เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:28:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 797 798 799 [800] 801 802 803 ... 882
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียนภาษาอีสาน  (อ่าน 1219026 ครั้ง)
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #11985 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:48:19 AM »

โอ๊ะตาย..........อยู่แถวนี่กะมีผู้นึงฮะนี่...........(ฮ่า)

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #11986 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:52:54 AM »

บ่พอเว้าหยังสู่ฟังตั้วหนิ  

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #11987 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:54:09 AM »

เขาจอบสิมาเอาไปเป็นหลักฐานตั๊วป๋า......

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #11988 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:55:30 AM »

เอาเป็นหลักฐานอีหยังผมบ่ได้เป็นจำเลยไผ   Cheesy

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

« ตอบ #11989 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:04:48 PM »

กะจั๊งว่าอยู่นี่หล่ะ....ผมว่าสิเว้าอีหยังดอก....พอเห็นน้องหมีมาผมย้านเลาแซว....ผมเลยบ่ทันกล้าเว้าสู่ฟัง..........

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #11990 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:20:40 PM »

กลับไปนอนคึดเบิ่งก่อนกะได่ครับ  คึดออกจั่งโทรฯมาบอกผมเด้อ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #11991 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:57:12 PM »

ขอแคดแลดอยู่นำแหน่ครับหน่า 400x2  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

@ดีนะ@
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #11992 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:03:34 PM »

กะจั๊งว่าอยู่นี่หล่ะ....ผมว่าสิเว้าอีหยังดอก....พอเห็นน้องหมีมาผมย้านเลาแซว....ผมเลยบ่ทันกล้าเว้าสู่ฟัง..........

ไปก่อนดอกสั่นค่ะ   คิก คิก

รักเสมอ...ถ้าไม่เจอคนใหม่
BIGbanana
เชื่อผมเหอะ ความรักคือสิ่งที่สวยงาม
Hero Member

คะแนน 2879

« ตอบ #11993 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:10:47 PM »

คริๆๆ

Na FreedomLife
Promise is debt. : สัญญาคือหนี้ที่ต้องชำระ
Hero Member

คะแนน 755

ความพอดี อยู่ที่ความพอใจ

« ตอบ #11994 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:42:49 AM »

ไหว้  สวัสดีค่ะ มื่อหนิ เสนอภาษาอีสานคำว่า

"ตีงคีง" 

ตีง หมายถึง ขยับ
คีง หมายถึง ร่างกาย , ตัว

ตีงคีง หมายถึง ขยับตัว               
เช่น 

ตัวอย่างที่ 1   
เมื่อวานพี่กล้วยอยากลดน้ำหนักหลาย  ออกกำลังกายอย่างหนัก ในขณะที่บ่เคยออกกำลังกายมาก่อน  ตื่นมายามมื่อเซ่า ตีงคีงกะบ่ได้ มันปวดไปเบิ๊ดโต  Grin
(เมื่อวานพี่กล้วยอยากลดน้ำหนักมาก  ออกกำลังกายอย่างหนัก ในขณะที่ไม่เคยออกกำลังกายมาก่อน ตื่นมาตอนเช้า  ขยับตัวก็ไม่ได้ มันปวดไปทั้งตัว)

ตัวอย่างที่ 2
พี่เล็กน้อยไปเที่ยวกับหมู่ เห็นหมู่เต้นกะอยากเต้นนำ  กะเลยตีงคีงค่อยๆ เอากะพอ  เพิ่นหนักโตเจ่าของ คิก คิก
(พี่เล็กน้อยไปเที่ยวกับเพื่อน เห็นเพื่อนเต้นก็อยากเต้นด้วย  ก็เลยขยับตัวเบาๆ ก็พอ  เขาหนักตัวเอง (หนัก : น้ำหนักเยอะ มากๆๆๆ) )

ตัวอย่างที่ 3
สิยกตัวอย่างไผหล่ะบาดหนิ   ไผเกรงใจคุณภรรยาแหน่น้อ Grin Grin
อ.สมศักดิ์ เนาะซั่นหน่ะ จั๊กแหม่นบ่แหม่นเด้อค่ะ ถ้าบ่แหม่นก็ขออภัยล่วงหน้า Grin  เอามายกตัวอย่างซื่อๆ ค่ะ

อ.สมศักดิ์ ตั้งแต่ยังบ่ทันได่แต่งงาน เพิ่นอยากไปไสกะไป เที่ยวกับหมู่แตกแซวๆ  บัดตอนแต่งงานแล้ว ตีงคีงไปไสกะบ่ได้ Grin
(อ.สมศักดิ์ ตั้งแต่ยังไม่ได้แต่งงาน เขาอยากไปไหนก็ไป เที่ยวกับเพื่อนสนุกสนาน  พอตอนแต่งงานแล้ว  ขยับตัวไปไหนก็ไม่ได้)

ไหว้  Cheesy Grin  ขอขอบคุณผู้ที่ให้ใซ้ซื่อในการยกตัวอย่างเด้อค่ะ Grin Grin

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

« ตอบ #11995 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:09:34 AM »

ท่านประธานที่เคารพ.....

ผมขอชี้แจงเนื่องจากถูกพาดพิงครับ.....ผมไม่ได้กลัวเมียอย่างที่ท่านสมาชิกกล่าวหาผมแต่อย่างใด...เพียงแต่เกรงใจมากไปหน่อยเท่านั้น.......ที่ครูอ้นกลัวเมียมากกว่าผมอีก ท่านสมาชิกไม่เห็นอ้างถึงเลยขรั่บ............(ฮา)

***@แอ๋ว@***
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #11996 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:19:52 AM »

ไหว้ จอบ
จอบ      = อีสาน  ก.         หมายถึง    แอบ,แอบมอง,       เช่น        จอบหลอย  หมายถึง แอบขโมย
                                                                                              จอบบ้อน    หมายถึง รอโอกาส
หมากจ๊ก=อีสาน   น.         หมายถึง    จอบ                     เช่น        หมากจ๊กเหี่ยน, หมากจ๊กก้อม  หมายถึง  จอบสั้น ,จอบเล้ก                    

จอบ     = ไทยกลาง  น.    หมายถึง    เครื่องมือการเกษตรใช้ขุดดิน  คิก คิก

กูรักควายไทย
***@แอ๋ว@***
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #11997 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:28:00 AM »

ท่านประธานที่เคารพ.....

ผมขอชี้แจงเนื่องจากถูกพาดพิงครับ.....ผมไม่ได้กลัวเมียอย่างที่ท่านสมาชิกกล่าวหาผมแต่อย่างใด...เพียงแต่เกรงใจมากไปหน่อยเท่านั้น.......ที่ครูอ้นกลัวเมียมากกว่าผมอีก ท่านสมาชิกไม่เห็นอ้างถึงเลยขรั่บ............(ฮา)
นั่งลงก่อนครับ ท่านสมศักดิ์ครับ ให้ท่าน นา อภิปรายจบก่อนครับ  เชิญครับ ขำก๊าก

กูรักควายไทย
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #11998 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:29:21 AM »

Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Na FreedomLife
Promise is debt. : สัญญาคือหนี้ที่ต้องชำระ
Hero Member

คะแนน 755

ความพอดี อยู่ที่ความพอใจ

« ตอบ #11999 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 12:10:06 PM »

Grin บ่ฮู่ว่าไผกลัวบ่กลัวดอกจ้า แต่ว่าขออนุญาติผู่มีครอบครัวเอามายกตัวอย่างซื่อๆ จ้า Cheesy

ไหว้ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ  Grin Grin

หน้า: 1 ... 797 798 799 [800] 801 802 803 ... 882
  พิมพ์