เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:24:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวเกี่ยวกับปืนและเด็ก  (อ่าน 3336 ครั้ง)
JC686
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 07:51:34 PM »

ช่วง 2-3 มานี่ผมเห็นข่าวอุบัติเหตุ เกี่ยวกับปืน โดยเด็กนำปืน ไปเล่น และเกิดลั่นใส่กัน ทำให้เสียชีวิต
ทำให้ผมรู้สึกไม่สบาย ใจ เพราะว่า งานนี้สงสัยชาวปืนคงโดนถล่มอีกแล้ว ขอความเห็นหน่อยครับ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 08:36:14 PM »

อ้างถึง
ทำให้ผมรู้สึกไม่สบาย ใจ เพราะว่า งานนี้สงสัยชาวปืนคงโดนถล่มอีกแล้ว ขอความเห็นหน่อยครับ

แล้วจะเอามาเล่าทำไม ?  Angry Angry  ผมยิ่งอยากจะให้เงียบ ๆ อยู่  Grin Grin Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 08:40:52 PM »

.......... Grin..ก็ไม่เห้นมีอะไรนี้ครับ   ก็เด็กมันเสื..ก ขโมยปืนพ่อแม่ติดตัวไปเข้าค่าย แล้วเล่นโดนกันตาย.. Tongue

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 12:11:06 AM »

Sad ก็เรื่องเดิมๆคับ...

และถ้ายังปล่อยให้ใช้ปืนกันโดยไม่มีความรู้และความระมัดระวัง ข่าวอย่างนี้ก็ยังคงจะต้องเจอกันอีกอยู่ดีคับ...  Smiley
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 12:15:37 AM »

Angry ข่าวปล้นปืนภาคใต้น่าเป็นห่วงมากกว่าครับ...เกิดบรรดาสมุนแม้วเกิดเพี้ยนตามเจ้านายมัน ใช้หัวแม่เท้าคิด แล้วผายลมออกมา เสนอให้เก็บปืนคืนจากประชาชน เข้าล็อคมันพอดี... ยิ่งใกล้เลือกตั้งอยู่ด้วย บรรดาหัวคะแนนคงหนาวๆ ร้อนๆ กันมั่งล่ะ.... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 02:45:31 AM »

Grin ความเห็นของผมคือ เราต้องช่วยกันครับ ช่วยกันเผยแพร่การใช้ปืนอย่างถูกต้องปลอดภัยและถูกกฎหมาย รู้ว่าบ้านไหนมีปืนมีเด็ก เราพอรู้จักพอคุยได้ก็ให้คำแนะนำที่ถูกต้องแก่เขา สาเหตุที่เด็กเอาปืนมาเล่นแล้วเกิดลั่นจนเกิดความเสียหายทั้งชีวิตและทรัพย์สิน ล้วนเกิดจากความประมาทของผู้ใหญ่ครับ เช่นวางปืนที่บรรจุกระสุนในรังเพลิงแล้วทิ้งไว้ในที่ใกล้มือเด็ก ลูกสาวและหลานชายผม จะไม่จับปืนของผมก่อนได้รับอนุญาต ผมเคยทดสอบโดยลองวางปืนไม่บรรจุกระสุนวางทิ้งไว้ใกล้ ๆ เค้า แล้วได้ผลครับ เพราะผมสอนและเตือนไว้เสมอว่าถ้าอยากจับปืน จะให้จับ แต่ต้องมาขออนุญาตก่อน คือจะไม่ห้ามเค้าเล่นปืนครับ แต่อย่างที่บอกคือต้องให้มาขออนุญาตก่อน แล้วก็จะให้เค้าเล่นพร้อมกับให้คำแนะนำที่ถูกต้องและปลอดภัยกับเค้าไปด้วย เช่น ห้ามเอานิ้วเข้าโกร่งไก ต้องตรวจดูกระสุนก่อนหยิบ (บอกผมให้ดูให้) ไม่ชี้ปากกระบอกปืนใส่คนอื่น และคำแนะนำอื่น ๆ ที่ถูกต้องเสมอ ไม่เพียงแต่ปืนจริงครับ แม้เวลาเค้าเล่นปืนของเล่นหรือปืนอัดลมเด็กเล่น ผมก็จะสอนตลอด และไม่ให้ยิงใส่กัน ให้หาเป้าไปวางในที่ปลอดภัยแล้วจึงให้ยิงเล่นกันตามสบาย เวลาจะตั้งเป้าหรือเปลี่ยนเป้าก็จะสอนให้วางปืนหันปากกระบอกปืนไปที่ปลอดภัยก่อนเสมอ ทำแบบนี้เป็นประจำ เป็นการปลูกฝังความปลอดภัยได้หลาย ๆ อย่าง ไม่เฉพาะเรื่องปืนครับ กับเรื่องอื่น ๆ เค้าก็จะนึกถึงความปลอดภัยก่อนเสมอครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2004, 02:47:09 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 08:00:44 AM »

Wink ถ้าคนที่มีปืนทุกคนเข้าใจอย่างที่นายใหม่ว่า ปัญหาต่างๆจะเกิดขึ้นน้อยมาก แต่ในความเป็นจริง ผมว่าปัจจุบันคนที่ครอบครองปืนอยู่หลายคนไม่รู้ถึงกฏความปลอดภัย บางคนได้ปืนมาแบบไม่ตั้งใจ(ปืนมรดก/โอน/เอาอย่าง) หรือ เห็นว่าเป็นสิ่งอวดโก้ ไม่รู้ถึงการดูแล รักษา วิธีการใช้ที่ถูกต้อง จึงเกิดปัญหาซ้ำๆ ซากๆ.... Sad..
....ตรงนี้จึงอยากจะเสนอท่านผุ้มีอำนาจทั้งหลายว่า อย่างรถยนต์ รถจักรยานยนต์ยังต้องสอบทั้งทฤษฎีและปฎิบัติก่อนออกใบขับขี่ให้ แล้วทำไมอาวุธปืนที่ท่านบอกว่าเป็นสิ่งที่มีอานุภาพร้ายแรง สามารถทำอันตรายต่อตนเองและบุคคลอื่นได้ ท่านก็น่าจะจัดให้มีการทดสอบวุฒิภาวะ ความพร้อมก่อนจะออก ป.3 / ป.4 พร้อมกับยกเลิกโควต้าปืนซะ เพราะถือว่าผู้ที่สามารถสอบผ่านจนได้ใบ ป.3 ไปซื้อ/โอนปืนจากภาครัฐได้ คือบุคคลที่ได้ผ่านการทดสอบมาอย่างดีแล้ว... Wink.

...เฮ้อ....ฝันเพ้อเจ้ออีกแล้วเรา.... Undecided

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 12:28:13 PM »

....ตรงนี้จึงอยากจะเสนอท่านผุ้มีอำนาจทั้งหลายว่า อย่างรถยนต์ รถจักรยานยนต์ยังต้องสอบทั้งทฤษฎีและปฎิบัติก่อนออกใบขับขี่ให้ แล้วทำไมอาวุธปืนที่ท่านบอกว่าเป็นสิ่งที่มีอานุภาพร้ายแรง สามารถทำอันตรายต่อตนเองและบุคคลอื่นได้ ท่านก็น่าจะจัดให้มีการทดสอบวุฒิภาวะ ความพร้อมก่อนจะออก ป.3 / ป.4 พร้อมกับยกเลิกโควต้าปืนซะ เพราะถือว่าผู้ที่สามารถสอบผ่านจนได้ใบ ป.3 ไปซื้อ/โอนปืนจากภาครัฐได้ คือบุคคลที่ได้ผ่านการทดสอบมาอย่างดีแล้ว... Wink.

...เฮ้อ....ฝันเพ้อเจ้ออีกแล้วเรา.... Undecided

................ Grin...ตรงนี้ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่อยากให้มีการเปิดอบรมและสอบความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการเก็บ การใช้ และกฏหมายอาวุธปืนก่อน ที่จะออก ป3 ให้หากใครสอบไม่ผ่านก็ให้ไปอบรมใหม่จนเข้าใจริงๆ...แล้วสอบใหม่ ..ส่วนใครที่สอบผ่านแล้วให่ถือเป้นผู้มีคุณสมบัติที่จะได้รับใบอนุญาตให้โอนปืน หรือซื้อปืน อาจมีกำหนด การสอบ1 ครั้งจะได้ใบอนุญาติป3.  3 ปี พอครบ3 ปีจะซื้ออีกต้องสอบใหม่ ช่วง 3 ปีนั้นจะซื้อหรือโอนปืนใด กี่กระบอก ก็ทำไป แต่ต้องพาผู้โอนไปทำเรื่องโอนหรือซื้อร้าน ที่กองทะเบียนด้วยตัวเองทุกครั้งเพื่อให้ทราบที่มาที่ไป ของปืนทุกกระบอก  ........... Grin Grin Grin

...เฮ้อ....ฝันเพ้อเจ้ออีกแล้วเรา.... Undecided  (ด้วยคน)

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 01:14:10 PM »

อาจมีกำหนด การสอบ1 ครั้งจะได้ใบอนุญาติป3.  3 ปี พอครบ3 ปีจะซื้ออีกต้องสอบใหม่ ช่วง 3 ปีนั้นจะซื้อหรือโอนปืนใด กี่กระบอก ก็ทำไป

...เฮ้อ....ฝันเพ้อเจ้ออีกแล้วเรา.... Undecided  (ด้วยคน)

สอบเก็บคะแนนสำหรับใช้คัดเลือกเข้ามหาวิทยาลัยเขาให้เก็บได้ ๒ ปีเท่านั้นครับ เดิมใช้ ๓ ปี แต่พบว่ามีเด็กที่ติดไปแล้วมาสมัครใหม่กันเยอะ .... แต่สอบครั้งหน้าเดือนมีนาคมจะเป็นการสอบครั้งสุดท้ายแล้ว และอย่าถามว่าไม่สอบแล้วจะทำอย่างไร เพราะไม่ทราบเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน สงสารเด็ก

ผมว่าถ้าสอบปืน ก็ให้มีทั้งภาคกฏหมาย ภาคอาวุธ และภาคปฏิบัติ โดยกำหนดเกณฑ์ผ่านไว้ที่ ๖๐ % และเมื่อผ่านก็มีใบอนุญาตซื้อปืนได้ มีอายุ ๑๐ ปีครับ โดยใครที่สอบได้ ๓ ครั้งติดต่อกันก็ออกใบอนุญาตตลอดชีพให้เลย (แสดงว่ารักกันจริง น้ำลายหก)

...เฮ้อ....ฝันเพ้อเจ้ออีกแล้วเรา.... Undecided  (ด้วยอีกคน)

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 02:52:15 PM »

ขอฝันกลางวันมั่ง ผมว่าน่าจะ

1. มี ป.3 คือใบอนุญาตซื้อปืน/รับโอนปืน ใบหนึ่งมีอายุเริ่มต้น 1-2 ปี ซื้อปืนแบบที่กฎหมายอนุญาตในปัจจุบันแบบใด/ขนาดใด กี่กระบอกก็ได้

2. ตอนแรกยื่นเรื่อง/เอกสารขอ ป.3 ก็แจกตำราครอบจักรวาลไป 1 เล่ม มีทั้งเรื่องกลไกและความปลอดภัย ท่ายิง ฯลฯ แล้วจัดสอบทุกเดือนโดยทั้งสอบข้อเขียนประมาณ 1 ชั่วโมง และสาธิตด้วยกระสุนดัมมี่ต่อหน้าเจ้าหน้าที่ สอบเสร็จก็จ่ายค่าธรรมเนียมรอทำเอกสารต่อ ถ้าเอกสารครบโดยไม่มีประวัติอาชญากรรมก็ต้องอนุญาต ทำ ป.3 เสร็จแล้วก็ ส่ง ป.3 ให้ที่บ้านโดยไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับ

3. เมื่อประชาชนมาซื้อปืน/รับโอนปืนก็ดำเนินการตามขั้นตอนเดิม ออก ป.4 ให้สำหรับปืนแต่ละกระบอกไป

4. เมื่อ ป.3 หมดอายุก็ส่งเงินจ่ายค่าธรรมเนียมขอต่ออายุไป เจ้าหน้าที่ก็ออก ป.3 ใหม่ให้ คราวนี้จะต่ออายุกี่ปีก็จ่ายค่าธรรมเนียมไปตามเวลา อย่าให้แพงนักให้แค่พอเป็นค่าดำเนินการไม่ใช่เป็นการหาเงินงบประมาณแผ่นดินเอาไปแจกทีละแสนล้าน

5. ใบ ป.12 มีอายุ 1 ปี ก็ออกให้ทันทีถ้าคุณสมบัติครบโดยไม่มีข้อแม้ว่าชีวิตของคุณมีค่าไม่พอ ถ้าจะพกพาปืนต้องเอาไปคุ้มครองเงินมากๆ หรือเอาไปประกอบการทำงานบางอย่างเท่านั้น ก่อนหมดอายุ 1 เดือนก็ให้ส่งค่าธรรมเนียมพร้อมแสดงความจำนงค์ขอต่อไป ตรวจประวัติแล้วไม่มีคดีอาญาอะไรก็ต่ออายุให้ทันทีอีกคราวละ 3 ปี

6. ซื้อกระสุนสำหรับปืนที่มีเท่าไหร่ก็ได้โดยเอา ป.4 ไปแสดงที่ร้าน

7. ผู้ครอบครองปืนทำผิดกฎหมายแบบที่ทำให้ขาดคุณสมบัติก็ยกเลิกใบ ป.3/ป.12 เสีย

8. เจ้าหน้าที่พกพา/ใช้งานปืนส่วนตัวได้ แต่ถ้าใช้ปืนเถื่อนมีความผิด 3 เท่า

9. ข้าราชการสายปราบปรามเมื่อเกษียรอายุแล้วทำใบพกพาได้ครั้งละ 3 ปีทันที

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 03:10:17 PM »

.......... Grin..ก็ไม่เห้นมีอะไรนี้ครับ   ก็เด็กมันเสื..ก ขโมยปืนพ่อแม่ติดตัวไปเข้าค่าย แล้วเล่นโดนกันตาย.. Tongue

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ..........

กระบอกที่เด็ก กศน.เอาไปจ่อหัวเพื่อนล้อกัน แล้วปืนลั่นถึงตาย เป็น .38 ไทยประดิษฐ์ แบบหักลำหยอดทีละนัดครับ.......

กระบอกที่เด้กเอามาหยอกเพื่อนในห้องนอน ..........ลูกซองสั้นเถื่อนครับ

ปืนเถื่อนครับ...ไม่ใช่ปืนมีทะเบียน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 03:56:48 PM »

...เฮ้อ....ฝันเพ้อเจ้ออีกแล้วเรา.... Undecided (ด้วยคน)

...ขอฝันกลางวันมั่ง...

Angry  เอ้า... ตื่นๆๆๆๆ   Angry  ยังไม่เย็นค่ำร่ำสุราเลย  แอบฝันเพ้อกันแล้ว   Angry

:Smiley ผมแค่หวังว่าไม่มีโควต้าปืน  แล้วให้หาซื้อได้ในราคาสักกระบอกละสองหมื่นปลายๆ ก็สุขใจแล้ว  :Smiley   Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 05:50:26 PM »

Cheesyครับ ผม เอง เห็น ด้วย กับที่ พี่ ๆหลาย ท่านแสดง ความคิดเห็นครับ เราเองมีความสนใจใน อาวธปืน แล้วน่าจะช่วยกัน ประชาสัมพันธ์  การใช้ อาวุธปืนที่ถูกต้อง ว่าควรทำอย่างไร ชี้ให้ เห็น คุณ ของ อาวุธปืนที่ใช้ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน และโทษที่อาจจะเกิดขึ้นหากมีการใช้ที่ไม่ ถูกต้อง ไม่คำนึงถึงหลักแห่งความปลอดภัย เป็นเบื่องต้น 
      จริง ๆเริ่มจากพวกเราก่อน ครับ ผม เชื่อว่า พี่ๆ เพื่อน ๆที่เข้ามาค้นคว้า หาความรู้ เกี่ยว กับอาวุธปืนเป็นคนที่ใฝ่รู้ ที่จะใช้ อาวุธปืนให้ปลอดภัยและเกิดประสิทธิภาพมากที่สุดแต่ ยังมีคนอีกหลายๆกลุ่มที่ยังขาดความรู้ เรื่องเกี่ยวกับ อาวุธปืนอย่างถูกต้อง ครับ ต้อง ช่วยกันบอกช่วยกันเตือน

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 05:55:57 PM »

:Smiley ผมแค่หวังว่าไม่มีโควต้าปืน  แล้วให้หาซื้อได้ในราคาสักกระบอกละสองหมื่นปลายๆ ก็สุขใจแล้ว  :Smiley   Grin

.............. Grin..เรื่องโควต้าปืน ก็อยู่ในแผนงานของเรานี้ครับ    อีกไม่นานเกินรอก็น่าจะได้เห็นคำสั้งศาษยกเลิก คำสั้งอันไม่ชอบธรรม....อุบพูดมากไปรึปล่าว ... Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  ลูกกรดซีแซดกระบอกละหมื่นสอง... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 06:08:23 PM »

Grin  Grin Grin งั้นผม ฝัน มั่ง เร่ เข้า มา....  ซื้อ คิมเบอร์ วันนี้ แถม ฟรี  รูเกอร์ 10/22 แฮมเมอร์ฟอร์ส น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: [1] 2
  พิมพ์