เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:30:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรยาดองเหล้าครับ ( เมาเพื่อสุขภาพครับ )  (อ่าน 120616 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 06:09:58 PM »

ถ้ารสหวานกินง่าว โปรดอย่ากินมากนะครับคุณนักสำรวจ Grin Grin
   กินเยอะ ง่าวจริง ๆ ครับ เมาจนกลับบ้านไม่ถูก  Grin Grin Grin
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 06:13:52 PM »

ผมเป็นที่ดื่มเหล้าจัดมากเมื่อ 20 กว่าปีก่อนตอนนี้นานทีแล้วครับ ไม่อยากแนะนำครับ สูตรเด็ดขอคุณ okz ดีกว่านะครับ

ฟังดูเหมือนผมดื่มจัด ต้องออกตัวไว้ก่อนว่าปกติผมเป็นคนไม่ดื่มเหล้าอย่างเดียวครับ ต้องมีกับแกล้มด้วย Grin Grin นานๆดื่มที ทีละไม่มากครับแค่ แก้วเดียว ไปเรื่อยๆ กว่าจะเมาประมาณตีสามครับ Cheesy Cheesy

แค่อยากให้แนะนำสูตรครับไม่ใช่คุณ okz ดื่มจัด แหมๆๆๆดื่มด้วยกันที่ไหร่ก็เห็นเมาด้วยทั้งคู่ทุกที

โอ้ย  กะยังว่าเว้าเล่นซือๆดอก Grin Grin กินเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกก็ไม่เมา(แต่ไปฟื้นโรงพยาบาล Cheesy Cheesy)

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 08:26:50 PM »

ผมเป็นที่ดื่มเหล้าจัดมากเมื่อ 20 กว่าปีก่อนตอนนี้นานทีแล้วครับ ไม่อยากแนะนำครับ สูตรเด็ดขอคุณ okz ดีกว่านะครับ

ฟังดูเหมือนผมดื่มจัด ต้องออกตัวไว้ก่อนว่าปกติผมเป็นคนไม่ดื่มเหล้าอย่างเดียวครับ ต้องมีกับแกล้มด้วย Grin Grin นานๆดื่มที ทีละไม่มากครับแค่ แก้วเดียว ไปเรื่อยๆ กว่าจะเมาประมาณตีสามครับ Cheesy Cheesy

แค่อยากให้แนะนำสูตรครับไม่ใช่คุณ okz ดื่มจัด แหมๆๆๆดื่มด้วยกันที่ไหร่ก็เห็นเมาด้วยทั้งคู่ทุกที

โอ้ย กะยังว่าเว้าเล่นซือๆดอก Grin Grin กินเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกก็ไม่เมา(แต่ไปฟื้นโรงพยาบาล Cheesy Cheesy)

ยังดีติที่ฟื้นย้านแต่หลับบ่ตื่นนั่นติ  ว่าแล้วมื้อได่ว่างๆพ้อกันจักมื้อเนาะ  มื้อวานพระเอกร้อยป่ากะโทหาผมยู๋

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 10:05:49 PM »

กระชายดำครับ เดี๋ยวนี้ราคาถูกมาก แถวภาคเหนือโลละสิบบาท คุณภาพเกินราคา
-------------------------------------------------------------------------------------------
ตำรายาสมุนไพรที่ใช้สำหรับบำรุงกำลัง หรือยาอายุวัฒนะ ไม่มีอะไรเกินขิงกระชาย
ที่เราใช้ผัดเผ็ดร่วมกับพริกไทยอ่อนนั่นแหละครับ ยาแผนโบราณจะมีขิงกระชายผสม
แต่ทำให้ร่างกายมีกลิ่นตัวแรงมาก ออกตามเหงื่อไคลจนเหม็นคล้ายกันกับกระเทียม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 09:37:55 AM »

กระชายดำครับ เดี๋ยวนี้ราคาถูกมาก แถวภาคเหนือโลละสิบบาท คุณภาพเกินราคา
-------------------------------------------------------------------------------------------
ตำรายาสมุนไพรที่ใช้สำหรับบำรุงกำลัง หรือยาอายุวัฒนะ ไม่มีอะไรเกินขิงกระชาย
ที่เราใช้ผัดเผ็ดร่วมกับพริกไทยอ่อนนั่นแหละครับ ยาแผนโบราณจะมีขิงกระชายผสม
แต่ทำให้ร่างกายมีกลิ่นตัวแรงมาก ออกตามเหงื่อไคลจนเหม็นคล้ายกันกับกระเทียม

ขอโทษครับ กระชายดำอาจดีจริง  แต่รสชาติไม่ได้เรื่องครับ ขมขื่น ชวนคลื่นเหียรครับ  ชวนเวียนหัวด้วย  Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 11:29:13 AM »

เหล้าขาว+กระเที่ยมโทน
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 01:19:20 PM »

ใครเคยกินเหล้าสาโทผสมกับตำกล้วยใหมครับ Grin Grin

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 01:31:04 PM »

ใครเคยกินเหล้าสาโทผสมกับตำกล้วยใหมครับ Grin Grin

Cheesyไม่เคย...แต่พอจะเดาผลได้ครับ Cheesy

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 06:53:16 PM »

ช่วยบอกด้วยผลเป็นไงไม่รู้จริงๆ.  Shocked
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 09:16:36 PM »

ผมขอเดาว่าเมานาน กว่าจะส่างเมา...
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 09:36:46 PM »

คือผมทึ่งนะครับ ไม่รู้ใครเป็นคนเริ่มต้นความคิดนี้สาเหตุคือทำสาโทแล้วไม่หวาน มันเปรี้ยวครับเลยตำกล้วย(รสชาตฺก็คล้ายๆส้มตำละครับ)เสร็จแล้วก็เอาไปละเลงลงในเหล้าสาโทที่เปรี้ยวนี่แหละ  ใช้แก้วตักน้ำเหล้าโทที่มีทั้งพริกทั้งกล้วยทั้งปลาร้าทั้งกระเทียมชูรสน้ำปลา ลอยละล่องผสมในเหล้าโท (นึกภาพดูนะครับ) เวลาดื่มก็ดื่มทั้งแก้วเจอนำเหล้าก็ดื่มเจอกล้ลวยก็เคี้ยวไปด้วย Grin Grin(ถ้าคอเบียร์ก็ลองนึกดูว่ากำลังนั่งดื่มเบียร์ที่ผสมกับแกล้มเช่นแหนมหมูผสมในแก้ว)พูดง่ายๆว่าเหมือนดื่มอ้วกคนเมาเหล้าว่างั้นเถอะ ตอนแรกที่ผมได้ลองแทบอ้วกเหมือนกันแต่พยายามฝืนคนอื่นกินได้เราต้องกินได้....ก็เอาตัวแทบไม่รอดเหมือนกัน ..พอสร่างเมาก็มานั่งคิดว่า  เออ..คนเรานี่กินได้ไม่เลือกเลยนะ  Grin Grin

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 09:56:41 PM »

ตอนนี้ผมเอาเห็ดหลินจือมาต้มกับน้ำกิน ถ้าเปลื่ยนจากน้ำเป็นดองกับน้ำอย่างว่าคงดีกว่าแน่ๆ.  Smiley
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 01:58:35 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ได้มาอีกสูตรครับ  Grin ดีของท้าวพันยอดย่างไฟให้แห้ง ดีของท้าวพันรากย่างไฟให้แห้ง น้ำหวานท้าวพันดอก บวกกับเหล้าเถื่อนดองไว้ ๑ อาทิตย์ก่อนครับ

ผมหาดีของ ๒ ท้าวไม่ได้ เลยใช้น้ำหวานท้าวพันดอกผสมเหล้าขาวกินไปพลางๆครับ Grin Grin ไม่รู้จะหาได้จากที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 03:51:08 PM »

เหล้าต้มเอง เดี๋ยนี้มีแบบถูกกฎหมายแล้วครับ เสียอากรตามกฎหมาย .... ปตอ... กลับบ้านผมเอาติดรถมาด้วยประจำสองสามขวด ดองน้ำผึ้งแท้ครับ รสหวาน... กิน ง่าว.... ก็เมาเหมือนกัน Grin Grin Grin ส่วนเหล้าขาว ผมเห็นด้วยว่ากลิ่นไม่ดี

เหล้าที่ชาวบ้านรวมกลุ่มกันทำเองไช่ใหมครับ ถูกกฏหมายจริงครับแต่ไปกันไม่รอดเพราะชาวบ้านไม่นิยมรสชาดแบบเหล้าป่า
บางคนก็ว่าปวดหัว ไม่ดีเหมือนเหล้าขาว  เขาอุตส่าให้โอกาศก้ยังพากันไปไม่รอด ส่วนตัวแล้วผมเกลียดกลิ่นเหล้าขาว ไม่หอมเหมือนต้มเอง แต่บางทีก็กินเพราะเพื่อนๆพากิน มีอะไรก็ว่ากันไป Grin Grin

kok-krab
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 04:55:07 PM »

ผมมีสูตร กระชายดำครับ

1.กระชายดำ1-2ขีด ปอกเปลือกฝานบางๆ
2.เหล้าขาว 35-40 ดีกรี 2 ขวด
3.น้ำผึ้งผสมตามชอบ ถ้าชอบหวานใส่มากหน่อย

ดองทิ้งไว้ 3 วัน ค่อยเอามากิน

ถ้ากินน้อยแค่วันละเป๊ก 2เป๊ก เป็นยาโด๊บชั้นดี รับรองว่าทั้ง แข็งและแรงดีครับ

แต่ถ้ากินมาก เมาปลิ้นเหมือนกัน

ลองเอาไปทำกินดูพี่  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

We leave no man behind
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์