เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:21:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องตรวจโลหะ/วัถุระเบิด  (อ่าน 9255 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2004, 09:12:30 PM »

ห้าพันนิด ๆ กับหมื่นกว่า ไม่ต่างไปมากนักหรอกครับ......แหม๋ มันก็ระเหยไปตามขั้นตอนอันยุ่งยากสลับซับซ้อนการจัดซื้อจัดหาง่ะ   ผมไม่เห็นแปลกใจตรงไหนเลยครับพี่ Naja  Tongue

55555 เข้าใจครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
จูน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 11:56:25 AM »

บริษัทจัดจำหน่ายเครื่อง metal detector ราคาไม่แพงสนใจติดต่อคุณ จูน บริษัท เอ็นซิส เทคโนโลยี่ จำกัด 028843040-1 หรือทาง sumitta222@hotmail.com
monamie
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2005, 01:04:47 PM »

จากข่าวครับ :
เครื่องตรวจจับโลหะ ฝีมือเยาวชนไทย
กรุงเทพธุรกิจ
30 มิถุนายน 2548
วิศวกรไฟฟ้ารุ่นเยาว์คิดค้นเครื่องตรวจจับโลหะแบบพกพา อาศัยหลักการเหนี่ยวนำสร้างสนามแม่เหล็กไฟฟ้า เพิ่มประสิทธิภาพตรวจหาโลหะได้ระยะไกลสุด 15 ซม. เผยประยุกต์ใช้ตรวจหาทุ่นระเบิดและท่อประปาใต้ดิน
นายบัญชา มรรคาเขต นักศึกษาภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีปทุม ร่วมกับเพื่อนในคณะ เปิดเผยถึงผลงานเครื่องตรวจจับโลหะที่คิดค้นขึ้นว่า ประสิทธิภาพการตรวจจับสามารถทำได้ดีกว่าเครื่องนำเข้า ในขณะที่ต้องการตรวจหาวัตถุที่อยู่ในที่แคบได้สะดวก เนื่องจากหัวตรวจจับที่ทีมงานออกแบบขึ้น มีขนาดเล็กสะดวกต่อการพกพาด้วยน้ำหนักเพียง 2 กิโลกรัม ขณะที่เครื่องนำเข้ามีลักษณะเป็นจานแม่เหล็กขนาดใหญ่ ซึ่งราคาอยู่ที่หลักหมื่นถึงหลักแสน ขณะที่เครื่องผลงานใช้ทุนเพียง 4,000 บาท
ส่วนของประสิทธิภาพการตรวจจับโลหะของเครื่องนี้ ได้ในระยะสูงสุด 15 ซม. ขึ้นกับสภาพพื้นผิวและความหนาของพื้นผิวที่โลหะฝังอยู่ หากโลหะอยู่บนพื้นโล่งจะสามารถตรวจจับได้ที่ 15 ซม. แต่หากถูกฝังอยู่ใต้พื้นทราย ประสิทธิภาพในการตรวจจับจะลดเหลือ 10 ซม. ในขณะพื้นดินที่เป็นสนามหญ้าประสิทธิภาพจะเหลือเพียง 2 ซม. อย่างไรก็ตาม หัวตรวจจับของเครื่องนี้ออกแบบมาให้สามารถฝังลงในพื้นดิน หรือพื้นทรายได้ถึง 2 ซม. เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการตรวจจับให้มากขึ้น
หลักการทำงานของเครื่องได้อาศัยพลังสนามแม่เหล็กที่ถูกสร้างขึ้น ซึ่งจะทำปฏิกิริยากับโลหะ และเซ็นเซอร์ 2 ตัวทำหน้าที่ตรวจจับปฏิกิริยานั้น และถ้ายิ่งป้อนพลังงานไฟฟ้าให้สูงมากเท่าไร สนามแม่เหล็กจะขยายกว้างมากขึ้น เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการค้นหา โดยจะแสดงผลออกมา 2 ทาง คือ ผ่านหลอดไฟแอลอีดี ซึ่งจะเปลี่ยนจากสีเขียวเป็นสีแดงเมื่อตรวจพบวัตถุที่เป็นโลหะ รวมถึงแสดงผลแบบเสียงออกทางหูฟัง
ในการนำไปใช้งานจริงนั้น เครื่องนี้สามารถใช้ตรวจหาทุ่นระเบิดที่มีส่วนประกอบเป็นโลหะ และใช้งานด้านโยธา อาทิ สำรวจท่อประปาที่ฝังอยู่ใต้พื้นปูน สำหรับการซ่อมบำรุงระบบประปา แต่อาจจะปรับปรุงด้วยการติดตั้งเซ็นเซอร์และเพิ่มโปรแกรม เพื่อเพิ่มระยะการตรวจจับ พร้อมเพิ่มกำลังไฟแบตเตอรี่จากเดิม 12 โวลต์ เป็น 24 โวลต์ ในการสร้างสนามแม่เหล็กตรวจจับให้กว้างขึ้น

sim
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2005, 02:43:28 AM »

ที่หน่วยงานทางหัวหน้าเขาส่งมาให้ 2 อัน ใช้ได้ดีมาก ตรวจอะไรดังทั้งหมด  เเต่มองทางดีไม่ต้องพูดอธิบายอะไรมากขอตรวจเลย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2005, 05:34:02 AM »

คุณขัวญ คงหมายถึงแบบรูปข้างล่างมั้งครับ ประชาชนธรรมดาน่าจะซื้อได้โดยไม่มีปัญหา  ที่ เมกา ชาวบ้านเอาไว้ใช้ หาของเล่น ตามชายหาด หรือ ตามป่าเขา เป็นงานอดิเรก ชนิดนึง

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2005, 05:39:11 AM »

คุณขัวญ คงหมายถึงแบบรูปข้างล่างมั้งครับ ประชาชนธรรมดาน่าจะซื้อได้โดยไม่มีปัญหา ที่ เมกา ชาวบ้านเอาไว้ใช้ หาของเล่น ตามชายหาด หรือ ตามป่าเขา เป็นงานอดิเรก ชนิดนึง
ภรรยาคุณเจษเธอน่าจะซื้อหามาใว้ใช้สัก1อันนะครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2005, 05:42:30 AM »

คุณขัวญ คงหมายถึงแบบรูปข้างล่างมั้งครับ ประชาชนธรรมดาน่าจะซื้อได้โดยไม่มีปัญหา ที่ เมกา ชาวบ้านเอาไว้ใช้ หาของเล่น ตามชายหาด หรือ ตามป่าเขา เป็นงานอดิเรก ชนิดนึง
ภรรยาคุณเจษเธอน่าจะซื้อหามาใว้ใช้สัก1อันนะครับ

55555  หาไม่เจอหรอกพี่ 555
slay
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 07:36:55 PM »

ผมอยากทราบเรื่องsensorของเครื่องตรวจโลหะว่าสามารถหาชื้อได้ที่ใหน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 08:35:05 PM »

55555 หาไม่เจอหรอกพี่ 555

สงสัยเอาไปซ่อนไว้บนฝ้าใต้หลังคา

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 09:25:30 PM »

แล้ว อย่างในรูป มันแพง มาก มั๊ยครับ

เพราะ ถ้า แพงมาก ก็ คงจะ ติดต่อ ใช้ ของ ไทย ล่ะกัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
chanchai poemphol
Newbie
*

คะแนน 0

คบกันไว้ไม่เสียหายสักวันหนึ่งจะได้ช่วยเหลือกัน

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 09:42:29 PM »

Smileyอยากซื้อเครื่องตรวจโลหะ  Metal Detector  ติดต่อ 010908777  040522629  077414120  คุณต้อม ด่วนมากครับจริงๆๆๆ tomscannergsm@hotmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2006, 06:56:16 PM โดย chanchai poemphol » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 09:49:35 PM »

แบบในรูปนี่ จั๊กบาทครับ ?

M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 10:44:54 PM »

ลูกค้าเศษฝรั่ง...อุ๊บ..ฝรั่งเศสเคยเอามาให้บริษัทผม(...ที่ผมทำงานอยู่ Grin)ประกอบให้ ยังมีตัวอย่างอยู่ครับ แต่ชิ้นส่วนไม่ครบ ICs สำคัญๆหลายตัวไม่ให้มาด้วย..คงกลัวเจอวิศวกรรมย้อนกลับ  Grin Grin
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:27:54 PM »

ลูกค้าเศษฝรั่ง...อุ๊บ..ฝรั่งเศสเคยเอามาให้บริษัทผม(...ที่ผมทำงานอยู่ Grin)ประกอบให้ ยังมีตัวอย่างอยู่ครับ แต่ชิ้นส่วนไม่ครบ ICs สำคัญๆหลายตัวไม่ให้มาด้วย..คงกลัวเจอวิศวกรรมย้อนกลับ Grin Grin

เคยเห็นพวกโรงงานแถวนิคมทำกันคือ ลบตัวเลขของไอซีออก หรือบางทีใช้เครื่องเจียร์เจียร์ออกเลยครับเลยไม่รู้ว่าเป็นเบอร์อะไร แต่เห็นเพื่อนบอกมีน้ำยาทำให้เห็นเลขเหมือนกันนะครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:41:56 PM »

น้ำยาทาให้เห็นเลข ใช้รอยประเภทรอยตอก เช่นทะเบียนตัวถังรถ , เลขเครื่องยนต์ , เลข กท.ปืน

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์