เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:20:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ......9มม ใน 38super  (อ่าน 2875 ครั้ง)
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2006, 08:07:29 PM »

จะถามว่ากระสุน 9มม นั้นสามาใช้ยิงในปืน 38 super ได้หรือเปล่า
    คือว่าอย่างนี้  มีพวกมั่วนิ่มหลอกรับประทานฟรี ขอกระสุนแบบดื้อๆ  10 นัด
    เอ่อ...ไม่เรียกว่าขอดีกว่า  เพราะเล่นหยิบเอาดื้อ โดยไม่บอก แล้วเรารู้ทีหลัง  Huh
    ผมก็บอกนี่มัน 9มม ใช้ไม่ได้ แต่เขายืนยันว่าได้ มันไส่ได้ ก็ยิงได้ ได้ก็ได้วะก็มันเอาไปแล้วนี่
    พอไปดูปืนของเขา ก็กะว่าจะลองยิงดูกระสุนเรา ปืนเขาพังก็ช่างหัวไม่สนอยู่แล้ว
    แต่พอทดลองขึ้นลำดู พอปล่อยปุ๊ป นกตามแช๊ะทันที  ตกใจ เลยต้องรีบวางกลัวหน้าแหก

ถามหน่อยนะว่ายิงได้จริงๆหรือครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2006, 08:09:54 PM »

ปืน 1911 ขนาด .38 ซุปเปอร์ ยิงลูก 9 มม. ได้ครับ

ไม่มีปัญหาอะไรด้วย....ดูนี่ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,15306.0.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2006, 08:12:36 PM โดย turus » บันทึกการเข้า
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2006, 08:17:15 PM »

ปืน 1911 ขนาด .38 ซุปเปอร์ ยิงลูก 9 มม. ได้ครับ

ไม่มีปัญหาอะไรด้วย....ดูนี่ครับ

ใช่ครับ แต่ที่ว่า"ทดลองขึ้นลำดู พอปล่อยปุ๊ป นกตามแช๊ะทันที " เป็นปืนอะไรครับ เป็นระบบเซฟหรือเปล่าครับ
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2006, 09:19:58 PM »

ยิงได้แต่ไม่สมควรครับ เพราะรังเพลิงไม่เหมือนกัน และขอรั้งปลอกอาจจะเสียได้

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 08:41:48 PM »

Grin  ผมใช้ ลามา .38 ซุป อยู่ครับ  ใช้ยิงทั้ง 9 มม และ .38 ซุป  ครับ
      ไม่พบว่ามีปัญหาอะไรนะครับ ยิงมาก็หลายๆๆๆ กล่องแล้วครับ  Grin

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
ssa429
Jr. Member
**

คะแนน 1

ฅ.ฅนหายครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 10:07:24 PM »

ผมลองแล้วก็ไม่เห็นเป็นอะไรนี่ครับ แต่ระยะยาวไม่รู้

ตามหา ฅ.ฅนครับ เป็นค.ควายได้ไง งง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 10:10:14 PM »

จะถามว่ากระสุน 9มม นั้นสามาใช้ยิงในปืน 38 super ได้หรือเปล่า
    คือว่าอย่างนี้  มีพวกมั่วนิ่มหลอกรับประทานฟรี ขอกระสุนแบบดื้อๆ  10 นัด
    เอ่อ...ไม่เรียกว่าขอดีกว่า  เพราะเล่นหยิบเอาดื้อ โดยไม่บอก แล้วเรารู้ทีหลัง  Huh
    ผมก็บอกนี่มัน 9มม ใช้ไม่ได้ แต่เขายืนยันว่าได้ มันไส่ได้ ก็ยิงได้ ได้ก็ได้วะก็มันเอาไปแล้วนี่
    พอไปดูปืนของเขา ก็กะว่าจะลองยิงดูกระสุนเรา ปืนเขาพังก็ช่างหัวไม่สนอยู่แล้ว
    แต่พอทดลองขึ้นลำดู พอปล่อยปุ๊ป นกตามแช๊ะทันที  ตกใจ เลยต้องรีบวางกลัวหน้าแหก

ถามหน่อยนะว่ายิงได้จริงๆหรือครับ

เยาะเย้ย ไม่ลองเอา .38 ซุปฯ ไปลองยิงใน SP-01 ล่ะครับ 555 (แซวเล่น) Grin
 Grin แล้วเจ้า SP-01 ตอนนี้ 1 ปีผ่านไป ยิงไปกี่หมื่นนัดแล้วครับ จำได้ว่าได้มาไม่ถึงเดือนเล่นไปเป็นพันนัดแล้ว Grin

Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 10:47:08 PM »

HuhHuh??  หน้าตัดกระสุนเท่ากัน ... ความยาวปลอกกระสุนเท่ากันหรือเปล่า
ปืนออโตเมติก ใช้ระบบขอบปลายปลอกยันหน้ารังเพลิง ใช้อีเจ๊กเตอร์เกาะจานท้ายกระสุน
ไม่ได้ใช้จานท้ายกระสุนรองขอบโม่ แบบ รีวอลเวอร์ (.38 ใน .357 ) ยิงได้อาจมีปัญหา
แต่ หากใช้ .38 ซุปเปอร์ ใส่ใน 9 มม. ท้ายกระสุนต้องโผล่ขึ้นมา ไสล้ท์ไม่น่าจะปิดสนิทครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 11:29:03 PM »

HuhHuh??  หน้าตัดกระสุนเท่ากัน ... ความยาวปลอกกระสุนเท่ากันหรือเปล่า
ปืนออโตเมติก ใช้ระบบขอบปลายปลอกยันหน้ารังเพลิง ใช้อีเจ๊กเตอร์เกาะจานท้ายกระสุน
ไม่ได้ใช้จานท้ายกระสุนรองขอบโม่ แบบ รีวอลเวอร์ (.38 ใน .357 ) ยิงได้อาจมีปัญหา
แต่ หากใช้ .38 ซุปเปอร์ ใส่ใน 9 มม. ท้ายกระสุนต้องโผล่ขึ้นมา ไสล้ท์ไม่น่าจะปิดสนิทครับ

Grin กระสุน .38 ซุปฯ ไม่สามารถใส่ยิงในปืนขนาก 9 มม. พาราฯ อยู่แล้วครับ ข้างบนนั่นผมแค่แซวคุณ skajy เล่นน่ะครับ Grin

ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2006, 11:38:06 PM »

ยิงได้ครับ.....วันนี้ก็เพิ่งลองมา...ใช้กะสุน 9 มม. ใส่ซีรี่ 70 ไม่มีปัญหา.....ลองยิงเร็ว...ก็ไม่มีอาการคาบปลอกให้เห็น

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 11:08:14 AM »

อ้างถึง
ใช่ครับ แต่ที่ว่า"ทดลองขึ้นลำดู พอปล่อยปุ๊ป นกตามแช๊ะทันที " เป็นปืนอะไรครับ เป็นระบบเซฟหรือเปล่าครับ
อ้างถึง
             ถ้าจำไม่ผิดเป็น colt 1911 ของพ่อเขานะครับเก่าเก็บ หรือว่าเก็บจนเก่าก็ไม่รู้
             พอลองจับดูแล้ว ไม่ไหว ไม่กล้าเสียง ขนาดเจ้าตัวยังไกล้ายิงเลย แล้วจะเอากระสุนเราไปหาอะก็ไม่รู้   Angry
อ้างถึง

เยาะเย้ย ไม่ลองเอา .38 ซุปฯ ไปลองยิงใน SP-01 ล่ะครับ 555 (แซวเล่น) Grin
 Grin แล้วเจ้า SP-01 ตอนนี้ 1 ปีผ่านไป ยิงไปกี่หมื่นนัดแล้วครับ จำได้ว่าได้มาไม่ถึงเดือนเล่นไปเป็นพันนัดแล้ว Grin
อ้างถึง
      ตอนนั้นกำลังเห่อ เขาบอกให้รันอินเยอะ  Grin ยิ่งยิงยิ่งมัน
     หลังจากไปแข่งที่สุราษฎร์ แล้วก็ไม่ค่อยได้ยิงเลย กระสุนไม่ค่อยมี  Grin
     ต้องเพลาๆ ลงหน่อย จากครั้งละ 2-3 กล่อง เหลือครั้งละ 1.5 กล่อง เน้นๆหน่อย
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 01:50:34 PM »

เอาครับ........ยิงได้ก็ยิงครับ.......ไม่น่ามีปัญหาครับ........

ประหยัดราคากระสุนไปอีกแบบ.......

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 02:04:28 PM »

ไม่แนะนำ เพราะกระสุนคนละแบบ ...

ถ้าไม่ผิด แรงดันในรังเพลิงต่อตารางนิ้วของ 9 มม.พาราฯ มากกว่า .38 Super เพราะปลอกสั้นกว่า ...

และปลอกของ 9 มม. พารา เป็นแบบลาดไปทางหัวกระสุน ในขณะที่ปลอกของ .38 Super เป็นปลอกตรง ... ตอนกระสุนลั่น ไม่รู้มีอะไรฟาดเข้าข้างผนังรังเพลิงหรือเปล่า ...

ผมว่าถ้าจะประหยักค่ากระสุน ก็เปลี่ยนไปใช้ 9 มม.พาราฯ ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่า Grin Grin Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 02:50:32 PM »

แรงดันของ.38ซูเปอร์มากกว่า9มม.ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

พญายอง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 04:41:09 PM »

ยืนยันอีกคนหนึ่งว่า 9 มม. พารา ยิงใน .38 ซุปเเปอร์ ได้ครับ เมื่อวานลองยิงดูประมาณ 10 กว่านัด รู้สึกว่าแรงรีคอยล์จะน้อยกว่า
แต่ระยะยาวน่าจะมีปัญหาอยู่เหมือนกัน ก็คงเป็นแบบฉุกเฉินดีกว่าครับ ต้องรอผู้รู้มาชี้แจงอีกทีครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์