เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:26:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามครับ..ตำรวจพกปืนต้องมีใบ ป.12 ไหมครับ หรือกฎหมายยกเว้นให้  (อ่าน 8873 ครั้ง)
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 02:11:25 PM »

คือ ผมสงสัยครับ ทราบว่า ใบอนุญาตพกปืน อนุญาตโดย มท.1 ซึ่งให้ยากมาก

แล้วตำรวจที่ แต่งเครื่องแบบ แล้วพกปืนด้วย ต้องมีใบอนุญาตให้พกพา ( ป.12 ) ด้วยหรือไม่
หรือว่า  กฎหมาย ยกเว้นให้ ว่า ถ้าเป็นตำรวจ และแต่งเครื่องแบบ และถ้าเข้าเวร ( ปฏิบัติหน้าที่ )
ให้พกปืนได้ 

หรือมีกฎใดกำหนดไว้หรือเปล่าว่า ตำรวจที่จะพกปืน ต้องผ่านการทดสอบ อย่างใดอย่างหนึ่งก่อน

เพราะว่า  ผมเคยเห็นจริงๆว่า

มีตำรวจจราจร เมาเหล้า กลิ่นเหล้าหึ่งเลย  พกปืน ขณะปฏิบัติหน้าที่
และใช้ด้ามปืน ทุบกระจกรถแท็กซี่ เพราะแท็กซี่ จอดรถติดไฟแดง ทับเส้น
ผมขับมอเตอร์ไซค์อยู่ จอดต่อหลังแท็กซี่พอดี เลยเห็น  ตรงแยกไฟแดง ข้ามทางรถไฟ ใกล้ สน. ดอนเมือง  น่ากลัวมาก

แล้วบางคน ออกเวรแล้ว แต่งครึ่งท่อน  ไปกินตามร้านข้าวต้ม หรือ ร้าน คาราโอเกะ
แต่ปืนยังพกตุงเอวอยู่เลย เจอบ่อยครับ  สุ่มเสี่ยงต่อการใช้ปืนยิงคนอื่น ขณะเมาสุรามากทีเดียว
เพราะบางคน ยังเป็น ตำรวจหนุ่มๆ เพิ่งจบมา  อายุน้อย  วุฒิภาวะทางอารมณ์ และการตัดสินใจ อาจยังไม่ดีพอ  อาจใช้ปืนไปในทางที่ผิดได้

เลยสงสัยว่า กรณีตำรวจ ที่พกปืน ต้องมีใบอนุญาต หรือ ต้องสอบผ่านกระบวนการใดๆหรือไม่
หรือว่า เมื่อเป็นตำรวจ และแต่งเครื่องแบบ และ อยู่ในขณะปฏิบัติหน้าที่ สามารถพกปืนได้เลย

แล้วถ้าออกเวรแล้วละ ( ไม่ได้ ปฏิบัติหน้าที่แล้ว )   ยังมีสิทธิ์พกปืนอยู่อีกหรือไม่

ที่ถาม เพราะอยากทราบจริงๆครับ
ว่า เขามีระเบียบปฏิบัติกันอย่างไรอะครับ
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 02:39:23 PM »

เท่าที่ทราบและรู้จักเจ้าหน้าที่ตำรวจมา(รู้จักเยอะพอสมควร)ไม่เห็นมีใครมีน่ะครับ ส่วนเรื่องผิดไม่ผิดลองตามลิงค์นี้ไปครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,17068.0.html
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 02:40:18 PM »

อืม....... ตำรวจสามารถพกปืนได้ครับโดยไม่ต้องมีใบ ป.12 โดยตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ และระเบียบตำรวจไม่เกี่ยวกับคดี
และสามารถพกได้ทั้งในและนอกเครื่องแบบในพื้นที่ที่ตนเองรับผิดชอบ หรือสามารถพกอาวุธปืนได้ไปนอกพื้นที่ที่ตนเองรับผิดชอบโดยมีคำสั่งจากผู้บังคับบัญชา โอย....อีกเยอะครับข้อยกเว้นนี่
      สรุปแล้วตำรวจพกปืนต้องมีใบ ป.12 หรือไม่.... จะมีหรือไม่มีก็ได้ครับแต่เท่าที่ผมรู้จักตำรวจและตั้งแต่เป็นตำรวจมาไม่เห็นมีใครมี ป.12 เลยครับ แม้แต่ตัวผมเองทุกวันนี้ทำงานสายงานด้านสืบสวนแต่งตัวนอกเครื่องแบบพกปืนก็ไม่มี ป.12  Cheesy ไปตามพื้นที่ต่างๆก็ไม่เป็นไรครับ  Cheesy เดี๋ยวรอพี่ป้อมทองมาบอกดีกว่าครับ ผมไม่ได้เป็นพนักงานสอบสวนมาเกือบ 3 ปีแล้วชักลืมๆ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2006, 06:23:24 PM โดย werasak » บันทึกการเข้า
SoNgKlod
ดาวทอง 7 ร.ร.ภ.5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 05:49:37 PM »

ประมวลระเบียบการตำรวจไม่เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 22 บทที่ 13 ข้อ 6 ครับ อายุ 6 เดือน  Grin Grin
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 06:24:50 PM »

อ่า.....ขอบคุณครับ หนังสือระเบียบไม่เกี่ยวกับคดีของผมหายไปไหนแล้วไม่รู้ มีอยู่แต่ พ.ร.บ.ตำรวจ คับ Grin
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 08:09:48 PM »

ตำรวจพกปืน แล้วผิดกฏหมาย   แล้วใครล่ะจะเป็นคนจับ  อิอิ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 09:22:53 PM »

ตำรวจพกปืน แล้วผิดกฏหมาย แล้วใครล่ะจะเป็นคนจับ อิอิ

นั่นดิ........... Grin

ผมเคยเจอตำรวจไปนั่งร้านอาหาร.....มี ๒ นาย.....ใส่ครึ่งท่อน  ปืนใส่เข็มขัดคาดที่เอว  เห็นจะ ๆ เลย  ว่าเป็นปืน.....ขึ้นจับไมค์ร้องเพลงบนเวที.....ท่าทางเมามาก....ผมเห็นไม่ค่อยเข้าท่าเลยรีบเช็คบิล....เปลี่ยนร้านทันทีครับ......... Tongue
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 09:38:15 PM »

..... ตำรวจดีดีก็มีเยอะ แต่ที่แย่นี่สิ มันน่ากลัวเหมือนกันน่ะ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 10:16:44 PM »

ตำรวจพกปืนผิดกฎหมาย ใครจับ ก็ตำรวจสิครับจับ Grin อย่าไปคิดมากครับ ที่เห็นพกปืนครึ่งท่อนเมากันได้ส่วนใหญ่ก็อยู่ในท้องที่ของตัวเองละครับ รับรองครับไม่มีใครไปจับแน่ๆแต่ถ้ามีเรื่องถึงเจ้านายเมื่อไรก็โดนลงโทษกันทั้งนั้นนี่ครับ Wink
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 11:01:44 PM »

ประมวลระเบียบการตำรวจไม่เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 22 บทที่ 13 ข้อ 6 ครับ อายุ 6 เดือน Grin Grin
ข้าราชการตำรวจที่จำเป็นต้องพกพาอาวุธปืนติดตัวไปเพื่อปฏิบัติหน้าที่ราชการไม่ว่าปืนนั้นจะเป็นอาวุธปืนส่วนตัวหรือของทางราชการจะต้องได้รับอนุญาตจากผู้บังคับบัญชาชั้นหัวหน้าสถานีหรือเทียบเท่าขึ้นไป,การอนุญาตให้อยู่ในดุลพินิจของผู้บังคับบัญชาผู้อนุญาตควรจะให้พกภายในกำหนดกี่วัน แต่ทั้งนี้การอนุญาตครั้งหนึ่งจะต้องไม่เกินหกเดือน สำหรับตำรวจผู้มีอำนาจอนุญาตดังกล่าวและตำรวจชั้นร้อยตำรวจเอกขึ้นไปถ้าจะต้องปฏิบัติราชการและมีความจำเป็นต้องพกพาอาวุธปืนติดตัวไปด้วย ถือว่าอยู่ในภาวะรู้การควรมิควรเป็นอย่างดีแล้วไม่ต้องขออนุญาตผู้ใด เว้นแต่ให้นำบัตรประจำตัวติดตัวไปด้วยเพื่อแสดงเมื่อจำเป็นเท่านั้น

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
หน้า: [1]
  พิมพ์