เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:37:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โตโยต้า พรีอุส น่าใช้ไหมครับ...  (อ่าน 21725 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:04:52 PM »

ระยะหลังมักจะได้ยินคนพูดถึงแต่ภาพด้านลบของรถไฮบริด ว่าใช้งานจริงวิ่งทางใกล
วิ่งยาวมันก็ไม่ประหยัดอยู่ดีเพราะระบบจะเปลี่ยนไปใช้เครื่องยนต์
และเครื่องยนต์รถไฮบริดก็มักจะเล็กกว่าเครื่องยนต์เบนซินล้วนในรุ่นเดียวกัน
ทำให้แบกน้ำหนักเยอะ ขับยาวๆแบกโหลดรถ โหลดบรรทุก กินน้ำมันมากกว่ารุ่นปกติอีก

สำหรับผม ณ.นาทีนี้ยังไงๆ รถ E85 ถือว่าคุ้มค่าราคาถูกเมื่อจ่ายค่าเชื้อเพลิงมากที่สุด
แถมขับดีไม่มีเสียกำลัง จ่ายเพิ่มขึ้นจากรถติดแก๊สแค่เฉลี่ย 0.5 ~ 0.75 สตางค์/กิโลเมตร ถือว่าคุ้มค่าเพราะผลที่ได้มาดีกว่ารถติดแก๊สมาก

ยังไงๆ ก็เก็บไว้พิจารณาครับหากในเส้นทางการใช้งานมีปั๊ม E85

ขอบคุณครับ... ไหว้

ปั๊มบางจากที่มี E85 ขายใกล้สุดห่างไป 45 กม.ครับ...

เคยแวะไปเติมแล้วรอคิวเกือบ 15 นาที...

เพราะมีแค่ตู้เดียว 2 หัวจ่าย... Cheesy
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:40:36 PM »

ราคาน้ำมันขึ้นไม่หยุดเลยครับ 95ทะลุ40แล้ว  อ๋อย

ที่จริงควรปรับขึ้นดีเซลแล้ว ไม่ใช่ตรึงไว้แค่30บาทนานเกินไปครับ

คนส่วนใหญ่ที่ใช้มอไซร์(ส่วนใหญ่รายได้น้อย)ก็ต้องรับกรรมไปด้วย แล้วรถราคาหลักล้านขึ้นไปจำนวนมาก เติมดีเซล

ผมว่าไม่ยุติธรรมและบิดเบือนราคาน้ำมันแบบนี้ครับ  Sad

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:43:34 PM »

ราคาน้ำมันขึ้นไม่หยุดเลยครับ 95ทะลุ40แล้ว  อ๋อย

ที่จริงควรปรับขึ้นดีเซลแล้ว ไม่ใช่ตรึงไว้แค่30บาทนานเกินไปครับ

คนส่วนใหญ่ที่ใช้มอไซร์(ส่วนใหญ่รายได้น้อย)ก็ต้องรับกรรมไปด้วย แล้วรถราคาหลักล้านขึ้นไปจำนวนมาก เติมดีเซล

ผมว่าไม่ยุติธรรมและบิดเบือนราคาน้ำมันแบบนี้ครับ  Sad

เรื่องราคาน้ำมันของบ้านเรานี่บ่นกันมาเป็นสิบปีแล้วครับ...

สุดท้ายซวยคนใช้เบนซินตลอดศก... Tongue
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:34:20 AM »

ราคาน้ำมันขึ้นไม่หยุดเลยครับ 95ทะลุ40แล้ว  อ๋อย

ผมว่าไม่ยุติธรรมและบิดเบือนราคาน้ำมันแบบนี้ครับ  Sad
ลงใต้วันก่อนเจอที่พัทลุงเบนซิน 95 ไม่โซฮอลล์ ลิตรละ 50 บาทนิดๆแล้ว

ไชโย้ เรารวยเท่าคนเยอรมันแล้วเพราะได้เติมน้ำมันลิตรละยูโรกว่าๆ เท่าเขาแล้ว

ขำก๊าก แบร่ โดนชก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:47:45 AM »

ระยะหลังมักจะได้ยินคนพูดถึงแต่ภาพด้านลบของรถไฮบริด ว่าใช้งานจริงวิ่งทางใกล
วิ่งยาวมันก็ไม่ประหยัดอยู่ดีเพราะระบบจะเปลี่ยนไปใช้เครื่องยนต์
และเครื่องยนต์รถไฮบริดก็มักจะเล็กกว่าเครื่องยนต์เบนซินล้วนในรุ่นเดียวกัน
ทำให้แบกน้ำหนักเยอะ ขับยาวๆแบกโหลดรถ โหลดบรรทุก กินน้ำมันมากกว่ารุ่นปกติอีก

สำหรับผม ณ.นาทีนี้ยังไงๆ รถ E85 ถือว่าคุ้มค่าราคาถูกเมื่อจ่ายค่าเชื้อเพลิงมากที่สุด
แถมขับดีไม่มีเสียกำลัง จ่ายเพิ่มขึ้นจากรถติดแก๊สแค่เฉลี่ย 0.5 ~ 0.75 สตางค์/กิโลเมตร ถือว่าคุ้มค่าเพราะผลที่ได้มาดีกว่ารถติดแก๊สมาก

ยังไงๆ ก็เก็บไว้พิจารณาครับหากในเส้นทางการใช้งานมีปั๊ม E85

ขอบคุณครับ... ไหว้

ปั๊มบางจากที่มี E85 ขายใกล้สุดห่างไป 45 กม.ครับ...

เคยแวะไปเติมแล้วรอคิวเกือบ 15 นาที...

เพราะมีแค่ตู้เดียว 2 หัวจ่าย... Cheesy
งั้นชีวิตผมช่างโชคดีกระไรเช่นนี้หนอครับคุณหมอ
ขับรถออกมาปากซอยห้าร้อยเมตรก็เจอปั๊มบางจาก E85 เข้าแล้ว
พอขับไปทำงานอีกสักราว 45 กิโลเมตรก็เจออีกแล้ว คราวนี้เป็น ปั๊ม E85 ของ ปตท. มีตั้งสองปั๊มด้วยอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนกัน

แต่ผมไม่ค่อยเติมของ ปตท.หรอก นอกจากวิ่งมาขีดแดงแถวนั้น
จริงๆผมก็ไม่อยากเติม ปตท. ทั้งก่อนเติมและหลังเติม ผมมีทัศนคติที่ไม่ดีกะปั๊มตรานี้
ก่อนเติมผมไม่ชอบ บริษัทนี้
หลังเคยเติมครั้งหนึ่ง ผมรู้สึกว่า E85 ของปั๊มนี้วิ่งหมดเร็วกว่าของบางจาก

แค่แวะไปกินซาลาเปาใน 7-11 บางคราว บางโอกาส

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:10:04 AM »

โซฮอล์เก้าหนึ่งลิตรนึงจวนจะสามสิบเก้าละบ้านผม มึงจะขูดไปไหนเนี่ย

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:26:39 AM »

ดีเซลเป็นน้ำมันการเมืองครับ....ทุกรัฐบาลตรึงราคาไว้ตลอด
เพราะเป็นปัจจัยหลักต่อภาคขนส่งและพลังงาน
ปรับดีเซลขึ้น ราคาสินค้าขึ้นแน่ๆ ค่าไฟอีก ทั้งหมดเป็นต้นทุนราคาสินค้า
ถ้าค่าครองชีพสูงมากๆ รัฐบาลพังแน่นอน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 03:53:57 PM »

เล่าความคืบหน้าครับ...

หลังจากตั้งกระทู้ไปได้ห้าเดือน...

สุดท้ายผมก็ซื้อรถใหม่มาจนได้...

เจ้าหนูนี่ครับ...

อยากได้ C-segment ไปๆมาๆสรุปตกที่ D-segment ตามเดิมครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 03:58:57 PM »

หลังจากตั้งกระทู้ไปได้ห้าเดือน...

สุดท้ายผมก็ซื้อรถใหม่มาจนได้...

อยากได้ C-segment ไปๆมาๆสรุปตกที่ D-segment ตามเดิมครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่างนี่ไม่ใช่เจ้าหนูแล้ว จัดเป็นซีดานขนาดใหญ่เลย
ตกลงเป็นไฮบริดจ์หรือเปล่าครับคุณหมอ

jane1234
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 04:12:19 PM »

ตาโลโก้ สีฟ้าน่าจะไฮบริดส์ครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 04:16:05 PM »

ตาโลโก้ สีฟ้าน่าจะไฮบริดส์ครับ
+ ขอบคุณครับพอดีไม่ค่อยคุ้นกะรถไฮบริดจ์

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 05:16:21 PM »

ยินดีด้วยครับ คุณหมอ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 05:27:36 PM »

อย่างนี่ไม่ใช่เจ้าหนูแล้ว จัดเป็นซีดานขนาดใหญ่เลย
ตกลงเป็นไฮบริดจ์หรือเปล่าครับคุณหมอ

ไฮบริดครับ... Cheesy

ยินดีด้วยครับ คุณหมอ  Grin Grin Grin

ขอบคุณครับ... Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 05:30:44 PM »

แม่นแล้ว... เยี่ยม
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 05:33:43 PM »

สวยมากครับ ยินดีด้วยครับพี่หมอ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์