม่อาจเอาผิดได้) ไม่มีเรื่องเป็นดีที่สุดครับ
a929-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 01:15:54 AM »

ขออณุญาต เจ้าของกระทู้ครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

- หากมีคนร้ายบุกเข้าบ้าน เราได้ยินเสียงผิดปรกติ เดินลงมาตรวจสอบ พบคนร้าย 2 คน พร้อมมีดยาวในมือ 2 เล่ม -
   1. คนร้ายเห็นเรา จึงวิ่งเข้าหาจะฟัน ระยะ 5 เมตร .38 super
       ยิงใสคนร้าย คนละ 1 นัด ที่ท้องหรือหน้าอก คนร้ายจะล้มลง ในทันทีมั้ยครับ

2. สถานการณ์เหมือนกัน แต่คนร้ายมี อาวุธปืน แทนมีดทั้ง 2 คน เห็นเรา แล้วหันปากลำกล้อง มาทางเรา
       ผมคงยิงแน่ แต่ ก่อนยิง
          2.1  หลบก่อนแล้วค่อยสวน
          2.2  ยิงก่อนแล้วค่อยหลบ  ( ยิงกี่นัดครับ )

3. สถานการณ์เหมือนข้อ 1. และ 2.  ครับ  แต่เปลี่ยนจาก .38 super เป็น ลูกซอง ใช้ ลูกเก้า ครับ

รบกวนด้วยนะครับ เพื่อเป็นแนวทางในการป้องกันตนเองครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2006, 01:28:26 AM โดย a929 » บันทึกการเข้า

www.o-step.com

ธ.ไทยพาณิชย์ 642-233237-2
ธ.กสิกรไทย 492-2-13059-6
ธ.กรุงไทย 980-8-72121-4

นาย อนันต์ คันธารส
โทร. 089-779-7770
LINE = @o-step
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 01:32:21 AM »

Grin ผมคิดว่าคนที่มีด สปาต้า เล่มยาวกำลังจะเข้ามาทำร้ายเราซึ่งป็นเจ้าของบ้าน แล้วเรายิงส่วนไปโดน และเสียชีวิตถามว่าเราผิดมั้ย ..ตอบเลยครับผิด ฐานฆ่าคนตายครับ เป็นผมก็ต้องยิง แต่จะถูกดำเนินคดีอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับกระบวนการ การตัดสินของศาลครับ..
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 07:02:40 AM »

เป็นผมลักษณะนี้ ผมยิงครับ สมควร หรือ ไม่สมควร แล้วค่อยไปว่ากันทีหลังครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 07:39:19 AM »

ขอออกความเห็นครับ
นัดแรกคงแค่เตือน ยิงลงดิน
นัด2 เตือน ยิงที่แขน ขา
นัด3 (ห้ามไม่อยู่) คงเข้าที่จุดตาย
แต่ใครจำไปรู้ล่ะว่านัดแรก เข้าที่ไหน (กลางหน้าอก)

นัดแรกหน้าอก...
               นัดสองยิงขู่...
               จะรู้ว่านัดไหนเป็นนัดไหนไหม...
               ไปว่ากันในศาล..  นู๋น่ะผู้หญิงนะ...           

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 08:01:51 AM »

เจ้าของกระทู้ตั้งโจทย์ว่า อาวุธเป็นมีดสปาต้า บุกรุกเข้ามาในบ้านหรือร้านของเรา เงื้อมีดจะฟันเรา เลี่ยงไม่ได้ ถ้าไม่ยิงเราก็เจ็บหรือตาย แบบนี้ถือว่ามีภยันตรายอันเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย(บุกรุกเข้ามาทำร้ายหรือฆ่าเรา)และภยันตรายนั้นใกล้จะถึง(เงื้อมีดจะฟันแล้ว เลี่ยงไม่ได้) เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายครับ ไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุหรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน(มีดสปาต้า เลี่ยงไม่ได้ ถ้าไม่ยิงเราก็เจ็บหรือตาย) นี่ว่าตามข้อเท็จจริงตามโจทย์นะครับแต่เอาเข้าจริงไม่ใช่จะตัดสินได้ง่ายๆอย่างนี้นะครับ กระบวนการในการตัดสินคดีนั้นต้องพิสูจน์ข้อเท็จจริงให้ยุติเสียก่อนศาลถึงจะตัดสินได้ ไอ้ที่ยากก็ตรงนี้แหละ เวลาเกิดเหตุศาลไม่ได้อยู่รู้เห็นด้วยว่าเหตุการณ์เกิดขึ้นอย่างไร แต่ผลเห็นอยู่ชัดๆ(มีคนถูกยิงเจ็บหรือตาย ซึ่งหมายความว่ามีการกระทำผิดฐานพยายามฆ่าผู้อื่น หรือฐานฆ่าผู้อื่นเกิดขึ้นแล้ว และคนยิงเป็นผู้กระทำผิดนั้น)โจทก์จำเลยจึงต้องเอาพยานหลักฐานมายืนยันต่อศาล กระบวนการนี้มีทั้งซักถาม ถามค้าน ถามติงกันให้วุ่นไปหมด ต้องพิสูจน์ให้ยุติได้ว่าข้อเท็จจริงเป็นไปตามโจทย์นี้ถึงจะมีเหตุยกเว้นความผิด(กระทำผิดในสถานการณ์ที่ไม่อาจเอาผิดได้) ไม่มีเรื่องเป็นดีที่สุดครับ

ตรงมากครับ... Cheesy
jupiter
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

คิดดี + พูดดี + ทำดี = ชีวิตมีแต่เจริญ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 08:03:27 AM »

เคยอ่านเจอเขาว่าไว้.....
"หนีดีกว่าสู้
สู้ดีกว่าเจ็บตัว
เจ็บตัวดีกว่าติดคุก
ติดคุกดีกว่าตาย..."

"คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" - หลวงพ่อปัญญานันทะภิกขุ

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 08:08:28 AM »

ถ้าไม่มีทางเลือก .......ติดคุกมีวันออก แต่ ตายไม่มีวันฟื้น

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 08:38:22 AM »

รายละเอียดการพิจารณามากครับ
ฟันธงไปเลยเดี๋ยวจะติดคุกกันเสียเปล่าๆ

เห็นด้วยกับ  ท่านสารินครับ

ความเห็นผม    ถ้าจะยิงคนถึอมีดที่จะเดินเข้ามาหาตัว

ต้องยิงให้แม่นยำ         แล้วถอยออกมารักษาระยะห่างอยู่เสมอ

ระยะห่างดังกล่าวต้องมากกว่า   ๗  เมตร   ระวังเขาขว้างมีดใส่นะ

ไม่ต้องยิงขู่แล้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
nga
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 08:58:00 AM »

จะชอบด้วยกฏหมาย หรือ ผิดกฏหมาย ผมไม่รู้ รู้แต่ว่าฆ่าคนตาย เป็นบาปมหันต์ แค่เสี้ยววินาที ของการตัดสินใจ อาจเปลี่ยนจากทางสวรรค์ เป็นนรกได้
ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 09:01:51 AM »

โดน .38 เข้าสองนัด ยังมีแรงเดินมาฟันต่อได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน.......สงสัยผมต้องเปลี่ยนปืนคู่กายซะแล้วครับ....ไอ้เจ้าตัวเล็ดท่าทางจะเอาไม่อยู่ซะแล้วว Grin Grin Grin

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 09:20:25 AM »

ลงว่าเข้ามาในบ้านเรา ไล่ไม่ยอมไป แถมยังแสดงอาการจะเข้ามาเอาชีวิตอีก... นายสมชายไม่ปล่อยไว้หรอกครับ ขืนปล่อยให้เดินสองขา มือปรกติออกไปนอกบ้านเรา วันหลังมันคงขู่น่ากลัวกว่านี้อีกแหงๆ...

ในบ้านเราแล้ว ไม่ต้องหนีนะครับ หนีไปก็อายเขา อายลูกอายเมีย... เคยมีฏีกาวิ่งหนีเข้าบ้าน แล้วยังถูกไล่ตามเอาชีวิต... ยิงตายในบ้านเลย ไม่ผิดครับ แต่ต้องดูเหตุการณ์แวดล้อมด้วย...

การคุกคามเอาชีวิต ไม่ใช่ต้องแสดงอาวุธเท่านั้นจึงโต้ตอบได้... แค่มือเปล่าๆ แต่แสดงอาการชัดแจ้งว่าจะเอาชีวิต อาจแค่เดินมือเปล่าเข้ามาจะแย่งปืนในมือเราเพื่อยิงเรา หากเราไม่ยิงคงตายแน่ๆ(ขึ้นอยู่กับว่าศาลเชื่อหรือไม่ด้วยครับ)... ตามทฤษฎีเราก็ยิงได้แล้วครับ...

ตามข้อเท็จจริงในโจทย์ เป็นมีดสปาร์ต้ายาวเป็นศอกอย่างเนี๊ย... นายสมชายว่าตามท่านสารวัตรป้อมครับ อย่าว่าแต่ .38 ซุปเปอร์เลย... ต่อให้ถือสิบเอ็ดลูกไฮดร้าช็อค ที่มีสถิติอีตามาแชลว่าไว้โป้งเดียวจอดตั้งเก้าสิบเปอร์เซ็นต์ขึ้น... อ่านรายละเอียดในหนังสืออีตามาแชลฯ โป้งเดียวจอดน่ะ... ล้มภายในเวลา 10 วิครับ หรือเคลื่อนที่จากจุดถูกยิงไม่เกิน 20 เมตรมั๊ง... สิบวิฯ ยี่สิบเมตรเกินพอสำหรับถลันพรวดแล้วฟันฉั่วๆๆ สามสี่ฉั่ว... ยกเว้นบ้านใครมีสนามหน้าบ้านยาวเกิน 20 เมตรคงไม่น่ากลัวน่ะ... ฮา...

ลองนึกภาพครับ ว่าทำไมตำรวจที่โรงพักภาคใต้ถึงตายแยะครับ... คือมันไม่หยุดทันทีเหมือนในหนังครับ...

แต่ถ้าเลือกได้ จะปล่อยให้รอดชีวิตครับแต่ ขอยิงให้มือแป ยิงขาเดี้ยงกลับออกไป...

สำหรับคนแบบที่ไม่มีสมองวางแผนมาทำร้ายเรา ลงว่าจนตรอกถึงขั้นใช้กำลังฯ... แล้วมือแปขาเดี้ยงแล้วไม่ต้องกลัวย้อนกลับมาทำร้ายหรอกครับ มันไม่มีปัญญาร๊อก... ว่าแมะ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 09:23:31 AM »

โดน .38 เข้าสองนัด ยังมีแรงเดินมาฟันต่อได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน.......สงสัยผมต้องเปลี่ยนปืนคู่กายซะแล้วครับ....ไอ้เจ้าตัวเล็ดท่าทางจะเอาไม่อยู่ซะแล้วว Grin Grin Grin

เพิ่มเติมครับ... ตามหนังสือมาแชลฯ โดน Man Stopper เช่น .357 หัวหนัก 125 เกรน มีสถิติสูงตั้ง 97 เปอร์เซ็นต์...

"จะ"ล้มใน 10 วิฯ... แต่แปดวิแรกหลังจากโดน อาจมีสติฯ และกำลังกายครบถ้วนครับ... กึ๋ยส์
IronMan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 09:41:10 AM »

ยิงขู่หรือยิงแขนขายิงทำไมครับ เปลืองลูก แล้วถ้ามันไม่ตายไม่กลัวโดนเอาคืนวันหลังหรือครับ.....
คนตายให้การไม่ได้น่ะครับ....อิอิ  Cool Cool Cool
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์