เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:48:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรยาดองเหล้าครับ ( เมาเพื่อสุขภาพครับ )  (อ่าน 120650 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2006, 09:35:45 PM »

ได้มาสี่ห้าอย่างจากแพร่ครับ อย่างละเล็กอย่างละน้อย
 - ม้ากระทืบโรง
 - ฮ้อสะปายควาย
 - จะค่านแดง
 - แก้มโอ้น(เจ้าของร้าน บอกว่า กินแล้วจะขยันทำการบ้านมาก ๆ )
 - อีกอย่างจำชื่อไม่ได้ครับ ได้มาสด ๆ ต้องเอาไปตากแห้งก่อน
 อ่านชื่อแต่ละอย่าง ก็สื่อความ สรรพคุณ ขอที่อยู่หลังไมค์ครับ จะจัดส่งไปให้....

ด้วยความเคารพครับ

อยากลองจังเลยครับโดยเฉพาะ แก้มโอ้นนะครับ ว่าจะเด็ดสักแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

y_kato
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 11:42:43 AM »

ลองดองกับฟ้าทะลายโจร(ฉีกะฉาว)แถวบ้านผมเขาเรียกกันแบบนี้ ดูครับใส่ทั้งต้นเลยนะครับ (ที่บ้านต้มเหล้าเองอยู่ครับ) Grin
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 12:14:37 PM »

ลองดองกับฟ้าทะลายโจร(ฉีกะฉาว)แถวบ้านผมเขาเรียกกันแบบนี้ ดูครับใส่ทั้งต้นเลยนะครับ (ที่บ้านต้มเหล้าเองอยู่ครับ) Grin

ผมกับฟ้าทะลายโจรไม่ถูกกันอย่างแรง ตั้งแต่สมัยที่เรียนที่ สงขลาแล้วละครับ หลาบเลยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 12:57:22 PM »

ท่านหนองหัวพรานครับ ขอตากอันที่ได้มาสด ๆ ให้แห้งก่อนนะครับ เดี๋ยวส่งไปขึ้นราใช้ไม่ได้อีก.... อันที่ได้มาสด ๆ เขาเรียกว่าเครือเย็น.... ส่วนวิธีการดอง สรรพคุณ คงต้องรบกวนสมาชิกอื่นแถลงใขครับ.....
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 01:42:29 PM »

รับทราบครับ แล้วตอนนี้ทางเหนือฝนไม่ตกแล้วหรือครับ ไม่ต้องรีบครับ ให้แห้งก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 07:44:44 PM »

กล้วยหอมกับเหล้าต้มครับ รายละเอียดทางพีเอ็มเด้อ  Grin Grinเฮนเนสซี่ พ่ายครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:12:37 PM »

สำหรับพืชสมุนไพรที่นิยมนำมาใช้เป็นทำยาดองเหล้าในภาคเหนือ
เมื่อพิจารณาจากความถี่ที่พบพืชสมุนไพรเหล่านี้ในตำรับยาดองเหล้าที่นิยมของคนทั่วไป ได้แก่

:- จะค้าน (Piper sp.)
          พบกระจายตามป่าดงดิบ และป่าดิบเขาทางภาคเหนือ มีสรรพคุณเป็นยาธาตุ

:- ฝาง (Caesalpinia sappan)
          พบกระจายตามป่าผลัดใบ และป่าหินปูนทั่วไปในประเทศไทย แก่นของพืชชนิดนี้มีสรรพคุณเป็นยาบำรุงโลหิต แก้ปอดพิการ ขับเสมหะ และขับระดู

:- ปิดปิวแดง (Plumbagoindica) 
          มีถิ่นกำเนิดในอินเดีย และถูกนำมาปลูกเป็นไม้ประดับ และใช้เป็นพืชสมุนไพรตามบ้านเรือนในประเทศไทย รากของพืชชนิดนี้มีสรรพคุณในการขับประจำเดือน กระจายลมบำรุงธาตุ ช่วยให้เจริญอาหาร บำรุงธาตุไฟเป็นต้น

:- กำลังเสือโคร่ง (Betula alnoides) 
          พบกระจายตามที่โล่ง หรือพื้นที่เปิดใหม่ในที่สูงทางภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ และภาคตะวันตกเฉียงใต้ของไทยที่มีความสูงจากระดับน้ำทะเล 800 - 1,600 เมตร เปลือกใช้เป็นยาบำรุงธาตุ บำรุงกำลัง แก้ปวดเมื่อยตามร่างกาย

:- มะเขือแจ้เครือ (Securidaca inappendiculata) 
          พบตั้งแต่อินเดียตอนเหนือถึงเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ตามป่าริมธารน้ำที่ระดับความสูง 200-700เมตรของไทย ทั้งต้นของพืชชนิดนี้ใช้ต้ม หรือดองเหล้าเป็นยาแก้ปวดหลังบั้นเอว

:- รางแดง (Ventilago denticulata) 
          พบตามป่าชื้น ริมลำธารทั่วไปในประเทศไทย เถาของรางแดงมีสรรพคุณช่วยแก้กะษัย แก้เส้นเอ็นตึง เข้ายาเจริญอาหาร และยาอายุวัฒนะ

:- พริกไทย (Piper nigrum)
          พบปลูกอยู่ทั่วไปในแถบเส้นศูนย์สูตรที่มีอากาศร้อนชื้น สำหรับในประเทศไทยพบปลูกมากที่จังหวัดจันทบุรี ผลพริกไทยสามารถขับลม บำรุงธาตุ ช่วยเจริญอาหาร

:- ฮ่อสะพานควาย (Reissanithia grahamii)
          พบในอินเดีย พม่า มาเลเซีย และตามป่าดิบริมน้ำในประเทศไทย เถาใช้ดองเหล้าดื่มบำรุงกำลัง แก้ปวดเมื่อย

:- กำลังช้างเผือก (Hiptage bengalensis var. candicans)
          พบกระจายพันธุ์ในอินเดีย จีน มาเลเซีย และพบตามป่าผลัดใบที่ระดับความสูง 300-900 เมตร ทั่วทุกภาค (ยกเว้นภาคใต้) ของไทย แก่นของพืชชนิดนี้มีสรรพคุณบำรุงกำหนัด เป็นยาอายุวัฒนะ เจริญอาหาร แก้อ่อนเพลีย ขับลม แก้จุกเสียดแน่นเฟ้อ

:- ดีปลี (Piper retrofrctum)
          มีถิ่นกำเนิดที่เกาะโมลัคคาส ในมหาสมุทรอินเดีย และสามารถปลูกขึ้นได้ดีทั่วไปในเอเชียเขตร้อนชื้น เถาของพืชชนิดนี้แก้ลมช่วยให้เจริญอาหาร ดอกใช้ปรุงเป็นยาธาตุ ส่วนรากใช้แก้เส้นอัมพฤกษ์ และอัมพาต

:- จะค้านแดง (Piper sp.)
          พบตามป่าชื้นในภาคเหนือ มีสรรพคุณบำรุงธาตุ และบำรุงกำลัง

:- โด่ไม่รู้ล้ม (Elephantopus scaber)
          พบทั่วไปตามทุ่งหญ้า ชายป่าและป่าละเมาะ ตลอดลำต้นของโด่ไม่รู้ล้ม มีสรรพคุณแก้เหน็บชา บำรุงหัวใจ
บำรุงกำหนัด ขับน้ำเหลืองเสีย เป็นยาบำรุงหลังคลอด

:- เปล้าใหญ่ (Croton oblongifolius)
          พบกระจายในอินเดียจนถึงอินโดจีน ตามป่าเต็งรัง และป่าผลัดใบ ทั่วไปในประเทศไทย ต้นของเปล้าใหญ่ใช้ต้มดื่ม
แก้ปวดเมื่อย ใบมีสรรพคุณบำรุงธาตุ ผลใช้ดองสุราดื่มขับเลือดหลังคลอด เปลือกต้น และกระพี้เป็นยาช่วยย่อยอาหาร
เหลือต้นและใบสามารถบำรุงโลหิต เป็นต้น

:- ม้าแม่กล่ำ (Polygala chinensis)
          กระจายในเอเชียเขตร้อนชื้น โดยพบทั่วไปตามป่าดงดิบ หรือป่าเบญจพรรณที่ค่อนข้างชื้น ทั้งต้นของมันใช้ดองเหล้า
ดื่มแก้ปวดหลังปวดเอว

:- มะเขือแจ้ป่าแพะ (Polygala crotalarioides)
          พบตามป่าผลัดใบในภาคเหนือของประเทศไทย มีสรรพคุณเป็นยาบำรุงกำลัง

:- มะเขือแจ้ (Solanum aculetissima)
          เป็นพืชปลูกทั่วไป มีสรรพคุณเป็นยาบำรุงกำหนัด

:- หัสคืน (Croton birmanicus)
          ปลูกในพม่า และภาคเหนือของประเทศไทย ใบของพืชชนิดนี้ช่วยแก้เหน็บชา

:- ลมแล้ง (Cassia fistula)
          พบกระจายตามป่าผลัดใบในประเทศไทย ฝักของลมแล้งช่วยแก้ปวดเมื่อยตามร่างกาย ส่วนรากใช้เป็นยาบำรุงกำลัง

:- เขืองแข้งม้า (Leea indica)
          พบกระจายในอินเดีย พม่า มาเลเซีย อินโดนีเซีย และตามป่าโปร่งค่อนข้างชื้นทางภาคเหนือ และภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
ที่ระดับความสูง 500 -1000 เมตร ในประเทศไทย รากของพืชชนิดนี้แก้ปวดเมื่อยตามร่างกายและช่วยขับลม

:- จุ่งจาลิง (Tinospora crispa)
          พบตั้งแต่อินเดีย จีน จนถึงเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ปลูกเป็นพืชสมุนไพรตามบ้าน และพบตามป่า และป่าผลัดใบ
ของไทย เถาและลำต้นช่วยขับเหงื่อ บำรุงกำลัง และช่วยเจริญอาหาร

:- ขี้เหล็ก (Cassia siamea)
          พบทั่วไปในเขตเส้นศูนย์สูตร นิยมปลูกเป็นไม้ให้ร่มริมทาง รากของขี้เหล็กช่วยให้เจริญธาตุไฟ แก้เหน็บชา บำรุงธาตุ เปลือกช่วยแก้กระษัย แก่นใช้แก้ธาตุพิการ แก้เส้น แก้กระษัยบำรุงโลหิต และใบช่วยเจริญอาหาร

:- สีเสื้อน้อย (Vitex trifolia)
          นิยมปลูกเป็นไม้ประดับ และยาสมุนไพรทั่วไป รากมีสรรพคุณในการบำรุงธาตุ แก้ปวดตามข้อ ใบใช้บำรุงน้ำดี
แก้ปวดข้อและกล้ามเนื้อ เมล็ดช่วยให้เจริญอาหาร บำรุงร่างกาย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:18:19 PM »

อันนี้ สำคัญ

ข้อห้ามยาดองเหล้าโดยทั่วไป

ห้ามใช้กับผู้ป่วยที่เป็นโรคความดันโลหิตสูง
หญิงมีครรภ์ก็ห้ามใช้ด้วย
ผู้ป่วยที่เป็นโรคหัวใจห้ามใช้หมด
หรือผู้ที่แพ้เหล้าทั้งหลาย

มิฉะนั้นจะเกิดอันตรายขึ้นมาได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:30:29 PM »

ขอบคุณมากครับพี่หลวงซับ แล้วจะมากินด้วยกันมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:33:47 PM »

ท่านหนองหัวพราน ตอนนี้ดื่มสูตรใหนอยู่ครับ ผมทานแต่เหล้าป่าดองน้ำผึ้งอย่างเดียว .... รสหวาน กินง่าวจริง ๆ ครับ....
U505
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:46:35 PM »

ท่านหนองหัวพราน ตอนนี้ดื่มสูตรใหนอยู่ครับ ผมทานแต่เหล้าป่าดองน้ำผึ้งอย่างเดียว .... รสหวาน กินง่าวจริง ๆ ครับ....

เดี๋ยวจะให้ลอง "เหล้าขาวดองดีหมี" ของแท้ครับท่าน...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:49:06 PM »

ตะกายฝาแกรก...แกรก...แน่.......

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:55:32 PM »

ตอนนี้กินด้วยกันกับลุงครับ เอาดีของ ท้าวพันยอด กับน้ำของท้าวพันดอก มาดองเหล้ากินครับ ยังขาดดีของท้าวพันรากครับ ยังหาไม่ได้ ไม่ทราบว่าไครมีบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:56:28 PM »

เดี๋ยวจะให้ลอง "เหล้าขาวดองดีหมี" ของแท้ครับท่าน...

น่าลองครับ ว่าจะสมคำร่ำลือหรือเปล่า  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ให้ผมหาหมูป่าไปผัดเผ็ดด้วยมั๊ยพี่  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 09:58:09 PM »

ตอนนี้กินด้วยกันกับลุงครับ เอาดีของ ท้าวพันยอด กับน้ำของท้าวพันดอก มาดองเหล้ากินครับ ยังขาดดีของท้าวพันรากครับ ยังหาไม่ได้ ไม่ทราบว่าไครมีบ้างครับ

ขอบคุณครับ
   นึกหน้าตาไม่ออกเลยครับ ....
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์