เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:28:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาที่ใช้....เมื่อตัดสินใจ...ยิง...  (อ่าน 3228 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 09:11:41 PM »

Grin......จากการที่เป็นคนชอบอ่านหนังสือ......โดยเฉพาะหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืน........ก็ไปอ่านเจอครับ....เลยเอามาฝากให้ทุกท่าน ได้อ่านและร่วมแสดงความคิดเห็นครับ....ว่าจะจริงแท้แค่ไหน....คือเรื่องเป็นอย่างนี้ครับ....

การยิงปืน  เราเคยสงสัยหรือเปล่าครับว่า เมื่อเราตัดสินใจยิง ความเร็วในการทำงานของกระสุนปืนนั้น  ใช้เวลาเท่าไหร่ตั้งแต่เข็มแทงชนวนกระแทกลงไปบนจานท้ายกระสุน  จนกระทั่งหัวกระสุนพุ่งออกไปจากลำกล้อง 

เขาให้ความคิดเห็นไว้อย่างนี้ครับ... Smiley

เมื่อเราตัดสินใจยิง ต้องใช้เวลา ๐.๒ วินาที ในการที่ สมอง สั่งการให้นิ้วทำหน้าที่เหนี่ยวไก  เมื่อนกสับ  สับลงไปกระแทกเข็มแทงชนวน  ใช้เวลาในการวิ่งเข้ากระแทกจอกจานท้ายกระสุน  ๐.๐๐๕ วินาที

เมื่อชนวนเกิดประกายไฟ จะใช้เวลาในการเผาไหม้ดินขับที่บรรจุอยู่ภายในปลอก  ๐.๐๐๐๔ วินาที  รวมเวลาถึงขั้นตอนนี้   ๐.๒๐๕๔ วินาที

หลังจากนั้น  ๐.๐๐๔  วินาที หัวกระสุนจะถูกแรงดันของแก๊สที่เกิดจากการเผาหม้ของดินขับ  ผลักดันให้หลุดออกจากปลอก  เคลื่อนตัวผ่านลำกล้องออกไปความเร็วเฉลี่ยในปืนพก  ๓๐๐  เมตร ต่อวินาที   ใช้เวลาในการเดินทางอยู่ในลำกล้องประมาณ  ๐.๐๐๑๒  วินาที  เร็วหรือช้ากว่านี้ขึ้นอยู่กับ ความเร็วของหัวกระสุน  อัตราครบรอบของเกลียวในลำกล้อง รวมไปจนถึงแรงกระทำระหว่างผนังลำกล้องกับหัวกระสุน  โดยหัวกระสุนจะหมุนรอบตัวเองประมาณ  ๑,๐๐๐ รอบต่อวินาที

หากเป้าอยูที่ระยะ  ๒๕ หลา หัวกระสุนจะใช้เวลาในการเดินทางประมาณ ๐.๑๑๒๕ วินาที  ส่วนผู้ยิงจะรับรู้ถึงแรงรีคอล์ยที่เกิดขึ้น หลังจากหัวกระสุนพ้นออกจากปลายลำกล้องไปราว ๆ ๐.๒ วินาที

รวมระยะเวลาตั้งแต่สมองสั่งการให้นิ้วเหนี่ยวไกยิง  เกิดการเผาไหม้ของดินขับ   ผลักดันหัวกระสุนให้เคลื่อนออกไป ตามลำกล้อง  จนกระทั่งกระทบเป้าหมาย ที่ระยะ   ๒๕  หลา   จะใช้เวลาทั้งสิ้น  ๐.๓๑๙๕   วินาที..........

ต้องขออภัยหากท่านใดเคยอ่านมาแล้วครับ...................จริงแท้แค่ไหน........ผมเองก็ไม่เคยสนใจ.....แต่ได้อ่านแล้วก็...น่าสนใจดีครับ....ขอบคุณครับ... Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2006, 08:04:59 PM โดย SPOONNER » บันทึกการเข้า
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 09:15:38 PM »

เคยอ่านมาแล้วเช่นกันครับ  นานมาแล้ว
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 09:36:30 PM »

มาหาความรู้เพิ่มเติมต่อ
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 11:15:45 PM »

ขอบคุณมากครับที่นำมาบอกกัน...........

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 11:46:33 PM »

นายสมชายว่าที่น่ากลัวที่สุดคือเสียเวลาตัดสินใจก่อนหยิบปืนครับ... ตัดสินใจว่าจะทิ้งปืนไว้ในรถ หรือเหน็บเอวลงไปกินก๋วยเตี๋ยว...

เมื่อประมาณสองสัปดาห์ที่ผ่านมา... มีสายตำรวจฯ แถวอำเภอไทรน้อยถูกพวกพ่อค้ายาเสพติด ยิงเสียชีวิตในร้านก๋วยเตี๋ยวฯ เวลาบ่ายโมง กลางวันแสกๆ... ตามข่าวว่าสายคนนี้เป็นมือดีมากๆ ไปไหนมาไหนระวังตัวตลอด เข้ากินก๋วยเตี๋ยวก็เลือกร้านที่ต้องเข้าไปในหมู่บ้านฯ ไม่ใช่ข้างถนน จะเลือกที่นั่งก็ต้องมองเห็นหน้าร้าน... แต่วันนั้นคิดว่ากลางวันแสกๆ เลยไม่ได้หยิบปืนไปด้วย... เลยแย่...

พวกมือปืนโทร.เข้าที่มือถือของสายฯ ก่อน เพื่อรบกวนสมาธิ สายฯ ก้มลงดูมือถือ... มือปืนสองคนลงจากรถได้ กระบอกแรกยิงนัดแรก(.45) จากระยะประมาณ 15 เมตรครับ... เข้าที่คอ จากนั้นเดินไปยิงไปทิ้งปลอกฯ เรี่ยราดตามรายทางอีกสามสี่นัด เข้าที่หัวหมด แล้วกระบอกที่สองซ้ำเข้าอีกด้วย 9 มม.เห็นรูปในหนังสือพิมพ์แล้วน่ากลัวมากครับ... มือกำโทรศัพท์ค้าง...

ที่นายสมชายเล่าให้ฟังคืออยากจะบอกว่าการประเมินสถานการณ์เป็นเรื่องใหญ่กว่าชักปืนเร็ว ยิงเร็วนะครับ... หากสายตำรวจท่านนั้นประเมินฯ ได้ก่อน อาจชักปืนอยู่ในมือก่อนหน้าแล้ว แล้วจะยิงก่อน หรือจะกระโดดหนี ก็แล้วแต่สถานการณ์... อาจจะรอด ไม่ต้องกลายเป็นผู้สละชีพเพื่อชาติครับ...
นายตัว อ.
^.^คำพูดคือนายคน^.^
Full Member

คะแนน 0

^.^นักฆ่าในเงาดำ^.^

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 11:55:23 PM »

สติครับสำคัญสุด Grin Grin Grin
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 01:44:17 AM »

ถ้าตัดสินใจยิงแล้ว เวลาก็คงประมาณนี้ครับ    แต่เวลาที่ตัดสินใจว่าจะยิงนี่ผมคิดว่าไม่แน่นอนครับ  ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ที่เจอ  รวมถึงประสบการณ์  , สติกับใจของคนถือปืนครับ         สำหรับผมเองยังไม่มีประสบการณ์ยิงครับ  ได้แต่คิดว่าถ้า..อย่างนั้น  ถ้า..อย่างนี้  ครับ    Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 06:59:30 AM »

ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่าน Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 08:46:43 AM »

ขนาด ตร. ยังโดนเลย หากเป็นคนธรรมดา ต้องระวังเป็นสองเท่า....ทั้ง ตร. และ โจร ตกใจ ตกใจ ตกใจ ยากตรงตัดสินใจนี่แหละ ว่าจะเลือกพก หรือไม่พกดี  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 09:23:56 AM »

ขนาด ตร. ยังโดนเลย หากเป็นคนธรรมดา ต้องระวังเป็นสองเท่า....ทั้ง ตร. และ โจร ตกใจ ตกใจ ตกใจ ยากตรงตัดสินใจนี่แหละ ว่าจะเลือกพก หรือไม่พกดี หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จริงอย่างพี่ นักสำรวจ กล่าวครับ.........ทางที่ดีเราพยายามหลีกเลี่ยง อย่าเอาตัวไปเสี่ยงกับ สถานะการณ์ที่ เรา จะต้องใช้ ปืน ดีกว่าครับ หากมันจะจำเป็นต้องใช้จริงๆ ก็ขอให้เกิดจาก เราได้ ระวัง จนถึงที่สุดแล้วครับ  ด้วยความเคารพ หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 10:21:31 AM »

แบบที่พีสมชาย(ฮา) ว่าไว้นะครับ....น่ากลัวที่สุดตอนที่ตัดสินใจก่อนจะหยิบปืน.......ถ้าเราเสียเวลาไปเพียงเสี้ยววินาที...ก็มีสิทธิโดนก่อน........ Smiley
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 12:33:17 PM »

หลงรัก
ครับ
หมาป่ารอเหยื่อเสมอครับ
ระยะที่ยิงนัดแรก ห่างตั้ง 15 ม
ระยะนี้ผมว่าคนยิงคงมั่นใจในตัวเองสูงมาก
คนปกติยากครับที่จะระวังตัวได้ตลอด
ความคิดผมคิดเพียงขอมีเวลาเท่านั้น..
คนตายมากต่อมากมายที่มีปืนติดเอวหรืออยู่ข้างตัว
 หลงรัก

nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 03:29:57 PM »

เป็นฝ่ายตั้งรับก็น่าลำบากใจครับ

ไม่รู้จะเข้ามารูปแบบไหนบ้าง

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 04:58:08 PM »

ขอบคุณมากนะครับคุณ spoonner ที่นำความรู้มาให้อ่าน ขอบคุณมากครับ Cheesy

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2006, 08:07:46 PM »

ข้อความโดย: pb007 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ขอบคุณมากนะครับคุณ spoonner ที่นำความรู้มาให้อ่าน ขอบคุณมากครับ 

หากได้เจอสิ่งที่ดีมีประโยชน์...ไม่มากก็น้อย...ผมจะนำมาเสนอให้สมาชิกที่สนใจ...ได้รับทราบอย่างทั่วถึงกันเสมอครับ.....เพราะบางเรื่องเรารู้คนอื่นไม่รู้..หรือว่าคนอื่นรู้เราไม่รู้ก็นำมาแบ่งปันกัน...ก็จะเกิดประโยชน์ขึ้นไม่มากก็น้อย.....ขอบคุณครับ.... Smiley
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์