เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:19:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำมันก๊าซล้างปืน จะดีมั้ยครับช่วยบอกหน่อย  (อ่าน 4542 ครั้ง)
max545
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 06:42:31 PM »

คือกระผมอยากทราบว่าใช้น้ำก๊าซล้างปืน นี่จะดีมั้ยครับ เป็นปืนสแตนเลสครับ แล้วจำพวกเบนซินล่ะใช้ได้มั้ยครับ แล้วปกติที่ใช้ล้างกันใช้อะไรล้างกันครับ ช่วยบอกหน่อยครับ ลืมบอกไปว่าเป็นการล้างหลังการซ้อมยิงครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 07:05:53 PM »

ผมก็ใช้น้ำมันก๊าดล้างปืนครับ
ผมว่า ผิวรมดำไม่ค่อยด้าน
ล้างกลิ่นน้ำมันที่ติดมือออกง่ายกว่าน้ำมันเบนซินครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 08:07:19 PM »

ข้อดีมีเยอะครับแต่ข้อเสียคือหาซื้อยากหน่อย... Wink
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 08:09:00 PM »

ล้างปืนก็ดี  ล้างรถ ( คราบยางมะตอย ) ก็เยี่ยมครับ.. Grin

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 08:13:23 PM »

ล้างได้ครับ...เห็นก็ใช้กันเยอะ
ล้างคราบเขม่าได้ดี....เป่าให้แห้งหลังล้าง....จากนั้นก็หล่อลื่นตามจุด...ประกอบ...เก็บ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
www.jrmotor.com
สักวันหนึ่ง....เราต้องมี....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 6

www.jrmotor.com

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 08:30:42 PM »

ผมก็ใช้เหมือนกัน ถูกดี สะอาดได้เลย

ฝึกฝน มุ่งมั่น สู่อนาคตที่ดี มีศรีในสังคม...07-2000010
Piroje
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 10

เด็กอนุบาลตีนดอย

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 08:31:23 PM »

ดีครับแต่หาซื้อยาก ผมเลยใช้น้ำมันดีเซลแทนครับ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 09:10:44 PM »

ผมใช้น้ำมันก๊าดครึ่ง ดีเซลครึ่ง ผสมกันครับ  Cheesy

[URL=h
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 09:21:57 PM »

หาซื้อได้ตามร้านขายวัสดุก่อสร้าง ครับ 1 US แกลลอน (3.75 ลิตร) ร้อยกว่าบาท
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 09:33:02 PM »

Cheesy น้ำมันก๊าดกับน้ำมันซักแห้ง  ต่างกันอย่างไงครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

- แต่ก่อนผมใช้น้ำมันก๊าดเหมือนกันครับ แต่ตอนหลังไม่ไหวครับแพงเหลือเกิน หันมาใช้น้ำมันซักแห้ง ถูกกว่าหน่อยครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 10:53:41 PM »

ผมก็ใช้น้ำมันก๊าดเป็นประจำครับ
T-05
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 12:29:23 AM »

เคยไปซื้อที่ร้านฮาร์ดเเวร์ครับ บอกเด็กมีน้ำมันก๊าดมั๊ย น้องเค๊าก้อหยิบมาให้1แกลลอน เป็นแกลลอนสีขาวทึบความจุประมาณลิตรกว่าๆ  60บาท สีจะออกเป็นสีใสๆเลยครับ เเต่มีกลิ่นเหมือนน้ำมันก๊าดสีฟ้าทุกประการเเต่กลิ่นจะไม่เเรงเท่าไหร่ ผมลองเอามาล้างดูปรากฏว่าคราบตะกั่วหลุดออกดีเหมือนกันครับ(เเช่)ไม่ทราบว่าเป็นน้ำมันก๊าดชนิดเดียวกันกับน้ำมันก๊าดสีฟ้ารึเปล่า ใครรู้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 12:36:16 AM »

น้ำมันก๊าด – Kerosene

น้ำมันก๊าดมีชื่อทางเคมีว่า คีโรซีน เป็นที่รู้จักกันดี เพราะเราใช้เป็นเชื้อเพลิงในตะเกียง และเป็นตัวทำละลาย เช่น ละลายสี บางทีมือเปื้อนสี เราก็เอาน้ำมันก๊าดมาล้างสีออก มันเป็นส่วนของน้ำมันชักเงาด้วย ความจริงแล้วการสัมผัสน้ำมันก๊าดระยะสั้นไม่เป็นอันตรายเท่าใดนัก แต่ต้องรีบล้างออกทันที การสัมผัสบ่อยๆเป็นเวลานาน ทำให้ผิวหนังระคายเคืองและซึมเข้าสู่ร่างกาย นานเข้าเป็นโรคโลหิตจางและอาจถึงขั้นเสียชีวิตได้ อันตรายแบบเฉียบพลันจะเกิดขึ้นถ้ากลืนกินเข้าไป ทำให้อาเจียน มีอาการร้อนปากและลำคอ ท้องร่วง มึนซึม ไอ ละอองสารทำให้ทางเดินหายใจระคายเคือง ถ้ามากทำให้ปวดศีรษะและหมดสติได้ วิธีแก้ไขให้รีบย้ายผู้ป่วยออกห่างจากสารไปในที่อากาศบริสุทธิ์ หากหยุดหายใจ ต้องรีบกระตุ้นให้หายใจแล้วส่งแพทย์ หากในสถานที่ทำงานมีการใช้น้ำมันก๊าด ต้องไม่ปล่อยให้มีการระเหยฟุ้งกระจายในบรรยากาศ มิฉะนั้นคนงานจะหายใจเอาไอระเหยเข้าไป แต่ถ้าจำเป็นต้องเกี่ยวข้องโดยตรง เช่นทำหน้าที่ผสมสีในน้ำมันก๊าด ก็ควรใส่ถุงมือและหน้ากากที่ป้องกันได้ อันตรายอีกประการหนึ่งคืออันตรายจากไฟ เพราะน้ำมันก๊าดก็คือเชื้อเพลิงดีๆนี่เอง ความไวไฟจะทำให้ไฟลุกได้ง่ายถ้ามีอะไรมาจุดติดเข้า อย่าให้มีประกายไฟในบริเวณใกล้เคียง ถ้าหกหรือรั่วไหล ใช้ทราบซับ เก็บใส่ภาชนะปิดมิดชิด นำไปจุดไฟเผาทิ้งในที่ปลอดภัย 

เอามาจากที่นี่คับ...

http://www.chemtrack.org/Toxic-Detail.asp?ID=74
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 12:48:21 AM »

แต่ก่อนก็ใช้น้ำมันก๊าด อะครับ แต่เดี๋ยวนี้ใช้ดีเซลแทน Cool Cool Cool

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 02:28:32 AM »

เคยใช้แช่ล้างปืนทั้งกระบอก สะอาดดีครับ แต่เหม็นคละคลุ้งไปทั้งบ้าน
ตอนหลังหันมาใช้ WD-40 แทน ไม่เหม็น  ดมไป-ดมมา....กลับหอม  Grin Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์