เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 08:02:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ SIG SAUER P229  (อ่าน 4454 ครั้ง)
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 01:33:15 AM »

พอดีวันนี้ผมไปจองปืนมา อยากทราบว่า SIG SAUER P229 ขนาด 9 มม ทูโทน ผมได้มาที่ 89k ไม่ทราบว่าราคานี้เป็นอย่างไรบ้างครับ และ เวลาเลือกว่าจะเอากระบอกไหนนี่ต้องดูอย่างไรบ้างครับ เท่าที่ผมดูนั้นก็มี ตำหนิภายนอก ลองขึ้นลำดูว่าติดขัดมั้ย ลองลั่นไก ลองปลดซอง ไม่ทราบว่านอกจากนี้ต้องดูอะไรอีกบ้างครับ

มีข้อสงสัยอีกนิดครับ
- ผมแวบไปดูร้านนึงมา(ข้างๆร้านที่ผมซื้อแหละครับ)เค้าเปิด 120k แต่บอกว่าราคายังคุยได้ อยากทราบว่าตัวปืนมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ เพราะราคาต่างกันโคตรๆ
- ผมตัดสินใจถูกมั้ยครับที่เลือก P229 ซึ่งราคาที่ร้านเค้าแพงกว่า P228 แค่ 1 พันบาท แต่ที่ทราบข้อมูลมาเห็นบอกว่าสไลด์แข็งแรงกว่า และน่าใช้กว่า
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 01:43:14 AM »

ขอถามอีกนิดนะครับ

P229 ระหว่างดำล้วนกำทูโทนตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 06:54:14 AM »

ลองยิงแล้วถ่ายรูปมาให้ดูบ้างครับ

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 07:13:10 AM »

P229 ระหว่างดำล้วนกำทูโทนตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

หลงรักดีทั้งสองตัวครับแล้วแต่ชอบส่วนตัวชอบสองสีครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 08:56:11 AM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ
รบกวนพี่ๆครับ.....ผมก็สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน.....sig p229 .....แต่ก็มี spingfield กวนใจอยู่......พี่ๆคิดว่าอันใหนน่าเล่นกว่ากันครับ...

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
Livio
Perfect!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ทำอะไรทุกอย่าง อย่างมีสติและสมอง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 09:07:39 AM »

ปืนดีครับ...มีทดสอบที่นิตยสาร อวป.เล่มใหม่นี้ด้วยตัวสองสีซื้อมาอ่านดูครับ
ถามจขกท.นิดนึง ราคานี้ได้ที่ร้านใหนครับ
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 10:36:11 AM »

ซิก ๒๒๙...ปืนดีครับ...เชียร์ด้วยครับ

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 10:42:33 AM »

ปืนดีครับ...มีทดสอบที่นิตยสาร อวป.เล่มใหม่นี้ด้วยตัวสองสีซื้อมาอ่านดูครับ
ถามจขกท.นิดนึง ราคานี้ได้ที่ร้านใหนครับ

ราคานี้ที่โยธิน...ตอบก่อนเจ้าของกระทู้ซะเลย Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 10:46:42 AM »

ราคานี้ที่โยธิน...ตอบก่อนเจ้าของกระทู้ซะเลย Grin
Grin ร้านนี้อีกแล้ว.....เยี่ยม  หัวเราะร่าน้ำตาริน
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 11:50:53 AM »

พอดีวันนี้ผมไปจองปืนมา อยากทราบว่า SIG SAUER P229 ขนาด 9 มม ทูโทน ผมได้มาที่ 89k ไม่ทราบว่าราคานี้เป็นอย่างไรบ้างครับ และ เวลาเลือกว่าจะเอากระบอกไหนนี่ต้องดูอย่างไรบ้างครับ เท่าที่ผมดูนั้นก็มี ตำหนิภายนอก ลองขึ้นลำดูว่าติดขัดมั้ย ลองลั่นไก ลองปลดซอง ไม่ทราบว่านอกจากนี้ต้องดูอะไรอีกบ้างครับ

- ผมแวบไปดูร้านนึงมา(ข้างๆร้านที่ผมซื้อแหละครับ)เค้าเปิด 120k แต่บอกว่าราคายังคุยได้ อยากทราบว่าตัวปืนมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ เพราะราคาต่างกันโคตรๆ
- ผมตัดสินใจถูกมั้ยครับที่เลือก P229 ซึ่งราคาที่ร้านเค้าแพงกว่า P228 แค่ 1 พันบาท แต่ที่ทราบข้อมูลมาเห็นบอกว่าสไลด์แข็งแรงกว่า และน่าใช้กว่า

ผมก็รับมาราคานี้ที่ร้านโยธินครับ  เป็นมาตรฐานของร้านนี้ครับ  ไม่ฟันตามรูปร่างหน้าตาของคนซื้อ  Grin .....ปืนยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันก็คุณภาพเดียวกันครับที่ราคาต่างกันเป็นเพราะเทคนิคการขายครับ ... ส่วนการเลือก  ผมเองนอกจากดูรูปร่างหน้าตาแล้ว  ผมลองกดสันรังเพลิงดูตอนปืนขัดกลอนครับ  เลือกเอาตัวที่ขยับน้อยที่สุด  ผมได้ตัวที่ไม่ขยับเลย(แน่นครับ)... ส่วนเรื่องสีผิวของปืน  ใจจริงผมอยากได้ดำล้วนนะครับ  (ลำเลื่อนสเตนเลสรมดำ)  แต่ขี้เกียจรอครับไม่รู้จะมาเมื่อไหร่  ช่างเถอะเน๊าะ..ปืนเราสวยที่สุดแล้ว  Grin
 ผมทดสอบลงในหน้าทดสอบ ลองเข้าไปดูก็ได้ครับ  ทดสอบโดยคนใช้ปืนธรรมดา มือพื้น ๆ ที่ไม่ใช่นักทดสอบ  ผลจะเป็นอย่างไร.. ตามความรู้สึกผมว่ายิงได้นุ่มกว่าซีแซดตัวเก่า  แถมแม่นกว่าอีก (เพื่อนสมาชิกชาวเหนือที่ยิงด้วยก็ว่าอย่างนั้น) ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเห่อปืนใหม่หรือเปล่านะครับ   Grin Grin

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 12:36:17 PM »

ยินดีด้วยครับ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 03:34:04 PM »

ปืนสวยครับ ยินดีด้วยครับ Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 03:54:48 PM »

แตกต่างที่ความฉลาดของคนซื้อครับ... ไม่ฮา

ถ้าจะให้ดี... ร้านไหนราคายุติธรรม ควรบอกต่อครับ...

ปืนซิก เป็นหนึ่งในยี่ห้อที่ควบคุณคุณภาพได้สม่ำเสมอดีมากครับ... นายสมชายเคยพาเพื่อนไปซื้อ โดนเพื่อนถามว่าเลือกกระบอกไหน... นายสมชายบอกว่าให้ทำสมาธิ จับด้ามปืนกระบอกไหนแล้วรู้สึกว่าไม่ต้องยิงคน... กระบอกนั้นถูกโฉลก... ฮา
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 03:56:00 PM »

ปืนดีน่าใช้ครับผม Grin
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 04:13:41 PM »

ปืนดี ราคาดี  น่าครอบครองมากครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
หน้า: [1]
  พิมพ์