เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:27:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 161 162 163 [164] 165 166 167 ... 882
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียนภาษาอีสาน  (อ่าน 1223800 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2445 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 12:02:25 PM »

เดี๋ยวนี้เขามีแต่ใซ้รถเกี่ยวเด้อครับ แล้วเหมิดซุขั้นตอน บ่ได้ม่วนคือเก่าแล้ว... สมัยตอนเป็นเด็กน้อยเลี้ยงควาย มักขนาดแล่ว ตีเข้า  กินต้มไก่ นอนกองเฟือง.. หลงรัก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2446 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 12:34:41 PM »

วาซิกลับบ้านไปซอยพีอ้ายเกียวเข่าจักมื่อสองมื่อแน เมียกะสิให่พาไปแพร่อีกล่ะ  เล้ยบอได่กลับบ้านสี่ห่าเดือนแล้วแหม   หัวเราะร่าน้ำตาริน

คึดฮอดตอนเปนเดกน่อยพากันถือคุถังไปหาเก็บขี่ควยมาทาลาน  โอ้ยม่วนบักอย่างขนาดเลย เดียวนี่ใว่มุ่งเขียวเหมิดเล้ยบอได่บรรย้ากาศกาศคือเก่าซ่ำ   Grin

ต้มปลาค้อกินเทียงเด้อพีน่อง เมือคื่นหว่านแหได่โตท่อแขนนีหละ Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2447 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 01:04:50 PM »

มีสนุกกว่าเกี่ยวข้าวก็คือ หลังเกี่ยวข้าวก็ก้านกบก้านเขียดครับ ตอนผมเด็กๆจะกลับไปเที่ยวบ้านที่สกลทุกปี ช่วงเสร็จจากนาแล้วมันแสนสนุกไปหมดครับ แล้วที่บ้านผมจะมีบ่อติดปากคลองทางเข้านา คุณยายจะเอากิ่งไผ่ไปโยนไว้ ปีนึงก็จะสูบน้ำทีนึงครับ โอ้สนุกอีกแล้วปลาเต็มเลย กินเหล้าริมบ่อปลาปิ้งปลากินด้วยอร่อยอย่าบอกใคร ปลาที่ผมชอบกินที่สุดเวลาไปวิดบ่อได้ สุดยอดแห่งความอร่อยไม่มีอะไรเกินปิ้งปลาเขงตัวโตๆไปได้ น้ำลายหก แต่ปิงแต่ละตัวก็สยองไม่ใช่เล่นเหมือนกันครับ ตกใจ
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2448 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 01:12:01 PM »

ปลาเขง = ปลาหมอ
ปลาสะเดิด= ปลากระดี่
ปลาค่อ = ปลาช่อน
ปลาข่อน = น้ำแห้ง ปลามารวมกันอยู่ที่เดียว

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #2449 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 01:23:20 PM »

พูดถึงเกี่ยวข้าวแล้วผมเองก็เคยนะครับ โหสุดยอดคันเลย ว่าแล้วนึกถึงเพลงนี้ครับ
 ลมหนาวมาปีนี่ คักอีหลีกว่าปีก่อน ให้ฮำฮอดคึดฮอดน้องนางล่า อยู่หลาย.........โจ้น จนโจ้น จน โจ้น......พอเข่าหน้าหนาว หนาวใจสะท้าน กองเขาเต็มลานมาประสานฮ่วมแฮง ท้ามกลางเดืองหงายพระจันทร์แจ่มตา มือกำพุงคามาลงนาตีเข่า...มาลงนาตีเข่า หนึ่งก็ต้องเป็นสอง สองก็ตามด้วยสาม สามก็ตามไปสี่ จะให้เข้าทีก็ต้องตีให้ถึงแปด.....
 อ้ายๆคนใดเคยฟังบ่น้อ เพลงคาราวานนี่มันคักกะด๊อกะเดี๊ยแท้ใด้ โอ้ไปดีกว่าเราเหนื่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

วงอินโดจีนครับ บ่แมนหงาคาราวาน แต่กะน้องของหงานั้นหละฮ้องเพลงนี้ เบิ่งซงคือสิมักเพื่อชีวิตนอครับ ปลาเข็งเขียนจั่งสี้ครับ ปิ้งปลาเข็งบ่แซ่บท่อปลาข่อโตใหญ่ๆโอบขี้ตมเผาดอกครับ กินกับตำบักฮุ่ง แซ่บกั่ว Grin Grin
มื้อได๋สูบสาสิรวมพลอีกเด้อบาดนี่ ปืนบ่ต้อง กินอย่างเดียว  Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #2450 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 01:25:32 PM »

กินอย่างเดียวมันบ่ม่วนแล่ว..มันต้องจุดประทัดนำ..

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2451 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 01:39:09 PM »

มีสนุกกว่าเกี่ยวข้าวก็คือ หลังเกี่ยวข้าวก็ก้านกบก้านเขียดครับ ตอนผมเด็กๆจะกลับไปเที่ยวบ้านที่สกลทุกปี ช่วงเสร็จจากนาแล้วมันแสนสนุกไปหมดครับ แล้วที่บ้านผมจะมีบ่อติดปากคลองทางเข้านา คุณยายจะเอากิ่งไผ่ไปโยนไว้ ปีนึงก็จะสูบน้ำทีนึงครับ โอ้สนุกอีกแล้วปลาเต็มเลย กินเหล้าริมบ่อปลาปิ้งปลากินด้วยอร่อยอย่าบอกใคร ปลาที่ผมชอบกินที่สุดเวลาไปวิดบ่อได้ สุดยอดแห่งความอร่อยไม่มีอะไรเกินปิ้งปลาเขงตัวโตๆไปได้ น้ำลายหก แต่ปิงแต่ละตัวก็สยองไม่ใช่เล่นเหมือนกันครับ ตกใจ

บ่คิดฮอดบ้านเบาะคับ ใคแหน่เมริกาบ่มีกบเขียด ยามแลงตะเว็นกำลังสิตกดินแล้วเขียดจะนาฮ้องแอบๆโอ้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

รักเธอ....ประเทศไทย
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2452 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 01:45:38 PM »

เออ้ายตุ๊ครับผมว่าเพลงลานข้าวนี่พี่หงาแต่งไม่ใช่หรือครับ Huhชักงง ผมยังเคยมีเทปชุดนี้เลยแต่จำไม่ได้เพลงนี้อยู่ในชุดอะไรแต่ที่แน่ๆมวนที่ผมฟังเป็นพี่หงาร้อง หรือว่าพี่หงายืมเพลงเค้ามาร้องครับ Grin แต่ถึงอย่างไรก็ชอบมากครับเพลงนี้
 ตอนนี้ผมให้พี่ที่เมืองไทยติดต่อไปที่บ.คาราวานจำกัด(เป็นบ้านพักอาศัย อยู่แถวประชาชื่น)เพื่อขอซื้อเทปและแผ่นชุดเก่าๆเท่าที่จะหาได้ เป็นความโชคดีของผมอีกอย่างคือ ตอนพี่ผมโทรไปแฟนของนักร้องท่านนึงรับสายและเกิดคุยกันถูกคอมาก พี่ผู้หญิงคนนั้นเลยเป็นธุระไปรวบรวมเทปและแผ่นให้ ได้มาซัก20ชุดได้ครับ เห็นพี่เค้าบอกว่าบางชุดต้องไปขอของสะสมจากนักร้องมาเองเลยเพราะหาที่อื่นไม่ได้แล้ว ปีใหม่นี้เพลงพวกนี้ก็จะถูกนำกลับมาที่นี่ด้วย นับเป็นของขวัญปีใหม่ที่มีคุณค่าทางจิตใจกับผมมากในรอบหลายๆปีที่ผ่านมา เอาไว้ได้แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2006, 01:52:01 PM โดย ปืนก้องไพร » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #2453 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 02:34:21 PM »

เออ้ายตุ๊ครับผมว่าเพลงลานข้าวนี่พี่หงาแต่งไม่ใช่หรือครับ Huhชักงง ผมยังเคยมีเทปชุดนี้เลยแต่จำไม่ได้เพลงนี้อยู่ในชุดอะไรแต่ที่แน่ๆมวนที่ผมฟังเป็นพี่หงาร้อง หรือว่าพี่หงายืมเพลงเค้ามาร้องครับ Grin แต่ถึงอย่างไรก็ชอบมากครับเพลงนี้
 ตอนนี้ผมให้พี่ที่เมืองไทยติดต่อไปที่บ.คาราวานจำกัด(เป็นบ้านพักอาศัย อยู่แถวประชาชื่น)เพื่อขอซื้อเทปและแผ่นชุดเก่าๆเท่าที่จะหาได้ เป็นความโชคดีของผมอีกอย่างคือ ตอนพี่ผมโทรไปแฟนของนักร้องท่านนึงรับสายและเกิดคุยกันถูกคอมาก พี่ผู้หญิงคนนั้นเลยเป็นธุระไปรวบรวมเทปและแผ่นให้ ได้มาซัก20ชุดได้ครับ เห็นพี่เค้าบอกว่าบางชุดต้องไปขอของสะสมจากนักร้องมาเองเลยเพราะหาที่อื่นไม่ได้แล้ว ปีใหม่นี้เพลงพวกนี้ก็จะถูกนำกลับมาที่นี่ด้วย นับเป็นของขวัญปีใหม่ที่มีคุณค่าทางจิตใจกับผมมากในรอบหลายๆปีที่ผ่านมา เอาไว้ได้แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ.

อินโดจีนร้อยเปอร์เซ็นต์ ครับ วงอินโดจีนกะวงของน้องอ้ายหงานั้นหละ เพลงดังๆกะมีเพลงคำสํญญา ฮ้องจั่งสี้ ก่อนจากกันขอสัญญาฝากประทับตรึงตรา จนกว่าจะพบกันใหม่ฯลฯ นั้นหนา ที่นี่เพลงนี้เป็นเพลงของวงฟ้าสางเคยมีการฟ้องร้องกันอยู่เที่ยนึง พตท ภุชงค์ วรรณา หนึ่งในสมาชิกวงฟ้าสางเว่าให้ผมฟัง ส่วนคาราวานนั้นมันเป็นตำนานแล้ วตั้งแต่วงคาราวานสมัยอ้ายหว่องมงคล อุทกมือพิณ (ลูกพ่อใหญ่อุดร อุทก ครูสอนผมตั้งแต่เฮียนป.1 )เล่นนำกัน จนหว่าจักปีดอกกะวงแตกแล้วพ่อใหญ่หงากะมาออกเดี่ยวอีกสามแสนแปดหมื่นชุด Grin Grin(จำบ่ไดครับ) ขั่นรวมได้กะเก่งหลายเติบ  Grin Grin เพลงลาวมีคุณค่าหลายเพลงตั้วผมกะมักบางเพลงที่ควมหมายดีๆ แต่ว่าบางคนกะเหมิดศรัทธาตั้งแต่แตกกันกับหมู่พุ้นหละ ส่วนผมว่า ดนตรีมันมีชีวิต สิมาดีดกีต้าร์โปร่ง ดีดพิน ดีดใหอยู่คือเก่าบ่ได้ดอก อ้ายหงาลาวคึดถืกแล้ว  Grin Grin
แผ่นเสียงผมกะพอมีอยู่ขั่นหาดีๆ แต่โทษทีขั่นหาบ่ดีย้านแผ่นเสียงมันพังทับเจ้าของเลยบ่ย่างไปใกล้จักเทื่อ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #2454 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 02:40:10 PM »

ข่อยกะมักแต่รุ่น    นกสีเหลือง     คนกับควาย     จิตร ภูมิศักดิ์      สมัยมศ.2จำได้เอาระเบิดขวดดึกสภอ.3-4เทีย     แล้วกะขี่มอตะไซหนีคนมักม่วนกะจั้งซี่ล่ะครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หินเหล็กไฟ
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #2455 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 02:55:32 PM »

ข่อยกะมักแต่รุ่น นกสีเหลือง คนกับควาย จิตร ภูมิศักดิ์ สมัยมศ.2จำได้เอาระเบิดขวดดึกสภอ.3-4เทีย แล้วกะขี่มอตะไซหนีคนมักม่วนกะจั้งซี่ล่ะครับ

บ่แมนเคยลักปล่อยลมรถตำรวจที่ไปคุมงานวัดแล้วมาดักตีเขานำตินี้  Grin Grin

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2456 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 03:32:04 PM »

กางปีก........บีกบิน........สู่เมือง.จ้าวโนกสีเหลือง.......จากไป........ฮือ   ฮื่อ    ฮื่อฮือ...ฮื้อ.....

คุณจำใด้ใหม.................

lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #2457 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 03:33:01 PM »

เคยแต่เอายางกะติ๊กยิงกระเทยเฒ่า      ล้อให้มันไล่ตีขั่นมันจับได้มันบีบไข่เลย      มูข่อยมืนล้มมันเอาอีหลีได้ล้อมันจนซุมื่อนี่

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หินเหล็กไฟ
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #2458 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 03:48:53 PM »

Grin Grin Grin หาเฮ็ดบาปเขา

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2459 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 03:50:28 PM »

เคยแต่เอายางกะติ๊กยิงกระเทยเฒ่า ล้อให้มันไล่ตีขั่นมันจับได้มันบีบไข่เลย มูข่อยมืนล้มมันเอาอีหลีได้ล้อมันจนซุมื่อนี่

มะคักแท้.......................แม่นหมู่หือเจ้าของล้มเองคับ Grin Grin

หน้า: 1 ... 161 162 163 [164] 165 166 167 ... 882
  พิมพ์