เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:26:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองเฝ้าบ้าน  (อ่าน 16786 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #105 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 10:24:11 PM »

คอน.....ที่เเปลว่า ถือ หาบ หรือเปล่าครับ

ไม่ทราบเหมือนกัน เห็นคุณ PopZiMus โพสท์แล้วผมแปลไปออก
ถ้าแปลว่าถือ หาบ แบก น่าจะใช่   เป็นภาษาภาคไหนครับ ? 

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 10:32:21 PM »

คำว่า คอนปืน เป็นศัพท์ชาวบ้านครับ และเป็นศัพท์ชาวบ้านที่ทหารนำมาใช้ด้วย.................

หมายถึงการ จับ ถือ ปืน ในการใช้งานครับ..............

เช่น คอนปืนไหวไหม? หมายถึง ใช้ปืนกระบอกนี้ได้คล่องแคล่วไหม................

ปืน M1 เป็นปืนที่มี นน.ไม่มากนัก คนรูปร่างเล็ก ก็สามารถใช้งานได้คล่องแคล่ว (คอนปืนได้อย่างสบายๆ)....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 11:15:48 PM »

คำว่า คอนปืน เป็นศัพท์ชาวบ้านครับ และเป็นศัพท์ชาวบ้านที่ทหารนำมาใช้ด้วย.................

หมายถึงการ จับ ถือ ปืน ในการใช้งานครับ..............

เช่น คอนปืนไหวไหม? หมายถึง ใช้ปืนกระบอกนี้ได้คล่องแคล่วไหม................

Shocked ความรู้ใหม่  ผมไม่ทราบเลยครับ

ปืน M1 เป็นปืนที่มี นน.ไม่มากนัก คนรูปร่างเล็ก ก็สามารถใช้งานได้คล่องแคล่ว (คอนปืนได้อย่างสบายๆ)....................

ใช่ครับ เห็น M1 ลำกล้องยาว ๆ แต่น้ำหนักกลับพอ ๆ กับ 870 ลำกล้องสั้น

PopZiMus รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 11:33:56 PM »

Shocked ความรู้ใหม่ ผมไม่ทราบเลยครับ

ในความหมายที่ผมพิมพ์ไปความหมายเหมือนที่พี่มะขิ่นอธิบายมาครับ พี่ีชลธิต คือM1แต่งแล้วตามรูปที่โพสมาผมเห็นว่าตัวปืนยาวมากและไม่เคยได้จับถือตัวปืนมาก่อนครับ ได้เคยลองเดาะกระสุนลูกซองดูบ้าง
เลยอนุมานเอาเองว่าน้ำหนักประมาณนี้10นัด+น้ำหนักตัวปืนเอง(ซึ่งน่าจะน้ำหนักพอควร)เลยไม่แน่ใจว่าจะใช้งา่นได้ดีรึเปล่าครับผม

ใช่ครับ เห็น M1 ลำกล้องยาว ๆ แต่น้ำหนักกลับพอ ๆ กับ 870 ลำกล้องสั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2004, 11:41:32 PM โดย PopZiMus » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #109 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 11:38:47 PM »

ไม่ทราบเหมือนกัน เห็นคุณ PopZiMus โพสท์แล้วผมแปลไปออก
ถ้าแปลว่าถือ หาบ แบก น่าจะใช่ เป็นภาษาภาคไหนครับ ?

เป็นภาษาภาคกลาง  คล้ายกับ "หาบ"  ความแตกต่างคือหาบจะเป็นการถือแบบน้ำหนักสมดุล   แต่ "คอน"  อาจจะเอาไว้บนบ่า หรือถือในมือ  ในลักษณะที่ไม่สมดุล เช่นเอาลำกล้องเฉียงลงข้างล่าง หรือเฉียงขึ้นบน
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #110 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 07:07:33 AM »

ขอความรู้ท่านๆหน่อยครับว่า ใครเคยลองยิง ลองสัมผัสเจ้า เบเนลี เอ็ม 1 แพ๊ทริเคิ่ล 26 นิ้ว 8+1
บ้างครับ สมรรถภาพเป็นยังไงบ้าง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2004, 07:16:11 AM โดย นรกบนดิน » บันทึกการเข้า

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 08:31:16 PM »

ขอบคุณครับผม  ปืนสวยมากๆเลยครับแต่ถ้าเป็นผมยังสงสัยว่าจะคอนปืนลำบากอยู่ 

คอนปืนแปลว่าอะไรครับ Huh

คอน
นิยาม
1. เป็นคำนาม หมายถึง ไม้ที่ทำไว้ให้นกจับ.
2. เป็นคำวิเศษณ์ หมายถึง หนักข้างหนึ่งเบาข้างหนึ่ง
3. เป็นคำกริยา หมายถึง เอาสิ่งของห้อยที่ปลายคานข้างเดียวแล้วแบกบ่าพาไป, ใช้ปลายไม้ข้างหนึ่งคานสิ่งของไว้, เหยียดมือข้างหนึ่งจับปลายของที่หนักยกขึ้น เช่น คอนไม่ขึ้น, นั่งค่อนไปทางท้ายเรือหรือหัวเรือคนเดียวแล้วพายไป

เป็นภาษาภาคกลาง คล้ายกับ "หาบ" ความแตกต่างคือหาบจะเป็นการถือแบบน้ำหนักสมดุล แต่ "คอน" อาจจะเอาไว้บนบ่า หรือถือในมือ ในลักษณะที่ไม่สมดุล เช่นเอาลำกล้องเฉียงลงข้างล่าง หรือเฉียงขึ้นบน
Grin คาดว่าคงเป็นการสะพายหรือถือปืนในลักษณะแบบที่ท่านผู้การบอก จึงใช้คำว่า "คอนปืน" ครับ Grin

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 09:52:53 AM »

มีความพร้อมตัวไหนเอาตัวนั้นครับ แล้วค่อยมาฝึกเพิ่มเติมให้เข้ามือเรา ผมเคยเห็นเขายิงแข่งขัน เร 870 ยิงได้เร็วกว่าผมยิงปืนออโตอีกครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
chai05
จงก้าวเดินไปข้างหน้า อย่าถอยหลัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สวัสดีครับ

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 01:29:36 PM »

หลงรัก Shocked :Smiley

จงทำดี  ประพฤติดี  อย่าใจร้อน  สูดลมหายใจเข้าลึกๆ  ค่อยๆผ่อนออก  ตามองไกล  มือต้องนิ่ง
kung13kunpon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 02:11:51 PM »

ผมว่าเลือกเร870ดีกว่าครับทั้งถูกทั้งทน ใส่ลูกสาวกระโจมมือขึ้นลำ แช็ก.....เเช็ก โจรได้ยินคงถอดใจเหลือครึ่งนึ่งเเน่นครับ
เห็นด้วยครับก๋งผมใช้รุ่นนี้ตั้งแต่ผมไม่เกิดปัจจุบันก็ยังใช้การดีมากครับทนจริงๆ

ด้วยสองมือสองเท้าที่ก้าวมั่น
 จะสร้างฝันด้วยแรงอันแข็งขืน
 จะคว้าจันทร์งามยามค่ำคืน
 จะหยัดยืนปีนไปให้ถึงดาว
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 11:40:41 PM »

ใครรู้บ้างว่า m4 ตอนนี้ราคาเท่าไหร่  และร้านไหนรับสั่งจองบ้างครับ

rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 11:51:12 PM »

อู หลายปีแล้วนะนี่  (ขุดเก่ง)

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 12:24:12 AM »

เรมิงตันครับเชื่อได้ราคา  การใช้ได้ดีครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 01:09:01 AM »

ตอนนี้ re 870
ตอนต่อไป m1
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 07:16:27 AM »

ใครรู้บ้างว่า m4 ตอนนี้ราคาเท่าไหร่  และร้านไหนรับสั่งจองบ้างครับ

ประมาณ 90000 บ.
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์