เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:16:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 833 834 835 [836] 837 838 839 ... 882
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียนภาษาอีสาน  (อ่าน 1217827 ครั้ง)
น้องสาวหล่า
Hero Member

คะแนน 546

« ตอบ #12525 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:39:59 PM »

คิก คิก คิก คิก

มองโลกให้เป็นกลาง  แล้วทุกอย่างจะดีเอง
*,,น้องแนน,,*
ซังคนขี่ตั๋ว
Hero Member

คะแนน 129

ไม่ต้องทำให้ได้..ในทุกอย่างที่พูด.แค่ไม่พูดในสิ่งที่รู้ว่า"ทำไม่ได้ก็พอ"

« ตอบ #12526 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:22:03 PM »

อ้ายกล้วยเด้อเริ่มก่อน ขำก๊าก ขำก๊าก

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #12527 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 10:23:53 AM »

ภาษาอีสานวันละคำมื้อนี่เสนอคำว่า " หลงส่าว "

หลงส่าว เป็นสำนวน หมายถึง  หลงลืม ไม่ทำไปตามจังหวะปกติ.....เช่น แม่ใหญ่สีทา เพิ่นหัดฟ้อนบุญบั้งไฟนำลูกหลาน แต่หลงส่าวอยู่เรื่อย ย้อนเลาอายุหลาย.....

เอวังฯ...

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ANDAMAN_101
คนอีสานล้าน% โตจริงบ่อิงแอบ แต่แอบอิงสาวๆ
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #12528 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 10:15:19 PM »

หมอลำหลงส่าว

ปืนไม่ใช่หมามันไม่รู้จักเจ้าของ อยู่ในมือใครคนนั้นเป็นเจ้าของ เราเป็นเจ้าของเมื่อปืนอยู่ติดตัวเรา

เฮ็ดจังใด๋น้อสิเห็นน้ำท่วมโลก
lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12529 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 04:40:25 PM »

มีพ่อลูกคู่ นึงยืนสนทนากันอยู่ ลูกกำลังย่างเข้าสู่วัยรุ่นจึงมีคำถามเกี่ยวกันเรื่องเพศสัมพันธ์มาถามพ่อ

ลูก : พ่อครับทำไม การมีเพศสัมพันธ์ทำให้ มีความรู้สึกยังไงครับ

พ่อ : ก็มันเหมือนกับการที่เอ็งเอานิ้ว เอ็งไปแคะขี้มูกในจมูกของเอ็งแหละ

ลูก : แล้วทำไมเวลามีเพศสัมพันธ์ ผู้หญิง ถึงร้องครวญครางเหมือนมีความรู้สึกดีกว่าผู้ชายครับ

พ่อ : อ้าว.. แล้วเวลาเอ็งแคะขี้มูก เอ็ง รู้สึกว่า นิ้วของเอ็งดีขึ้นหรือว่ารูจมูกของ เอ็งดีขึ้น

ลูก : ในเมื่อผู้หญิงรู้สึกดีขึ้นแล้วทำไมผู้หญิงถึงเกลียดการข่มขืน ล่ะ

พ่อ : มันไม่เหมือนกันแล้วถ้าเอ็งเดินอยู่บนถนนแล้วมีคนวิ่งมาเอานิ้วมาทิ่มจมูกเอ็งนะ เอ็งจะชกเขามั้ย

ลูก : แล้วทำไมผู้หญิงถึงไม่ชอบมีเพศ สัมพันธ์กันในระหว่างมีประจำเดือน

พ่อ : แล้วถ้าจมูกของเอ็งเลือดไหลอยู่ เอ็งจะแคะขี้มูกมั้ย..

ลูก : ทำไมผู้ชายถึงไม่ชอบใส่ถุงยางอนามัย ขณะมีเพศสัมพันธ์

พ่อ : แล้วถ้าพ่อบังคับเอ็งใส่ถุงมือแคะ ขี้มูกเอ็ง จะรู้สึกยังไง

ลูก : มีอีกคำถามครับพ่อ ผู้หญิงทำไมชอบ บรรยากาศเงียบ ๆ สลัวๆขณะที่เธอมีความต้อง การ

พ่อ : อ้าว..แล้ว พ่อใช้ให้เอ็งแคะขี้มูกหน้าชั้นเรียนเอ็งจะทำได้มั้ย..โธ่ลูกพ่อ เอ๊ย.....

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12530 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:05:23 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
amnuaichai
Hero Member

คะแนน 154

อย่าสิ้นหวัง

« ตอบ #12531 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 06:41:53 PM »

เยี่ยม เยี่ยม Grin

lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12532 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:14:25 PM »

สามีภรรยาฉลองครบรอบแต่งงาน 25 ปี กันสองต่อสองที่บ้าน เมื่อแชมเปญ หมดไปสองขวด สามีก็หันไปถามภรรยา
"ที่รัก ถามจริงๆ นะ อยู่กันมา 25 ปีนี่ เธอเคยนอกใจฉันบ้างไหม?"
"เคยค่ะ ฉันเคยนอกใจคุณสามครั้ง" ภรรยาตอบอย่างไม่ค่อยเต็มใจนัก
"เหรอ ทำไมล่ะ?" สามีอยากรู้เหตุผล
"คือว่า.." ภรรยาเริ่มเล่า
"ครั้งแรกหลังจากที่เราแต่งงานกันใหม่ๆ ตอนที่คุณต้องผ่าตัด แต่เรามีเงิน ไม่พอ ฉันเลยไปนอนกับ หมอศัลยกรรมเพื่อให้เขาไม่คิดค่าผ่าตัด"
"อืมม… เธอช่างมีน้ำใจกับฉันจริงๆ" สามีชม "แล้วครั้งที่สองล่ะ?"
"จำตอนที่เขาเลือกรองประธานบริษัทได้ไหมคะ เขาจะไม่เลือกคุณอยู่แล้ว ฉันไปนอนกับท่าน ประธานมา เขาถึงเลือกคุณไงคะ"
"จริงเหรอ แหมฉันนึกว่าฉันได้มาเพราะฝีมือแท้ๆ นะเนี่ย" สามีชื่นชมภรรยา "แล้วครั้งที่สามล่ะ
"เมื่อปีก่อนนี่เอง ตอนที่คุณอยากเป็นประธานชมรมกอล์ฟ แต่ขาดเสียงสนับสนุนอยู่ 53 เสียงน่ะค่ะ … "

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #12533 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:15:56 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

*,,น้องแนน,,*
ซังคนขี่ตั๋ว
Hero Member

คะแนน 129

ไม่ต้องทำให้ได้..ในทุกอย่างที่พูด.แค่ไม่พูดในสิ่งที่รู้ว่า"ทำไม่ได้ก็พอ"

« ตอบ #12534 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:25:08 PM »

ขำก๊าก

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #12535 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:32:34 PM »

ในวันฉลองวันครบรอบ 60 ปีการแต่งงาน คุณยายนึกจะเซอร์ไพร้ซ์คุณตาด้วยการใส่ชุดวันเกิดมายืนตรงหน้าคุณตา
"ตา..เห็นอะไรมั้ย" ยายว่าเสียงกรุ้มกริ่ม
"หือ..ชุดใหม่เรอะ.."ตาว่า"แต่เธอน่าจะรีดมันซักหน่อยนะ"

lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

« ตอบ #12536 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:05:22 PM »

หลัง จากเฝ้าดูยอดขายที่ตกต่ำลงมา 3 เดือน ของไก่ทอดเคนตั๊กกี้ ผู้พันแซนเดอร์ส (คนคิดสูตร KFC) ได้โทรศัพท์หาพระสันตปาปาเพื่อขอความช่วยเหลือ
พระสันตปาปากล่าว : “พ่อจะช่วยอะไรลูกได้บ้าง”
ผู้ พันตอบ : “ผมอยากให้คุณพ่อช่วยเปลี่ยนบทสวดประจำวันจาก ขอบคุณพระเจ้า ที่ประทานขนมปังให้แก่เรา เป็นขอบคุณพระเจ้าที่ประทานไก่ทอดให้แก่เรา” “ถ้าหากคุณพ่อทำได้นะ ผมจะบริจาคให้วาติกัน 10 ล้านดอลลาร์”
พระสันตปาปาตอบ : “พ่อเสียใจนะลูก นั่นเป็นบทสวดของพระผู้เป็นเจ้า พ่อเปลี่ยนแปลงไม่ได้หรอก”
หลังจากนั้นอีกเดือนหนึ่ง ยอดขายก็ตกต่ำลงกว่าเก่าอีก
ผู้พันเริ่มเครียด จึงโทรหาพระสันตปาปาอีกครั้ง
ผู้ พัน : “ฟังนะครับคุณพ่อ ผมต้องการความช่วยเหลือของท่านมาก ผมจะบริจาค 50 ล้านดอลลาร์ถ้าท่านเปลี่ยน คาถาในบทสวดจาก “ขนมปัง” เป็น “ไก่ทอด” เท่านั้นเอง ”
พระสันตปาปาตอบกลับมาว่า : “ลูกเริ่มทำให้พ่อลังเลแล้วนะ ผู้พันแซนเดอร์ส โบสถ์สามารถใช้เงินที่ลูกบริจาค ทำประโยชน์แก่สาธารณชนได้มากมาย
แต่พ่อคงต้องขอยืนกราน นั่นเป็นบทสวดของพระผู้เป็นเจ้า พ่อคงเปลี่ยนแปลงไม่ได้”
ผู้พันแซนเดอร์สต้องผิดหวังกลับไปอีกครั้ง แต่เมื่อสองเดือนผ่านไปพร้อมกับยอดขายที่ย่ำแย่ถึงขีดสุด
ผู้ พัน : “คุณพ่อครับ นี่เป็นคำขอร้องครั้งสุดท้าย ถ้าพ่อเปลี่ยนคำในบทสวดจาก “ขนมปัง” เป็น “ไก่ทอด” ผมจะบริจาคให้สำนักวาติกัน 100 ล้านดอลลาร์”
พระสันตปาปาตอบ : “ขอเวลาพ่อคิดก่อนนะ แล้วพ่อจะติดต่อกลับไป”
วัน ต่อมา พระสันตปาปาเรียกประชุมบิชอปทั้งหมดในคณะและเริ่มแถลงว่า “พ่อมีทั้งข่าวดีและข่าวร้ายนะ ข่าวดีคือ KFC กำลังจะบริจาคเงิน ให้สำนักวาติกันของเรา 100 ล้านดอลลาร์”
เหล่าบิชอปต่างพากันปลาบปลื้มกับข่าวดีนี้
บิชอปท่านหนึ่งจึงถามถึงข่าวร้ายบ้าง พระสันตปาปาตอบ :
“ข่าวร้ายก็คือ เราคงต้องยกเลิกสัญญากับ บริษัทขนมปังฟาร์มเฮาส์แล้ว

lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

« ตอบ #12537 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:17:08 PM »

พะบ่อยอม(Vลาวอีสานเด้อ)
เหดกานเกิดขึ่นยู ปะเทดลาวเน๊าะ  ยูคิวรถหน่าตลาดหม่อง1
มีลด 2 แถวเอลฟ์ยาวคัน1 พวมจอดฮับพูโดยสานยู
มีเทิงพูยิง พูซาย นั่งจนเต็มเบาะนั่ง2 ข่างแล่วหละ 
คนแหน่นหลาย
พอดีมีพะเตี้ยอง1 เลากำลังย่างมาขึ่นลดพอดี 
แอ็ดลดกะเลยฮ้องบอกให่โยมหลีกทางให่ขึ่นลด

แอ็ดลด “หลีก  หลีก  หลีก  หลีกทาง หลีกทางแนะ
เณนน้อยสิขึ่นลดนั่น”

ทางพะเตี้ยสูนหลาย  ที่แอ็ดลด เอิ้นเลาวาเป็นเณนน้อย
กะเลยตอกคืน ยางสูนหลาย วา
พะเตี้ย : “เณน   แมงจั่งได๋  กูเป่นพะ”

แอ็ดลด “พะ  แมงจั่งได๋ คือโต่น่อยแท้”

พะเตี้ยบ่ยอม  แฮงสูนขึ่นหลายก่อเก่า
พะเตี้ย : “น่อย   ผิดโคด แมงง มึงเบ๊าะ”

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12538 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:39:13 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยม

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #12539 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:28:31 AM »

น้อยกะนักเลงเด้อหว่ะติ๊..........

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
หน้า: 1 ... 833 834 835 [836] 837 838 839 ... 882
  พิมพ์