เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:23:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำกล้องเหลี่ยมบิด  (อ่าน 1020 ครั้ง)
luzifer
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2006, 01:21:00 AM »

สงสัยครับว่า ลำกล้องแบบเหลี่ยมบิดของ HK กับลำกล้องแบบสันเกลี่ยวแบบผิวโค้งใช่แบบเดียวกันรึเปล่า
แล้วที่บอกว่าลำกล้องแบบสันเกลี่ยวแบบผิวโค้งนั้นมีปัญหาเกี่ยวกับการระเบิดของลำกล้องนั้นจริงแค่ไหน
และเกิดขึ้นบ่อยๆหรือไม่
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2006, 03:17:30 AM »

Grin เหลี่ยมบิด กับเกลียวสันโค้ง แค่ชื่อก็ต่างกันแล้วล่ะครับ และมันก็ต่างกันตามชื่อนั่นแหละครับ Grin
 Grin ปัญหาลำกล้องระเบิดหรือแตกนั้น จะว่าเกี่ยวก็ไม่ตรงซะทีเดียว เพราะส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดสาเหตุมาจากกระสุนผิดปกติ เพียงมีเล็กน้อยที่เป็นผลจากเป็นลำกล้องเหลี่ยมบิดหรือเกลียวสันโค้ง คือเกลียวประเภทนี้จะจับตะกั่วดีกว่าเกลียวแบบร่องเกลียวทั่วไป แต่จะโทษว่าเป็นเพราะรูปแบบเกลียวก็ไม่ถูก เพราะกว่าตะกั่วจะจับเกลียวมากพอจนทำให้กระสุนนัดต่อไปออกจากลำกล้องลำบาก ทำให้แรงดันรังเพลิงสูงจนระเบิดนั้น แสดงว่าเจ้าของหรือคนที่ยิงยิงอย่างเดียวโดยไม่ทำความสะอาดลำกล้องเลยเป็นพัน ๆ นัด เพราะฉะนั้นถ้าจะให้สรุปก็คือ เกลียวลำกล้องไม่ใช่สาเหตุของการระเบิดดังกล่าวครับ เกลียวแบบไหนก็ระเบิดได้ถ้าเจอกระสุนผิดปกติหรือขาดการดูแลเอาใจใส่ครับ Grin

Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2006, 09:02:32 AM »

Grin เหลี่ยมบิด กับเกลียวสันโค้ง แค่ชื่อก็ต่างกันแล้วล่ะครับ และมันก็ต่างกันตามชื่อนั่นแหละครับ Grin
 Grin ปัญหาลำกล้องระเบิดหรือแตกนั้น จะว่าเกี่ยวก็ไม่ตรงซะทีเดียว เพราะส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดสาเหตุมาจากกระสุนผิดปกติ เพียงมีเล็กน้อยที่เป็นผลจากเป็นลำกล้องเหลี่ยมบิดหรือเกลียวสันโค้ง คือเกลียวประเภทนี้จะจับตะกั่วดีกว่าเกลียวแบบร่องเกลียวทั่วไป แต่จะโทษว่าเป็นเพราะรูปแบบเกลียวก็ไม่ถูก เพราะกว่าตะกั่วจะจับเกลียวมากพอจนทำให้กระสุนนัดต่อไปออกจากลำกล้องลำบาก ทำให้แรงดันรังเพลิงสูงจนระเบิดนั้น แสดงว่าเจ้าของหรือคนที่ยิงยิงอย่างเดียวโดยไม่ทำความสะอาดลำกล้องเลยเป็นพัน ๆ นัด เพราะฉะนั้นถ้าจะให้สรุปก็คือ เกลียวลำกล้องไม่ใช่สาเหตุของการระเบิดดังกล่าวครับ เกลียวแบบไหนก็ระเบิดได้ถ้าเจอกระสุนผิดปกติหรือขาดการดูแลเอาใจใส่ครับ Grin

เคยได้ยินเหมือนกันแต่ผมมองภาพไม่ออกครับ  แบบเหลี่ยมบิด, เกลียวสันโค้ง กับ แบบร่องเกลียวทั่วไป มันรูปร่างหน้าตาต่างกันยังไง
ถ้าพี่ๆท่านไหนมีรูปภาพ ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์