เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:21:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำกล้อง เกลียวไมโคร,เหลี่ยมบิดแทนเกลียว และเกลียวธรรมดา  (อ่าน 3206 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 02:02:13 PM »

ทำไมปืนที่ต้องการความแม่นยำสูงมาก ๆ เช่นปืนแข่งขัน ปืนของสไนเปอร์ จึงไม่ทำเกลียวไมโคร และเหลี่ยมบิดแทนเกลียวบ้างคับ เพราะเห็นปืนที่ทำเกลียวแบบนี้คุยว่ามันดียังโง้นยังงี้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 09:08:43 PM »

มาร์ลินคานเหวี่ยง.357 รุ่นใหม่   ก็ทำ 6 เกลียวแล้วครับ
เกลียวไมโครกรู๊ฟ ยิงกระสุนแข่งคาวบอยชูตติ้ง ไม่ดีนัก

ปืนสไนเปอร์ PSG-1 ใช้เหลี่ยมบิด   โรงงานเคยยิงทดสอบที่ระยะ 300 ม. ต่อเนื่องกันหนึ่งร้อยนัด โดยไม่ได้ทำความสะอาด  กลุ่มกระสุนกระจายน้อยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2006, 09:12:45 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 11:17:08 AM »

อ๋อ..มีทำบ้างเหมือนกัน ขรอบครุณคับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 12:49:23 PM »

กำลังรอเจ้าซีแซด 12 เกลียวตัวใหม่อยู่นี่ละครับ  ขอเอาตัวเก่าปี 1957 ลำกล้อง 6 เกลียวยิงประกบให้หายข้องใจกันไปเลย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 01:09:22 PM »

กำลังรอเจ้าซีแซด 12 เกลียวตัวใหม่อยู่นี่ละครับ ขอเอาตัวเก่าปี 1957 ลำกล้อง 6 เกลียวยิงประกบให้หายข้องใจกันไปเลย
  ดีครับ อ. ผมจะได้รู้เสียทีว่าที่ผมมีความเข้าใจกับความเป็นจริงนะจะเหมือนกันป่าว   อ.ฟันธงเลยนะครับ Huh

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 02:24:38 PM »

น่าชมมาก เลย ครับ    เกมปะทะ ระหว่าง  น้องเหลี่ยม กับ น้องเกลียว 
น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 04:25:30 PM »

กำลังรอเจ้าซีแซด 12 เกลียวตัวใหม่อยู่นี่ละครับ  ขอเอาตัวเก่าปี 1957 ลำกล้อง 6 เกลียวยิงประกบให้หายข้องใจกันไปเลย
จะเรียกว่า 6 เกลียวเป็นแชมป์อยู่มุมแดงได้ไหมคับ 12 เกลียวมาใหม่ขอท้าชิง แล้วราคาของเซียนชั้นริงไซด์ให้แชมป์หรือผู้ท้าชิงเป็นต่อล่ะคับ แต่ผลจะออกเสมอก็มีสูงมากนะ..ผมว่า
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 06:00:33 PM »

...ใครมีรูป CZ .22LR รุ่น 12 เกลียว..ให้ชมบ้างครับ..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 06:46:36 PM »

บางคนก็บอกว่าเหลี่ยมบิดจะมีโอกาสทำให้คราบตะกั่วติดหนามากขึ้นและแน่นกว่าแบบเกลียว
ทำความสะอาดยาก และแบบเกลียวก็เห็นว่ามีหลายแบบทั้งเป็นแบบ สันตรงมีขอบเป็นเหลี่ยม
และมีแบบสันโค้งนูนด้วย ผมคิดว่าอีกไม่นานอาจจะมีแบบสันตั้งเป็นคมเหมือนคมมีดก็ได้นะครับ
หรือมีการทดลองทำกันบ้างแล้วก็ไม่รู้ ถ้าทำเป็นสันคมน่าจะบังคับกระสุนได้ดี แต่อาจสึกหรอง่าย 

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 08:39:46 PM »

เคยเห็นลำกล้องแบบ ratchet สามเกลียวไหมครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 09:06:45 PM »

Embarrassed  งงครับ แล้วเคยทดสอบการยิงกันหรือยังครับ อยากรู้เช่นกันครับ  Tongue

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 09:07:16 PM »

เคยเห็นลำกล้องแบบ ratchet สามเกลียวไหมครับ
ทำให้นึกถึงหัวจับของเครื่องกลึงไปโน่นเลยครับ Grin

S76C+,C++
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 09:18:06 PM »

น่าจะเป็นกรรมวิธีในการผลิตที่ความยากง่าย และต้นทุนในการผลิตกว่าครับ ระหว่างเหลี่ยมบิดและสันเกลียวครับ
       คือลำกล้องแบบเหลี่ยมบิดให้วิธีปั๊ม(forging) ใช้แม่พิมพ์ในการขึ้นรูป ถ้าผลิตน้อยชิ้นต้นทุนต่อชิ้นจะแพงเพราะมี fix cost ค่าแม่พิมพ์ แต่ถ้าผลิตมากๆ จะมีต้นทุนถูกกว่าแบบขึ้นรูปทั้งชิ้นด้วยการกัด(milling)และผลิตภัณฑ์ที่ใช้กามผลิตจากแม่พิมพ์ จะมีค่า tolerrance มากกว่า เพราะการปั๊ม จะมีการยืดหดตัวของชิ้นงานตามแต่ค่า utensile strengeของวัสดุแต่ละชนิดครับไม่สามารถผลิตชิ้นงานให้ได้accurate สูงๆครับ การผลิตลำกล้องปืนที่ต้องการความแม่นยำสูงแต่ต้องการให้ต้นทุนผลิตต่ำจึงทำด้วยการ forging แล้วจึงเก็บงานละเอียด(finishing)ด้วยเครื่องกัด(milling)อีกครั้ง
          การผลิตลำกล้องเหลี่ยมบิด การใช้เครื่องมือกัด(milling)เพื่อเก็บงานละเอียดทำได้ยากมากหรือทำได้ก็จะมีต้นทุนสูงไม่คุ้มต่อการลงทุนผลิตเพราะหัวกัดจะทำงานได้ยากมากเป็นการทำงานที่ใช้แกนมากกว่า 2 แกน ถึงจะขึ้นรูปชิ้นงานได้(แต่ต้นทุนแพงมากเพราะจะต้องมีแกนเครื่องกัดที่ยาวและเล็กมากๆ ยืดเข้าไปในลำกล้องทำให้ vibrationที่แกนสูง ผลิตได้ก็ไม่แม่นอยู่ดีครับ) แต่การผลิตลำกล้องแบบสันเกลียวขั้นตอนงานละเอียด(finshing) ใช้เครื่องกลึงแบบ 2แกนก็ทำได้แล้วครับ
          สาเหตุที่ hkและกล็อกออกแบบลำกล้องเหลี่ยมบิด น่าจะเป็นเพราะว่า แม่พิมพ์แบบเหลี่ยมบิดมีอัตราการสึกหรอต่ำกว่าแบบสันเกลียว ปั๊มง่ายกว่าครับ ไม่ใช่เพราะแม่นกว่าครับ แต่ที่ hk กับ glock ต้องบอกว่าแม่นเพราะผลิตมาแล้วก็ต้องบอกว่าของตัวเองดี แต่ลำกล้องเหลี่ยมบิดก็มีข้อดีอย่างที่คุณอาสุพินท์กล่าวไว้คือมีการสะสมคราบทองแดงน้อยกว่าครับ
 การผลิตลำกล้องเหลี่ยมบิดด้วยการใช้แม่พิมพ์จึงทำลำกล้องได้แม่นยำในระดับหนึ่งเท่านั้นครับ ถ้าเป็นปืนใช้งานอย่าง psg1 นี่ทำกลุ่มได้ 1 moa แต่ถ้าจะให้ยิงร้อยรู แบบ ปืนเบนท์เรซ ลำกล้องเหลี่ยมบิดยังไม่สามารถให้ความแม่นยำได้ เพราะกรรมวิธีผลิตอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2006, 09:36:25 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 11:45:24 AM »

เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละคับอาจารย์
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 11:57:19 AM »

อาจารย์พอจะมีภาพร่างให้ดูหน่อยไหมครับ  ไม่เคยรู้จักเลยครับ

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์