เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 04:32:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือ สพป.  (อ่าน 3537 ครั้ง)
SEK
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 08:55:04 PM »

วันนี้หลังจากที่กลับจากศาลปกครองได้แวะไปหาพรรคพวกกันที่หลังวังฯ ได้เหน็บคู่มือของ สพป.ไปด้วยมีคนสนใจและอยากได้หลายคน จึงอยากเสนอให้ทำเพื่อเผยแพร่ให้ประชาชนทั่วๆไปได้รับทราบและศึกษากัน แต่อาจจะต้องมีการปรับปรุงบ้างนิดหน่อย เช่น
        1.ถ่ายเอกสารทั้งด้านหน้า-หลัง เพื่อให้รูปเล่มบางลง และอาจช่วยให้การเข้าเล่มดีขึ้นไม่หลุด
        2.แนบใบสมัครสมาชิก สพป.ลงในเล่มเลยเพื่อเป็นช่องทางเพิ่มจำนวนสมาชิก
        3.ควรจะมีที่อยู่หรือสถานที่ติดต่อเพื่อให้ ประชาชนที่เกิดปัญหาเรื่องอาวุธปืนที่ไม่ได้เล่นเวป ติดต่อได้
        4.เมื่อแล้วเสร็จน่าจะขอความร่วมมือจากหนังสือต่างๆช่วยแนะนำคู่มือเล่มนี้ เป็นกรอบแนะนำเล็กๆคล้ายกับแนะนำอุปกรณ์   
ปืน
         ใครมึความเห็นยังงัยบ้างครับ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 09:07:30 PM »

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับเกี่ยวกับ  สพป.

ถ้าจะทำออกมาแจกเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ จะได้ศึกษาให้เข้าใจว่า สพป. คืออะไร

และก็ทำให้อีกหลายๆท่านที่เพิ่งเข้าวงการปืนไว้ศึกษาครับ 

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 09:11:29 PM »

เข้าท่าครับ  และน่าจะเพิ่มวิธี กับขั้นตอนการขอ ป.3 ด้วย
แต่การเผยแพร่ในที่สาธารณะ  คงต้องศึกษา พ.ร.บ.การพิมพ์ ก่อน
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 09:59:09 PM »

[quote author=vorrakit link=topic=1762.msg44026#msg44026 date=1103638050]
       ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับเกี่ยวกับ  สพป.

ถ้าจะทำออกมาแจกเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ จะได้ศึกษาให้เข้าใจว่า สพป. คืออะไร

และก็ทำให้อีกหลายๆท่านที่เพิ่งเข้าวงการปืนไว้ศึกษาครับ 
อ้างถึง
[/color] คงต้องขอให้ช่วยค่าถ่ายเอกสารหน่อยนะครับเพราะเล่มหนาปึกเลย แต่มีประโยชน์มากๆสมควรมีไว้ประจำบ้าน(เหมือนยาสามัญประจำบ้าน) Shocked Shocked Shocked
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 10:07:00 PM »

เรื่องค่าใช้จ่ายไม่มีปัญหาครับ.........ว่าแต่จะไปรับได้ที่ไหนครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 10:35:58 PM »

เรื่องค่าใช้จ่ายไม่มีปัญหาครับ.........ว่าแต่จะไปรับได้ที่ไหนครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Grinติดต่อผมครับ...แต่คงต้องรอปีหน้าติดตามข่าวว่าจะจัดพิมพ์อีกที่เมือไรทางเว็บ อปว ครับ...ตอนนี้รบกวนพี่ส่ง ชือ ที่อยู่ เบอร์โทร เบอร์แฟ๊ก(ถ้ามี) อาชีพ แล้วก็ E-mail มาให้ผมทางข้อความส่วนตัวก่อนครับ...คือเป็นการสมัคสมาชิกนะครับ..แล้วถ้าส่งสัยอะไรก็ลองไปอ่านที่กระทู้วันที่ 19 ที่คุณทัดมาลาตั้งไว้ครับจะสรุปเรืองย่อ ๆ ที่เราประชุมกัน ครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 09:53:05 AM »

ขอเสนออีกเรื่องนะครับถ้าประชุมครั้งหน้าใช้วิธีประชุมแบบออนไลน์ไปในแต่ละภาค(เช่นภาคใต้)ที่ไม่สามารถมาร่วมประชุมได้
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:05:03 AM »

เข้าท่าครับ  และน่าจะเพิ่มวิธี กับขั้นตอนการขอ ป.3 ด้วย
แต่การเผยแพร่ในที่สาธารณะ  คงต้องศึกษา พ.ร.บ.การพิมพ์ ก่อน
[/color]เรื่องนี้คงต้องรบกวนพี่สุพินท์แล้วละครับ
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:29:53 AM »

Grinติดต่อผมครับ...แต่คงต้องรอปีหน้าติดตามข่าวว่าจะจัดพิมพ์อีกที่เมือไรทางเว็บ อปว ครับ...ตอนนี้รบกวนพี่ส่ง ชือ ที่อยู่ เบอร์โทร เบอร์แฟ๊ก(ถ้ามี) อาชีพ แล้วก็ E-mail มาให้ผมทางข้อความส่วนตัวก่อนครับ...คือเป็นการสมัคสมาชิกนะครับ..แล้วถ้าส่งสัยอะไรก็ลองไปอ่านที่กระทู้วันที่ 19 ที่คุณทัดมาลาตั้งไว้ครับจะสรุปเรืองย่อ ๆ ที่เราประชุมกัน ครับ Grin
ผมเสนออย่างนี้ครับ  ว่าต้นฉบับที่นายสนเอาไปใช้ถ่ายเพื่อเข้าเล่มทำปกน่ะ  ทำสำเนาออกมาสัก 4-5 ชุดดีมั้ย?  แล้วส่งสำเนาต้นฉบับดังกล่าวไปให้กับสมาชิกดำเนินการในแต่ละภาค  หากมีท่านใดในภาคนั้นๆต้องการ/หรือสมาชิกดำเนินการเห็นว่ามีช่องทางในการเผยแพร่  ก็ให้สมาชิกดำเนินการ (ทีมงาน  Wink ) เป็นผู้จัดการถ่ายเอกสาร  เข้าเล่ม  ทำปก  แล้วเผยแพร่/หรือส่งมอบให้กับสมาชิกของภาคนั้นๆ

หากมีการแก้ไข  ปรับปรุง  เพิ่มเติม  ก็ให้นายสนเป็นศูนย์กลางกระจายสำเนาที่ได้รับการปรับปรุงนี้แล้วไปให้แก่สมาชิกดำเนินการประจำภาคต่อไป

ผมเสนอวิธีนี้ก็เพื่อมิให้เป็นภาระแก่นายสนมากเกินไปครับ  และยังเป็นการวางเครือข่าย สพป. ไปในส่วนภูมิภาคด้วยในตัว

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:55:39 AM »

.......... Grin..ผมว่าทำเป็นเล่มแจก กันมากๆคงจะมีต้นทุนสูงพอสมครว  ผมว่าขายในราคาถูกๆ(ราค่าต้นทุน)  โดยฝากร้านขายปืน และตามสนามยิงปืนต่างๆ  ในเล่มก็แทรกใบ สมัคร และสติกเกอร์ชมรมไว้ด้วย... Grin

Wink........เรื่องถ่ายเอกสารทั้งด้านหน้า-หลัง  เห็นด้วยอย่างยิ่ง เพื่อประหยัดกระดาษ และรูปเล่มจะได้บางลงด้วย..... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 12:44:26 PM »

จริงๆ ผมว่าถึงขายเอากำไรมั่งก็ดีครับ
สพป.จะได้มีทุนรอน จะได้เข้มแข็ง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

narongt
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 03:30:32 PM »

ผมขอเพิ่มเติมความเห็นนิดนึงนะครับว่าน่าจะคัดใจความสำคัญออกมาเป็นฉบับย่อรวมทั้งใบสมัครแล้วส่งเป็นไฟล์เอกสารให้สมาชิกนำไปพิมพ์เพื่อเผยแพร่หรือส่งผ่านทางการส่งต่อเมล์ ในส่วนใบสมัครอาจจะใช้วิธีเช่าตู้ ป.ณ. เป็นรายเดือนเพื่อที่ให้ผู้สมัครส่งใบสมัครกลับมาโดยไม่ต้องติดแสตมป์ ส่วนถ้าใครต้องการฉบับเต็มให้ติดต่อซื้อเป็นรายบุคคลไป น่าจะทำให้การเผยแพร่เป็นไปได้รวดเร็วกว่า
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 03:38:12 PM »

- แจกให้กับสมาชิก สพป. ทุกคน โดยมีค่าใช้จ่าย ค่าธรรมเนียมสมาชิกแรกเข้า+ค่าเอกสาร
- ส่งเป็นวิทยาทานให้กับ จนท. ที่ทำงานด้านนี้เป็นคู่มือในการปฎิบัติงาน หากมีปัญหากางตำราว่ากันเลย
- ติดต่อขอสปอนเซอร์จากร้านปืน เพื่อลดค่าใช้จ่าย
- สงสัยว่า หากเผยแพร่มากๆ จะกลายเป็นธุรกิจ จะมีปัญหาด้านกฎหมายหรือเปล่า  Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 04:18:30 PM »

...ในส่วนใบสมัครอาจจะใช้วิธีเช่าตู้ ป.ณ. เป็นรายเดือนเพื่อที่ให้ผู้สมัครส่งใบสมัครกลับมาโดยไม่ต้องติดแสตมป์...
การเช่าตู้ ปณ. จะต้องเช่าแบบเป็นระยะเวลาครึ่งปีหรือ 1 ปีครับ (ถ้าผมจำไม่ผิด) แล้วก็ผู้ส่งต้องติดแสตมป์ด้วยครับ  เพียงแต่จ่าหน้าว่า "ส่ง ตู้ ป.ณ. ..."

แบบไม่ติดแสตมป์ ต้องไปขอใช้บริการจากทางการสื่อสารฯ ครับ  ซึ่งผู้รับจะเป็นผู้รับภาระค่าส่งแทนผู้ส่ง

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 04:27:34 PM »

ผมขอเสนออย่างนี้น่ะครับ

จัดทำในรูปข้อมูลอิเลคโทรนิก คือ แปลงเป็น PDF File  แล้วสรุปลงบนเวป  เพื่อ download 
ใครอย่างพิมพ์ ก็เข้าเครื่อง print out ออกมา ก็ดูได้  ไม่ยาก  และไม่เสียเนื้อที่
ที่สำคัญ พ.ร.บ การพิมพ์ ไม่ครอบคลุมถึง CD

ใครต้องการพิเศษ  ก็ write ลง CD ส่งไปให้โดยคิดค่าใช้จ่ายตามระเบียบ

อย่าลืม...กฎแห่ความเป็นจริงที่ว่า   ไม่มีของฟรีในโลก  แต่ก็ไม่จำต้องแพง...

ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างที่เสนอมาเช่นนี้  เพราะผมดูว่า สมาชิกบนเวปทุกท่าน น่าจะมีคอมพิวเตอร์แล้วและใช้คอมพิวเตอร์ได้เก่งพอดู...555

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์