เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 02:26:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันเล่าหน่อย อุบัติเหตุ..ปืนลั่น  (อ่าน 4663 ครั้ง)
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 11:55:36 AM »

Grin Grin Grin Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 12:04:28 PM »

............. Grin..เคยทำลั้นสองครั้งครับ คือปืนยาวลูกกรดของเพื่อนนี้แหละมันไปแต่งไกมาเบามาก ไอ้ผมก็ไม่รู้  เปิดลูกเลื่อนดึงลูกเลื่อนดันกระสุนเข้ารังเพริง พอปิดก้านลูกเลื่อน ปืนก็ลั้นเองทันที่ เป้นแบบนี้ถึงสองครั้งครับ แต่ผมหันปืนไปทิศทางปลอดภัยเลยไม่มีเหตุ  ผมก็เลยให้เพื่อนมันเอาปืนไปให้ช่างที่แต่งปืนให้มันทำใหม่เพราะไกปืนมันเบาเกินไปจริงๆ แค่ปิดลูกเลื่อนแรงหน่อยก็ดันลั้นเอง.แล้ว.. Tongue

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 02:54:12 PM »

ประสบการณ์คือการเรียนรู้ครับ

"สี่ตีนยังรู้พลาด   นักปราชญ์ยังรู้พั้ง"
"นับประสาอะไรกับคน 2 เท้า ก็ย่อมมีโอกาสผิดพลาดได้เป็นธรรมดา"

ดังนั้นหากตัวเราเองรู้ว่าเราทำพลาดลั่นมันเกิดจากสาเหตุอะไร เราก็ต้องรีบทำการแก้ไขไม่ใช่ปล่อยให้มันเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีก

ผมก็เคยทำปืนลั่น โดยตั้งใจ พอเล็งได้ที่  นิ้วมันก็ขยับมาเรื่อย ๆ จนถึงจุดหนึ่งมันก็ลั่นออกไปโดยที่เราไม่รู้ตัว สุดท้ายกระสุนก็กระทบกับเป้าเข้าวง X พอดิบพอดี...ฮ่า ๆ ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 03:42:04 PM »

ของผมจะเรียกว่าลั่นก็ไม่ถูก เพราะเจตนายิง เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนยิงกล็อก19 แล้วถอกแม็กตั้งใว้ ผมหยิบมาแล้วเล็งไปในสนามลองเหนี่ยวไกดูเปรี้ยงครับตกใจรีบวางปืนแล้วหันไปดุเพื่อน โชคดีทีผมไม่ลืมกฎของความปลอดภัย ที่หันปืนเข้าไปในสนาม หัวเราะร่าน้ำตาริน

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 03:14:24 AM »

ของผมจะเรียกว่าลั่นก็ไม่ถูก เพราะเจตนายิง เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนยิงกล็อก19 แล้วถอกแม็กตั้งใว้ ผมหยิบมาแล้วเล็งไปในสนามลองเหนี่ยวไกดูเปรี้ยงครับตกใจรีบวางปืนแล้วหันไปดุเพื่อน โชคดีทีผมไม่ลืมกฎของความปลอดภัย ที่หันปืนเข้าไปในสนาม หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin แต่ก็ลืมกฎความปลอดภัยข้อแรกไปนะครับพี่จอย คือ "ให้ถือว่าปืนทุกกระบอกมีกระสุนบรรจุอยู่ ควรตรวจดูรังเพลิงทุกครั้งที่จับปืน" Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 05:52:25 AM »

หมั่นไส้โลโก้ NaiMai  Tongue Grin

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 07:51:01 AM »

หมั่นไส้โลโก้ NaiMai  Tongue Grin

Grin Grinขำพี่อ๋อง 555 Grin
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 09:13:01 AM »

เรื่องปืนลั่น ต้องขอคุยกันถึงกลไกปืนออโตครับ

ผมมี Colt Series 70 เกิดอยากจะแต่งไกเอง แบบฝรั่งทำเอง ก็หาซื้อไก เซียร์ นก เซฟ มาตั้งใจจะใส่เอง แฮะ ๆ ๆ ใส่ได้ครับ ใส่เสร็จก็สวยด้วย แต่ว่า ไม่ว่าผมจะเซฟปืนไว้หรือปลดเซฟ ปืนกระบอกนั้น ผมสามารถยิงได้ตลอดเวลาครับ ไม่รู้ว่าอะไรไม่พอดีกัน นี่ถ้าผมไม่ได้ลองกลไกก่อน ขึ้นลำลูกจริงแล้วเหนี่ยวไก .....ไม่อยากนึกถึง ภาพหน้าตัวเองขาวซีด
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 09:46:58 AM »

Cheesyปืนต่อสู้ตั้งไกเบาแต่ไม่ควรเบามากเพราะเวลาใช้จริงเราจะมีแรงเหนี่ยวไกเพิ่มขึ้นหลายเท่ามันอาจลั่นออกไปโดยเราไม่รู้ตัว ผมจึงมักไม่ตั้งต่ำกว่าสามปอนด์เพื่อความชัวร์ ส่วนปืนแข่งขันก็ตามกติกาอยู่แล้ว Wink

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 08:15:32 PM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 08:19:30 PM »

ไม่ค่อยเล้ย

I am dying... -*-

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 08:25:54 PM »

เข้าใจ นายใหม่  Grin Grin Grin อารมณ์ เดียว กัน Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 12:55:37 AM »

color=Blue]ข้อความโดย: mr.tony 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ผมว่านะครับ...ไม่ได้ตำหนินะ ในชีวิตมือปืนอย่างเรา ไม่ควรมีคำว่าลั่นโดยไม่ตั้งใจนะ ลูกปืนต้องออกไปโยตั้งใจทำลายเป้าหมายเท่านั้น   จิงจิงนะอันตรายมาก เยย...  พ่อผมมักจะพูดอยู่เสมอว่า ปืนทุกกระบอก มีปิศาจสิงอยู่                         

...อะไรทำให้ผิดพลาดตั้ง สามครั้งแก้ไขมันเถอะ เนอะ... 
[/color]
 ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ  ถ้าคุณเคยยิงปืน ไม่ใช่ครั้งสองครั้งนะ แต่ยิงจริงๆ คุณต้องเคยทำปืนลั่นบ้าง 
สิ่งที่เราไม่รู้ อ่านหนังสือกับ ทำจริงๆมันไม่เหมือนกันครับ ระดับโปรที่เขาแข่งยิงปืน ยังทำปืนลั่นได้เลย

ที่พูดไปเพราะ...ไม่เคยทำลั่นครับ แล้วก้อไม่ได้อ่านแค่หนังสือ ผมใช้ปืนปัสสะติกที่คนชอบพูดว่า safty แย่ (คงรู้นะว่าปืนอาหย่าย) แต่ก้อไม่เห็นว่ามันจะลั่น ผมบอกว่าไม่ควรทำลั่น ไม่ใช่ต้องไม่ทำลั่น เค้ามีข้อที่แก้ไขป้องกันอุบัติเหตุได้นาผมว่า... 

อุบัติเหตุมักเกิดกับคนสองแบบ... (ผมใช้คำว่ามักนะคร้าบ เดียวหาว่าผมอ่านแต่หนังสืออีก อิอิ ) หนึ่ง ผู้ไม่ชำนาญ สอง ผู้ชำนาญมากๆ จนคิดว่าสบายมาก    คนที่อยู่ระหว่างกลาง มักเป็นผู้ที่ระวังไม่ให้เกิดเรื่องมากที่สุดมากที่สุด 

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 01:17:15 AM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เข้ามาหมั่นไส้ปนอิจฉาด้วยคนคับ...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 09:18:35 AM »

ผมว่านะครับ...ไม่ได้ตำหนินะ ในชีวิตมือปืนอย่างเรา ไม่ควรมีคำว่าลั่นโดยไม่ตั้งใจนะ ลูกปืนต้องออกไปโยตั้งใจทำลายเป้าหมายเท่านั้น   จิงจิงนะอันตรายมาก เยย...  พ่อผมมักจะพูดอยู่เสมอว่า ปืนทุกกระบอก มีปิศาจสิงอยู่                         

...อะไรทำให้ผิดพลาดตั้ง สามครั้งแก้ไขมันเถอะ เนอะ... Wink

ผมว่าพี่โพธิ์มีน้ำใจดีมากที่เอาความผิดพลาดของตัวเองออกมาเล่าเพื่อให้เป็นบทเรียนและเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่น และผมก็เชื่อว่าพี่โพธิ์ตั้งใจแก้ไขอยู่แล้วละครับ

ขอคุยแบบกันเองนะครับ ไม่ได้ขัดคอชาวปืนด้วยกันทั้งนั้น เยาะเย้ย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์