เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:29:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจอง ปืนโครงการสวัสดิการ สมิธออโต้ ตัวใหม่ m&p 9 ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ  (อ่าน 6289 ครั้ง)
tiger4w
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 12:01:04 PM »

กำลังจะจองปืนโครงการของสน.อส. รุ่น๒พิเศษ ทำไม แบ่งจ่ายตอนจอง๑๐%  แล้ว อีก ๙๐ % ภายใน ๖๐ วันตามปกติปืนโครงการจะจ่ายอีก ๙๐% ตอนที่ไปรับปืนใช่ไหมครับใครเคยซื้อผ่านโครงการช่วยตอบหน่อยครับ  และขอถามผู้รู้หน่อยครับว่า  ปืนสมิธ&เวสสัน รุ่น m&p 9 เป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าเปรียบกับ กล็อก  ๑๙  ด้านความแม่นยำ แรงรีคอยล์ น้ำหนักไก เห็นลงในหนังสือ อาวุธปืนว่าเป็นไกระบบ  ดับเบิ้ล โอนลี่ มีน้ำหนักไก  ๗  ปอนด์  แบบว่ากลัวยิงแล้วไม่ค่อยแม่น ขอขอบคุณครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 12:46:45 PM »

ไกแบบ DAO ไม่ได้เป็นข้อเสียอะไรเลยครับสำหรับปืนสั้น แต่น้ำหนักไก ต่างหากที่มีผลต่อความแม่นยำ

ไก DAO ของ สมิธ SW9 Sigma หนัก 10 ปอนด์ หนักกว่า M&P อยู่ 3 ปอนด์ ถ้ายิง แม็กแรก ผมยิงได้ดีกว่า กล๊อก 17 แต่ถ้ายิงมากกว่า 1 แม็ก ต่อเนื่องกันแล้วหล่ะก็ กล๊อก 17 กินครับ เพราะ เมื่อยนิ้ว (ยิงกันคนละครั้ง) ชุดหลัง ๆ ยิงได้แย่ลงเรื่อย ๆ

ส่วน M&P ลดน้ำหนักไกลงมา 3 ปอนด์ น่าจะดีกว่าครับ

เห็น วมต. ชมปืนรุ่นนี้ไม่ขาดปาก ต้องให้เจ้าตัวมายืนยันเองครับ

อ้อ สำหรับปืน Smith M&P จะมีการทดสอบ ลงหนังสือ อาวุธปืน ในอีกไม่กี่เดือนนี้
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 01:38:34 PM »

จากที่ได้ลองสัมผัสดู
งานเนี้ยบเรียบร้อยดีมาก ไกราว 6ปอนด์ได้  แต่หลุดคมดีครับ(ดีกว่าที่คิดไว้ตอนแรกว่าคงจะหนักเหมือนซิกมา) บางกว่ากล็อกใครชอบลูกดกบางๆคงจะชอบ(แม็กจุ17นัด) ด้ามจับเปลี่ยนความหนาได้ 3 ระดับ รีคอยล์ไม่เยอะ ที่ไม่ค่อยชอบตรงจัดเดียวคือ ระบบ Sear Deactivation Lever คือ มันจะเป็นขาสีเหลืองอยู่ในโครงปืนข้างๆ Magazine Safety ทาง Smith บอกว่าขาเหลืองๆอันนี้ ช่วยเวลาถอดปืนแล้วไม่ต้องอุบไกเหมือนกล็อก (แต่ผมรู้สึกว่า มันทำให้ถอดยากขึ้น โดยเฉพาะคนมือใหญ่นิ้วใหญ่ ต้องใช้หัวปากกาหรือลวดเขี่ยอย่างเดียว) ข้อดีคือกันปืนลั่นเวลาถอด ได้อย่างเสียอย่างเนอะ...

บททดสอบ S&W M&P 9mm โดย อ.ผณิศวร จะลงในอวป. 381 ก.ค. 49 ครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 01:53:54 PM »

ดู ๆ แล้วก็น่าเล่นเหมือนกันนะครับ....เป็นโครงโพลิเมอร์หุ้มสแตนเลส....
tiger4w
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 11:04:34 PM »

ได้ความกระจ่างมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ ขอขอบคุณท่านผองพัฒ และ ท่าน spooner ท่าน 686 และ ยังคงรอท่านอื่นๆที่ได้ลองสัมผัสหรือไปดูการทดสอบมาแล้วที่สนาม ร.ด จะได้เป็นแนวทางในการเลือกครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 08:29:49 PM »

จากที่ได้ลองสัมผัสดู
งานเนี้ยบเรียบร้อยดีมาก ไกราว 6ปอนด์ได้ แต่หลุดคมดีครับ(ดีกว่าที่คิดไว้ตอนแรกว่าคงจะหนักเหมือนซิกมา) บางกว่ากล็อกใครชอบลูกดกบางๆคงจะชอบ(แม็กจุ17นัด) ด้ามจับเปลี่ยนความหนาได้ 3 ระดับ รีคอยล์ไม่เยอะ ที่ไม่ค่อยชอบตรงจัดเดียวคือ ระบบ Sear Deactivation Lever คือ มันจะเป็นขาสีเหลืองอยู่ในโครงปืนข้างๆ Magazine Safety ทาง Smith บอกว่าขาเหลืองๆอันนี้ ช่วยเวลาถอดปืนแล้วไม่ต้องอุบไกเหมือนกล็อก (แต่ผมรู้สึกว่า มันทำให้ถอดยากขึ้น โดยเฉพาะคนมือใหญ่นิ้วใหญ่ ต้องใช้หัวปากกาหรือลวดเขี่ยอย่างเดียว) ข้อดีคือกันปืนลั่นเวลาถอด ได้อย่างเสียอย่างเนอะ...

บททดสอบ S&W M&P 9mm โดย อ.ผณิศวร จะลงในอวป. 381 ก.ค. 49 ครับ

...ไม่รู้ว่าเรื่องความแม่นยำเมื่อเทียบกับ Glock จะเป็นอย่างไรบ้างครับ...  Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 09:06:15 PM »

สมิธฯ MP ตัวใหม่นี่ เหนือกว่าซิกม่าแยะครับ  เรียบร้อยประณีตสวยงาม ไกดีมากสำหรับปืนระบบนี้  ความแม่นยำเหนือกว่าสมิธฯ 9 มม.ที่เคยทดสอบมา (ยกเว้นพวก PC อย่าง ชอร์ตตี ไนน์)  เทียบกับกล็อกไม่ขายหน้าครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 09:30:10 PM »

ผมว่ารุ่นนี้ของสมิธฯ  ดัดแปลงมาจากรุ่น SW 990L มาหลายอย่างเหมือนกันครับ......เห็นได้ชัด ๆ คือ หลังด้ามที่ถอดเปลี่ยนได้......
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 11:32:40 PM »

ผมว่ารุ่นนี้ของสมิธฯ ดัดแปลงมาจากรุ่น SW 990L มาหลายอย่างเหมือนกันครับ......เห็นได้ชัด ๆ คือ หลังด้ามที่ถอดเปลี่ยนได้......

เป็นลูกผสมระหว่าง SW990L กับ Sigma ครับ ไม่ได้เอาเฉพาะ ตัวใดตัวหนึ่ง แล้วก็ พัฒนาไปอีกโดยตัวของตัวเอง

ส่วนตัวแล้ว ผมกลับชอบ องศาด้ามของ ซิกม่า มากกว่า กล๊อก แล้ว SW M&P ใช้องศาเดียวกันกับ ซิกม่า จึงน่าจะดี แต่ต้องลองยิงดูครับถึงรู้
tiger4w
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2006, 02:14:05 PM »

สมิธฯ MP ตัวใหม่นี่ เหนือกว่าซิกม่าแยะครับ เรียบร้อยประณีตสวยงาม ไกดีมากสำหรับปืนระบบนี้ ความแม่นยำเหนือกว่าสมิธฯ 9 มม.ที่เคยทดสอบมา (ยกเว้นพวก PC อย่าง ชอร์ตตี ไนน์) เทียบกับกล็อกไม่ขายหน้าครับ
[/quote

ชอร์ตตี้ไนน์ แม่นมากเพราะอะไรครับ หรือว่าเป็นปืนแต่งพิเศษ ถ้าเทียบกับ m&p9 ถ้าชอร์ตี้ไนน์คะแนนเต็ม ๑๐ m&p9
จะได้คะแนนเท่าไรครับ รบกวนถามท่านผองพัฒ หรือท่านที่ได้สัมผัสทั้ง ๒ตัวมาแล้วครับ ขอบคุณครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2006, 03:49:39 PM »

ไม่ทราบว่าของงร้านไหนครับ ผมเห็นของไทยเนก็มีแต่แพงไปหน่อยคือประมาณ 50,000 เมื่อเทียบกับสวัสดิการรุ่นอื่น

9 พาราของไทยเน เช่น เทารัสและซีแซดอยู่ที่ 3 หมื่นปลายๆ - 4 หมื่นต้นๆ ส่วนกล๊อก 9 พารา ปืนบ้านหม้อก็ 37,000

ถ้าสมิทรุ่นนี้ราคาเท่ากล๊อก17 ละก็น่าคิดครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ole01
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 05:51:45 PM »

ผมกำลังจะจองเหมือนกัน เป็นตัวมาตราฐาน เห็นแล้วชอบมาก ของดีราคาน่าคบ รูปร่างปาดเปรียว ชอบมาก Grin Grin เห็นของน้าซื้อมาใหม่เป็นตัวคอมเพ็ค ยังไม่ได้ลอง มีโอกาสลองจะมาบอก หลงรัก หลงรัก
meawah
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 07:03:45 PM »

ยิงของน้องทำงาน อบต.เชิงทะเล ไกหลุดคม เฉียบขาดมาก  ระยะ 25 เมตร ไม่หลุดดำ  ยิงซ้ำจับเป้าเร็วแม่นยำ  เชียร์ครับ 
ดอยก่อวัน
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:30:36 PM »

โอว...กระทู้เก่าเก็บ ปี2006
หน้า: [1]
  พิมพ์