เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:17:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยลืมหรือตั้งใจไม่ล้างปืนของตนเอง  (อ่าน 8407 ครั้ง)
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 09:59:53 AM »

มีใครบ้างครับที่ล้างปืนด้วยตนเอง เมื่อยิงปืนแล้ว ลืมล้างปืน หรือตั้งใจไม่อยากล้างปืนปล่อยไว้หลาย ๆ วันแล้วค่อยมาล้าง บ้าง

คำถาม ก็คือ คุณเคยลืมหรือตั้งใจไม่ล้างปืนหลังจากยิงเสร็จแล้วเป็นเวลานานที่สุดกี่วัน และส่วนใหญ่เป็นปืนประเภทไหน(สั้น หรือยาว)

ผมตอบก่อน ใหม่ ๆ ที่มีปืนก็ล้างบ่อย ๆ และล้างทุกครั้งหลังจากใช้งาน แต่ปัจจุบันขี้เกียจล้างโดยเฉพาะปืนยาว บ้างครั้งใช้งานเสร็จก็ทิ้งไว้ 2-3 อาทิตย์ (โดยเฉพาะหน้าแล้งที่ไม่ใช่หน้าฝน) วันไหนอารมณ์ดี ๆ มีเวลาหน่อย ถึงค่อยเอามาล้าง...ฮ่า ๆ สาเหตุเนื่องจากว่าการล้างปืนยาวจะใช้เวลาค่อนข้างมาก ผมใช้เวลาในการล้างปืนยาว อย่างน้อยก็ 1 ชั่วโมงครับ  ส่วนปืนสั้นเคยทิ้งไว้ประมาณ 1-3 วันแล้วก็เอามาล้าง ปืนสั้นส่วนใหญ่จะใช้เวลาล้างไม่นานนัก ประมาณ 20-30 นาที ก็เลยทำให้ขี้เกียจล้างปืนยาวมากกว่าปืนสั้น อาการนี้เกิดขึ้นบ่อย ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:12:30 AM »

ขอตอบก่อนเป็นคนแรกเลย
ผมชอบยิงปืนมากแต่ไม่ค่อยชอบล้างปืนเท่าไร
อย่างเร็วก็เกือบๆอาทิตย์  อย่างช้าก็ประมาณ1ปี
บางที่กระบอกไหนที่ยิงบ่อยๆ ก็ยิงจนปืนดำ
แต่โชคดีหน่อย ที่ผมอยู่ความชื้นน้อย ปืนไม่ค่อยเป็นสนิม
ผมรักปืนนะครับ แต่ไม่ค่อยสนใจดูแลเท่าไร เป็นอะไรที่ไม่ควรเอาเป็นตัวอย่าง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:16:12 AM »

เท่าที่ตั้งใจทิ้งไว้เพราะเหนื่อยจนขี้เกียจก็ประมาณ 2-3 วันครับ ถ้าไปต่างจังหวัดแบบป่าที่ยิงปืนเล่นด้วยก็เช็ดแค่ผิวนอกเฉยๆ ยกเว้นไปเข้าป่าเข้าทุ่งกับพวกเล่นปืนเหมือนกัน ตอนเย็นถ้าว่างๆ ก็เอาออกมาถอดล้าง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:19:37 AM »

เคยตั้งใจไม่ล้างบ่อยครับ แต่ไม่เกิน 5 วันครับ  แบบพี่บุญที่ปล่อยเป็นปี  หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมไม่กล้าครับ  ไม่อยากเห็นภาพตอนที่ทิ้งปืนไว้ปีนึง  ถอดออกมาล้างแล้วจะเป็นอย่างไร  ตกใจ

บางโพ 5
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:30:33 AM »

ไม่เคยตั้งใจที่จะ ไม่ล้างครับ..........แต่มีความคิดอยู่ตลอดเวลาหลังจากยิงแล้วว่า........ต้องล้าง

ซึ่งบางครั้ง อาจจะทิ้งไว้ วัน สองวัน เพราะไม่มีเวลาจริงๆ..............แต่หากมีเวลาเมื่อไหร่ จะล้างปืนทันที

ไม่งั้น ไม่สบายใจ มากๆครับ.............

คงเป็นเพราะโรงเรียน ทั้งสอน ทั้งเน้นในเรื่องนี้ เลยติดเป็นนิสัย..............แถมลามไป เคี่ยว ลูกน้องด้วยต่างหาก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:34:20 AM »

แต่ก่อนล้างเองครับ หลังๆขี้เกียจเลยจ้างสนามล้าง หลังสุดที่ไปยิงทดสอบกันที่อุทัย ยังไม่ได้ล้างเลย Embarrassed Tongue

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:39:27 AM »

หลังสุดที่ไปยิงทดสอบกันที่อุทัย ยังไม่ได้ล้างเลย
คิดว่าหลายเดือนแล้วเหมือนกัน  งานนี้ผมได้เพื่อนแล้ว
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 10:58:11 AM »

ถ้ายิงที่สนาม ให้เขาบริการล้างให้ครับ เร็ว และ เขาพร้อมด้วย

ถึงบางคนจะบอกว่าสนามล้างไม่ค่อยสะอาด แต่รู้สึกจะล้างสะอาดกว่าตัวเองล้างอีก มือไม่เหม็นด้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:07:42 AM »

เป็นปีครับ  ปกติปืนสั้นถ้าขี้เกียจล้างก็ราวๆ 3-4 เดือน  ถ้าปืนยาวพวก CZ ดึงผ้า 2 หนแล้วเก็บเป็นปี  ตกใจ

บางทีก็ สบัดๆแล้วเก็บครับ  .......... ฉีดโซเน็คก่อนน๊ะครับ Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:21:22 AM »

เห็นการล้างของคนรับจ้างล้างปืนของแต่ละสนามแล้วสงสารปืนเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:26:17 AM »

เห็นการล้างของคนรับจ้างล้างปืนของแต่ละสนามแล้วสงสารปืนเจ้าค่ะ
สนามบางบังทองล้างดีมั้งครับ

สงสารด้านไหนครับ เห็นหลายท่านบอกว่าเขาล้างไม่ดีเลยไม่รู้ว่าที่ล้างดีมันเป็นอย่างไร เพราะก็เห็นสะอาดดีมากกกก

ไปยืนดูเขาล้างก็เห็นเขาก็พยายามถอดประกอบแบบทนุถนอมออก

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:28:30 AM »

สนามบางบังทองล้างดีมั้งครับ

สงสารด้านไหนครับ เห็นหลายท่านบอกว่าเขาล้างไม่ดีเลยไม่รู้ว่าที่ล้างดีมันเป็นอย่างไร เพราะก็เห็นสะอาดดีมากกกก

ไปยืนดูเขาล้างก็เห็นเขาก็พยายามถอดประกอบแบบทนุถนอมออก

ไม่รู้สิเจ้าค่ะ แต่ถ้าเป็นปืนของข้าน้อยแล้วเอาคัตเตอร์มาขูดๆ ข้าน้อยยอมเหม็นมือล้างเองดีกว่า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:44:39 AM »

ไม่รู้สิเจ้าค่ะ แต่ถ้าเป็นปืนของข้าน้อยแล้วเอาคัตเตอร์มาขูดๆ ข้าน้อยยอมเหม็นมือล้างเองดีกว่า
ใช่ครับผมก็กลัวปืนเป็นรอย

อย่างนี้ต้องบอกว่าเด็กล้างปืนที่ล้างให้ผมเขาเก่ง ล้างไม่มีรอยแถมสะอาดเอี่ยมเลย  Grin Grin Grin Grin ขอบคุณครับ

โพธิ์ เกื้อเพชรแก้ว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:55:13 AM »

-ยิงเสร็จกลับถึงบ้านผมล้างทันทีเลย แต่ถ้าเหนื่อยมากอาจนอนก่อน 2- 3 ชม. ค่อยตื่นขึ้นมาล้าง
-พี่ยิ่นเฟน แซ่ตั้ง(อดีตนักยิงของเขต 9) ก่อนจับปืนบางครั้งแกต้องล้างมือเสียก่อน  ตอนขาย
 ปืน .38 ของแกที่ยิงมาเกือบหมื่นนัด ผู้ซื้อถามว่านี่ปืนใหม่หรือ (ha-ha)
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:57:13 AM »

ข้าน้อยไม่เคยเห็นการล้างที่สนามบางบัวทองเลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรเจ้าคะ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์