เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:26:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามพี่ผู้มีความรู้เรือง ปืน ครับ  (อ่าน 4935 ครั้ง)
arm1900
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 02:35:48 PM »

ผมมีปืนอยู่หนึ่งกระบอก .38 บอดี้การ์ด  ได้รับโอนมาจากพ่อ ได้มา 2 ปีแล้วครับ
ไม่เคยได้ยิงเลยตั้งแต่พ่อซื้อมาครับ (พ่อผมบอก) ผมลองเอากระสุน .38 หัวตะกั่ว มาลองแหย่รูกระบอกดู ต้นกระบอกที่อยู่ติดกระโม่หัวกระสุนมันเข้าไปได้ครับ
แต่พอลองเอามาแหย่ปลายกระบอกดูมันเข้าได้แค่ครึ่งเดียวครับ ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ครับ หรือว่าเพราะเราไม่เคยยิงมันมาก่อน มันเลยรูเล็กครับ ถ้าเวลาในเวลาใช้งานจริงๆ มันจะใช้ได้หรือเปล่าครับ กระสุนจะออกได้ปรกติหรือเปล่าครับ
และผมควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ ให้มันสามารถหยุดยั้งพวกหัวขโมยได้

เมื่อวันก่อนผมไปซื้อกระสุน .38 s&b มา 1 กล่องราคา 1200  แพงหรือเปล่าครับ (หัวมันเคลือบทองแดงอยู่ครับเพราะอะไรถึงต้องเคลือบครับ) และกระสุนชนิดนี้หยุดยั้งพอไหวหรือเปล่าครับ...และผมควรใช้กระสุนอะไร ถึงจะดีที่สุดครับ
-ยี่ห้ออะไรถึงจะดีครับ ใช้กับบอดี้การ์ด 2 นิ้วครับ
 สมาชิกใหม่ครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นใว้ล่วงหน้าครับ...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:08:10 PM »

ผมมีปืนอยู่หนึ่งกระบอก .38 บอดี้การ์ด  ได้รับโอนมาจากพ่อ ได้มา 2 ปีแล้วครับ
ไม่เคยได้ยิงเลยตั้งแต่พ่อซื้อมาครับ (พ่อผมบอก) ผมลองเอากระสุน .38 หัวตะกั่ว มาลองแหย่รูกระบอกดู ต้นกระบอกที่อยู่ติดกระโม่หัวกระสุนมันเข้าไปได้ครับ
แต่พอลองเอามาแหย่ปลายกระบอกดูมันเข้าได้แค่ครึ่งเดียวครับ ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ครับ หรือว่าเพราะเราไม่เคยยิงมันมาก่อน มันเลยรูเล็กครับ ถ้าเวลาในเวลาใช้งานจริงๆ มันจะใช้ได้หรือเปล่าครับ กระสุนจะออกได้ปรกติหรือเปล่าครับ
........................................................... ........................................................

ตอบ = ปกติครับ เพราะการทำลำกล้องปืน ปากลำกล้องจะค่อยๆเรียวแคบมานิดหนึ่ง สำหรับการ "รีด"หัวกระสุน

........................................................... .........................................................

ผมควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ ให้มันสามารถหยุดยั้งพวกหัวขโมยได้

........................................................... ...........................................................

ตอบ = ใช้หัวตะกั่วล้วน หนัก 158 เกรน ดีที่สุดครับ

........................................................... ...........................................................

เมื่อวันก่อนผมไปซื้อกระสุน .38 s&b มา 1 กล่องราคา 1200  แพงหรือเปล่าครับ (หัวมันเคลือบทองแดงอยู่ครับเพราะอะไรถึงต้องเคลือบครับ) และกระสุนชนิดนี้หยุดยั้งพอไหวหรือเปล่าครับ...และผมควรใช้กระสุนอะไร ถึงจะดีที่สุดครับ

........................................................... ........................................................... ......

ตอบ = เป็นพวกหัวแข็งฮาร์ดพ๊อย (คำเรียกของหัวกระสุนพวก .38 .357) เป็นหัวตะกั่วหุ้มทองแดง ได้อำนาจการทะลุทะลวงดีกว่า หัวตะกั่วล้วนๆ ซึ่งอำนาจการทะลุทะลวงไม่สูงนัก แต่อำนาจการเปิดแผลให้ฉีกขาดเหนือกว่า..................

ใช้ไปเถอะครับ กับบอดี้การ์ด 2 นิ้ว....................ได้ทั้งหัวหุ้มทองแดงล้วนหรือหัวตะกั่วล้วนๆ ขอให้เป็น .38 เท่านั้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BLACK EGLE
ทำงานให้จริงจัง คบคนให้จริงใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:08:15 PM »

แต่พอลองเอามาแหย่ปลายกระบอกดูมันเข้าได้แค่ครึ่งเดียวครับ ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ครับ
    -มันเป็นอย่างนั้นก็ถูกต้องแล้วครับ เพราะว่ากระสุนปืนที่ระเบิดจากดินปืนจะผลักหัวกระสุนให้ออกมาตามลำกล้อง และนั่นเองปลายลำกล้องจากนั้นก็รีดหัวกระสุนออกมาตามเกลียว(หมุนควงสว่าน)พุ่งออกไปยังเป้าหมาย...ตรงกันข้ามถ้าหน้าลำกล้องกับปลายลำกล้องมีหนาดของรูที่เท่ากัน หัวกระสุนก็จะไปไม่ถึงเป้าหมายครับ ความแม่นยำ ความรุนแรงก็จะตกไป(ประมาณนี้อ่ะครับ)

จุดกำบัง.....เข้าที่ระเบิด..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:09:24 PM »

ผมมีปืนอยู่หนึ่งกระบอก .38 บอดี้การ์ด ได้รับโอนมาจากพ่อ ได้มา 2 ปีแล้วครับ
และผมควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ ให้มันสามารถหยุดยั้งพวกหัวขโมยได้

เมื่อวันก่อนผมไปซื้อกระสุน .38 s&b มา 1 กล่องราคา 1200 แพงหรือเปล่าครับ (หัวมันเคลือบทองแดงอยู่ครับเพราะอะไรถึงต้องเคลือบครับ) และกระสุนชนิดนี้หยุดยั้งพอไหวหรือเปล่าครับ...และผมควรใช้กระสุนอะไร ถึงจะดีที่สุดครับ
-ยี่ห้ออะไรถึงจะดีครับ ใช้กับบอดี้การ์ด 2 นิ้วครับ
 สมาชิกใหม่ครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นใว้ล่วงหน้าครับ...

ผมลองเอากระสุน .38 หัวตะกั่ว มาลองแหย่รูกระบอกดู
ต้นกระบอกที่อยู่ติดกระโม่หัวกระสุนมันเข้าไปได้ครับ
แต่พอลองเอามาแหย่ปลายกระบอกดูมันเข้าได้แค่ครึ่งเดียวครับ
ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ครับ

- ต้นกระบอก...น่าจะหมายถึง...ท้ายลำกล้องปืน
- ปลายกระบอก..น่าจะคือ ปากลำกล้องปืน

เป็นแบบนี้...ล่ะครับ..เนื่องมาจากปลายลำกล้องจะสอบลงเล็กน้อยครับ

ส่วนกระสุนที่ใช้ได้...ในปืนของท่าน
ก็คือ...กระสุนอะไรก็ได้ครับ..ที่ไม่ด้าน...และอยู่ในขนาด .38 Spl ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2006, 03:14:51 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:12:57 PM »

อุ๊ย....พร้อม ๆ กานนนน..เรย...
คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:28:07 PM »

แต่ผมว่า  หัวกระสุนขนาดเท่าไหร่ก็หยุดหัวขโมยได้นะครับ   

อยู่ที่ความแม่นของเราด้วย     ถ้าเราใช้ .44 แม็กนั่มยิง  เล็งหัว  แต่โดนหน้าแข้ง  มันก็หยุดไม่ได้   แต่ถ้าเราใช้ .22 ยิงเม็ดเดียวเข้าแสกหน้า  มันก็คว่ำได้    ดังนั้นก็ต้องหมั่นซ้อมเป็นประจำครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
POOR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:28:44 PM »

ผมชอบชื่อทีมพี่จังเลย
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:34:01 PM »

ผมชอบชื่อทีมพี่จังเลย

.44 โดนหน้าแข้ง ไม่ตายแต่คงไปไหนไม่ได้นะครับ อิอิ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:58:44 PM »

Grinพี่ๆตอบให้แล้วนะครับ ว่าแต่จะยิงหัวขโมยอย่างเดียวเหรอครับ สงสัยขโมยจะชุมเหมือนยุง.ฮิฮิ.ล้อเล่นครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 04:37:48 PM »

Smiley.. และห้ามใช้กระสุน .๓๘ สเปเชียล + P .. ครับ..  Smiley

arm1900
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 04:38:28 PM »

ขอบคุณทุกๆ คำตอบนะครับ จะได้มีความรู้มากชึ้น ขอบคุณครับ....
Mod5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 04:58:53 PM »

เนี้ยเหละครับความ อบอุ่น+น้ำใจ ของชาว อวป.ครับ (ผมได้ความรู้จากเวปเนี้ยเพียบ)
not.2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 06:36:25 PM »

ผมชอบชื่อทีมพี่มากครับคิดได้ไง
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2006, 08:45:13 AM »

ฮิ ฮิ  เสร็จเราได้ความรู้แยะเลย
ขอถามต่อ รุ่นบอดี้การ์ด เรียกว่ารุ่หลังค่อม และยิงดับเบิ้ลได้อย่างเดียวใช่ใหมครับ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
SoNgKlod
ดาวทอง 7 ร.ร.ภ.5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2006, 08:54:54 AM »

ฮิ ฮิ เสร็จเราได้ความรู้แยะเลย
ขอถามต่อ รุ่นบอดี้การ์ด เรียกว่ารุ่หลังค่อม และยิงดับเบิ้ลได้อย่างเดียวใช่ใหมครับ
ซิงเกิลก็ได้ครับ แต่ไม่ค่อยสะดวก เพราะนกสับจะเสมอกับหลังค่อม   Grin Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์