เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 02:29:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรูปปืนยี่ห้อ omc. ขนาด .380 จากผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 3945 ครั้ง)
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 06:01:37 PM »

พอดีน้าเพื่อนได้ซื้อปืนมือ 2 มา 1 กระบอกเพื่อนผม กับน้าเพื่อนผมไม่มีความรู้เรื่องปืนจึงให้ผมช่วยดูให้ พอผมดูแล้วผมไม้รู้จัก และไม่เคยเห็นปืนยี่ห้อนี้ในหนังสือปืนเล่มใหนเลย(ผมศึกษาเรื่องปืนโดยการอ่านนิตยสารของประเทศไทยมาได้ประมาณ 9 ปี) รายละเอียดปืนมีดังนี้ ยี่ห้อ omc. ขนาด .380 บรรุกระสุนได้ 6+1 นัด ด้านข้างไสลด์บอกว่า made in U.S.A. นกใน มีหลังอ่อน(ใช้การไม่ได้ แม้ไม่บีบก็สามารถลั่นไกได้) ปลดแม็กทางส้นด้าม ทั้งโครงปืน สไลด์ และแม็กกาซีน ทำจากโลหะ stainless  ลำกล้องมีเกลียวยาว 2 นิ้ว (ผมคิดว่าเป็นของไทยแต่แปลกใจที่ลำกล้องมีเกลียว และทำจาก stainless) จริงๆแล้วอยากเอารูปมาลง แต่ติดที่น้าเพื่อนไปทำงานที่ต่างจังหวัดเสียก่อนจึงไม่ได้ถ่ายรูปไว้ โดยเบื้องต้นขอความเห็น และความรู้จากพี่ๆชาว web ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ปล. หากน้าเพื่อนผมกลับมาผมจะถ่ายรูปมาให้ดู แต่อาจใช้เวลาหน่อยครับ   

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 06:19:14 PM »

เข้าใจว่าเป็น AMT Back Up .380

http://www.gunsamerica.com/guns/976657488.htm

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 06:28:12 PM »

ใช่เลยครับ ท่านผู้การช่วยวิจารณ์ปืนกระบอกนี้หน่อยได้ใหมครับ และมีนิตยสารปืนเล่มใหน ปีใหนบ้างที่ทดสอบใว้ ขอบคุณครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 06:36:23 PM »

ผมเคยยิงและปล้ำถอดปืน AMT Back Up .380ของคุณmagnoi .............สมาชิกคนหนึ่งของเวปนี้..................สรุปคร่าวๆได้ว่า

เป็นปืนพกซ่อนที่แนบเนียนกระบอกหนึ่ง.................ใช้นกใน มีเซฟ และมีหลังอ่อนช่วย................ไกซิงเกิลหนัก ตามแบบปืนพกซ่อน..............ยิงได้แม่นยำระดับต่อสู้แบบระยะ 15 เมตร สบายๆ...............เป็นปืนออโต .380 ขนาดเล็กที่ใช้ได้ดีในระดับการใช้งานแบบพกซ่อน...............โครงสร้างแข็งแรงบึกบึนตามสไตล์ปืนเหล็กสแตนเลสทั้งกระบอก

การถอดไม่ยากและก็ไม่ง่ายครับ......................เพราะต้องมีการดึงสไลด์ถอยหลัง ปลดสลักเอาลูกเลื่อน(ที่ติดอยู่กับสไลด์)ออกจึงจะยกสไลด์ถอยออกมาได้..................................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 06:53:41 PM »

- ใช่ครับผู้การวันที่ผมไปดูทั้งผม ทั้งน้าเพื่อนผมช่วยกันถอด แต่ถอดยังไงก็ถอดไม่ได้ ณ ปัจจุบันนี้คาดว่าก็ยังถอดไม่ได้ 
 - แล้วไอ้สลักที่ว่านี้มันอยู่ที่โครงปืนหรือไสลด์ครับ ต้องใช้เครืองมือพิเศษหรือเปล่าครับ
 - น้าเพื่อนผม บอกว่าปืนสบัดแรงมาก ผมยังหาโอกาสยิงอยู่ขณะนี้เตรียมกระสุนใว้ 1 กล่อง เป็นกระสุนช้อมกล่องละ 750 บาท
- ราคาที่ซื้อมา 32k แพงไปใหมครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 07:04:11 PM »

เป็นสลักร้อยอยู่ระหว่างลูกเลื่อนกับสไลด์ครับ ต้องใช้เหล็กส่งทอยออก(ยุ่งชมัด)................แล้วใช้ค้อนยางเคาะบนลูกเลื่อน........

กระบอกของคุณmagnoi ก็ถอดยากมากครับ...................เลยใช้การทำความสะอาดแบบไม่ถอดออก ก็ทำได้ไม่ยาก แต่ถ้ามีล่มแรงๆเป่าช่วยจะดีมาก.............

เรื่องราคาขออนุญาตไม่วิจารณ์ครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 07:12:51 PM »

ผมลืมอีกอย่างหนึ่งครับ ปืนกระบอกนี้ค้างไสลด์ได้ใหมครับ (ผมลองดันตัวที่ทำคล้ายปุ่มปลดแม็กๆ ดูแล้วค้างไม่ได้ เป็นห้ามไก ไม่ไช่ตัวแขวนไสลด์) .....ขอบคุณผู้การมากครับที่ให้ความรู้..เอ ว่าแต่ผู้การไม่ลองนำปืนยี่ห้อนี้ทดสอบบางหรือครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 07:37:17 PM »

สไลด์ไม่ค้างครับ

SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 09:13:09 PM »

เป็นสลักร้อยอยู่ระหว่างลูกเลื่อนกับสไลด์ครับ ต้องใช้เหล็กส่งทอยออก(ยุ่งชมัด)................แล้วใช้ค้อนยางเคาะบนลูกเลื่อน........

กระบอกของคุณmagnoi ก็ถอดยากมากครับ...................เลยใช้การทำความสะอาดแบบไม่ถอดออก ก็ทำได้ไม่ยาก แต่ถ้ามีล่มแรงๆเป่าช่วยจะดีมาก.............

เรื่องราคาขออนุญาตไม่วิจารณ์ครับ
ขอช่วยผู้การด้วยคน
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,6904.msg165719.html#msg165719

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 09:34:54 PM »

หลังจากที่ตั้งกระทู้ที่พี่อู๊ดยกมา  ผมกับเจ้าของก็เอาไปทดสอบยิง ปรากฎว่าสปริงคืนไกหัก(นานแล้ว)..................หาอะไหล่ใส่ไม่ได้ เลยตัดสปริง(แถวคลองถม) ใส่ ก็จบครับพี่อู๊ด

ตอนนี้นายอู๋ ถอดเก่งแล้วครับ หลังจากที่มือไม้แหกไปสอง-สามรอบ................

หน้า: [1]
  พิมพ์