เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:29:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รูเกอร์ จีพี 100 ลำกล้องหนา 6 นิ้ว พอจะเฉียด K 38 ไหม  (อ่าน 3326 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2004, 01:35:04 PM »

ตอนนั้นรอ เค 38 หลายปีแล้ว มันก็ไม่เคยเข้ามาซะที จนได้ข่าวว่าโรงงานหยุดทำโมเดลนี้ไปแล้ว (โมเดล 14 รุ่นลำกล้องบาง นกใหญ่ ไกใหญ่ ฝักเก็บก้านคัดปลอกยาวครึ่งเดียว)บังเอิญนายอำเภอเซ็น ป.3 ให้แบบฟลุค ๆ จึงไปคว้าเอา จีพี 100 ลำกล้องหนา 4 นิ้ว 
- สมมุติผมหาลำกล้อง 6 นิ้วมาได้ การถอดลำกล้องรูเกอร์ยุ่งยากไหม คือลำกล้องกับโครงมันแลเหมือนเชื่อมเป็นเนื้อเดียวกัน
- ลูกโม่ที่เปลี่ยนลำกล้องใหม่โดยฝีมือช่างไทย จะเสี่ยงต่ออาการรูลำกล้องกับช่องโม่ไม่ตรงกัน มากกว่าหรือน้อยกว่าปืนโรงงาน(หมายถึงช่างปืนที่เปิดร้านให้บริการน่ะครับ ช่างกิติมศักดิ์อย่าง อ.ผณิศวร และ ผู้พันสุพิน นั้นไม่มีข้อสงสัย)
- ปืนโรงงานทั้งคู่ รูเกอร์ จีพี 100 ลำกล้องหนา 6 นิ้ว ยิงซิงเกิ้ลความแม่นยำพอจะเฉียด K 38 ไหม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2004, 01:41:28 PM »

- สมมุติผมหาลำกล้อง 6 นิ้วมาได้ การถอดลำกล้องรูเกอร์ยุ่งยากไหม คือลำกล้องกับโครงมันแลเหมือนเชื่อมเป็นเนื้อเดียวกัน
- ลูกโม่ที่เปลี่ยนลำกล้องใหม่โดยฝีมือช่างไทย จะเสี่ยงต่ออาการรูลำกล้องกับช่องโม่ไม่ตรงกัน มากกว่าหรือน้อยกว่าปืนโรงงาน(
การเยื้อง  มันเยื้องที่ลูกโม่  ไม่ใช่ลำกล้อง  การขึ้นรูเกลียวที่โคนลำกล้องใช้วิธีกลึง จะมีศูนย์กลางอยู่ที่เดิมเสมอ
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2004, 10:56:01 PM »

ผมว่ารูเกอร์ยังห่างสมิธอีกมากครับเรื่องไกปืนก็คนละเรื่องกันแล้ว
keane
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2004, 11:17:33 PM »

ผมว่ารูเกอร์ยังห่างสมิธอีกมากครับเรื่องไกปืนก็คนละเรื่องกันแล้ว

พมว่าถ้าไห้ช่างแต่งดีๆก็กินรูเกอร์ไม่ลงนะ   
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 11:38:55 AM »

การเยื้อง  มันเยื้องที่ลูกโม่  ไม่ใช่ลำกล้อง  การขึ้นรูเกลียวที่โคนลำกล้องใช้วิธีกลึง จะมีศูนย์กลางอยู่ที่เดิมเสมอ

หมายถึงว่าเวลาโรงงานเจาะโม่ โม่แต่ละช่องเจาะไม่ได้ศูนย์(เบี้ยว)อย่างนั้นหรือครับ แหม..นะ..ที่จริงผมว่ายุคนี้แล้ว หุ่นยนต์ทุกตัวก็คอมพ์ ฯ ทั้งนั้น กะอีงานเจาะเหล็กให้เป็นรูแค่นี้   
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 11:44:50 AM »

พมว่าถ้าไห้ช่างแต่งดีๆก็กินรูเกอร์ไม่ลงนะ   

คำถามส่วนตัวผมคือ  ถ้ามีคนบอกว่าไกปืนสมิธเยี่ยมยอด
แต่อีกคนบอกว่ารูเกอร์ไม่แพ้ 
อย่างนี้จะไปสิ้นสุดที่ตรงไหน Huh  Smiley

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 01:40:16 PM »

"คำถามส่วนตัวผมคือ  ถ้ามีคนบอกว่าไกปืนสมิธเยี่ยมยอด
อย่างนี้จะไปสิ้นสุดที่ตรงไหน"

คุณอ๋องก็ทราบดีว่ามีปืนอะไรใช้แข่งกันอยู่บ้าง...  ช่างเขาแต่งได้ทุกยี่ห้อ   แต่ถามช่างคนเดียวกันว่าแต่งยี่ห้อไหนรุ่นไหนได้ดีที่สุดคงจะได้คำตอบชัดเจน... จริงไหมครับ

รูเกอร์ไม่เคยคิดทำปืนยิงเป้า  แม้แต่รุ่น "Target" ของ Mk.I, Mk II, 10/22 ก็ตั้งชื่อไปอย่างนั้นเอง   ส่วนสมิธฯ โครง K เคยเป็นปืนยิงเป้าระบบสากล "สั้นชนวนกลาง" ที่ได้รับความนิยมสูงสุดของโลก   ทีมชาติรัสเซียก็เคยใช้ก่อนจะเปลี่ยนเป็น TOZ 49.

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 06:07:03 PM »

Smiley Smiley Smiley

สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 07:11:34 PM »

การเยื้อง มันเยื้องที่ลูกโม่ ไม่ใช่ลำกล้อง การขึ้นรูปเกลียวที่โคนลำกล้องใช้วิธีกลึง จะมีศูนย์กลางอยู่ที่เดิมเสมอ
หมายถึงว่าเวลาโรงงานเจาะโม่ โม่แต่ละช่องเจาะไม่ได้ศูนย์(เบี้ยว)อย่างนั้นหรือครับ แหม..นะ..ที่จริงผมว่ายุคนี้แล้ว หุ่นยนต์ทุกตัวก็คอมพ์ ฯ ทั้งนั้น กะอีงานเจาะเหล็กให้เป็นรูแค่นี้
การเจาะรูโม่จะเจาะบนเครื่องมิลลิ่ง ใช้วิธีแบ่งมุม   ระหว่างเลื่อนไปเจาะช่องอื่น ถ้ายึดไม่แน่น หรือมีการสั่นสะเทือน เช่นมีคนยกของมาชนเครื่อง ก็มีโอกาสเพี้ยนได้   และถึงเจาะได้ตรง แต่ถ้ากัดร่องล็อคข้างโม่ไม่ตรง หรือเฟืองหมุนโม่ไม่เท่ากัน ก็มีโอกาสไม่ตรงได้อีก
keane
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 10:26:42 PM »

คำถามส่วนตัวผมคือ  ถ้ามีคนบอกว่าไกปืนสมิธเยี่ยมยอด
อย่างนี้จะไปสิ้นสุดที่ตรงไหน Huh  Smiley

*****สนามยิงปืนไงครับ***** Shocked Shocked Shocked
หน้า: [1]
  พิมพ์