เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 08:22:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุของศูนย์กล้อง  (อ่าน 2572 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 11:34:13 AM »

ผมมีกล้อง 3 ตัว
- อีเกิ้ล 4คูณ32 เลนส์สีม่วงที่จริงมันก็เที่ยงดีแต่ตอนนี้มีราขึ้นที่เลนส์ตัวหลัง ซื้อมาราคา 2,200.-
  กล้องระดับนี้เขาไม่อัดไนโตรเจนมาให้หรือ? ตอนนี้เอาไว้ดูนกแก้ขัด มีที่ไหนซ่อมได้
  บ้างครับ

- กล้องบอชแอนด์ลอมบ์ เอลีท 4000 รุ่น 1.5 - 6 คูณ 36 เลนส์โคทสีเขียว ตัวนี้ซื้อด้วยความ
  โง่ คือขณะนั้นกล้องรุ่นที่แรงสูงกว่านี้หมดร้าน ฝาครอบเลนส์ขนาดนี้หาไม่ได้ซะด้วย ตัวท่อ 1
  นิ้ว ปรับโฟกัสหน้าไม่ได้ ภาพสว่างดีแต่กำลังขยายน้อยไปนิด
- ชอชแอนด์ลอมบ์ เอลีท 4000 รุ่น 6 - 24 คูณ 40 ตัวท่อ 1 นิ้ว เลนส์โคทสีเขียว ปรับโฟกัสหน้า
  ได้ตั้งแต่ระยะ 10 ม.ขึ้นไป
   ยิงเสร็จมันจะอยู่ในซองปืนตลอด อยากทราบว่ามันจะอยู่กับเราได้สักกี่ปีครับ แล้วพวกซีลยาง
  ภายในเราจะระวังอย่างไรไม่ให้เปื่อย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 05:37:44 PM »

อีเกิล คุณภาพไม่เข้าขั้น ตั้งแต่วันที่ซื้อมาแล้ว
B&L4000  เป็นระดับสูงที่สุดของญี่ปุ่นตัวหนึ่ง   ผมใช้ 6-24 แบบของคุณมาสิบกว่าปีแล้ว  มันยาวไปหน่อย แต่คุณภาพระดับเดียวกับลิวโพลด์   ยิงกลางแดดจะเย็นตาดีกว่าด้วยซ้ำ
โค๊ทสีเขียว แสดงว่าเป็นแมกนีเซียม  สีชมพู ก็ฟลูออไรด์
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 06:50:56 PM »

- ชอชแอนด์ลอมบ์ เอลีท 4000 รุ่น 6 - 24 คูณ 40 ตัวท่อ 1 นิ้ว เลนส์โคทสีเขียว ปรับโฟกัสหน้า

Grinตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ตอนนี้อยากหากล้องกำลังขยายสูงมาใช้บ้างครับ Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 07:12:51 PM »

Grinตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ตอนนี้อยากหากล้องกำลังขยายสูงมาใช้บ้างครับ Grin

ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ  ปรับรุ่นเป็น B&L4200  ราคาคงสองหมื่นต้น ๆ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 02:54:24 PM »

Grinขอบคุณมากครับผู้การ ราคาขนาดนี้คงต้องรอเก็บตังครับ 
 ถามผู้การต่อนิดนะครับคืออยากได้ตัวที่กำลังขยายสูงๆหน่อยใว้ยิงเป้ากับลูกกรดที่50เมตร ถ้าเป็น 24X อาจจะเป็นกำลังขยายตายตัว หรือปรับได้ ราคาไม่เกิน 15,000 คุณภาพพอใช้ได้ มีตัวใดแนะนำบ้างครับ 
 ตอนนี้ผมมี BSA  Mill Dot กำลังขยายสูงสุดถ้าจำไม่ผิดก็ 16 เท่าครับ แต่อยากหาตัวที่กำลังขยายสูงๆมายิงเปรียบเทียบกันดูครับ  หรือว่าควรเก็บตังใว้ซื้อB&L4200  ดีครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2004, 02:56:34 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 03:16:34 PM »

ตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ตอนนี้อยากหากล้องกำลังขยายสูงมาใช้บ้างครับ
ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ  ปรับรุ่นเป็น B&L4200  ราคาคงสองหมื่นต้น ๆ
อยากได้ตัวที่กำลังขยายสูงๆหน่อยใว้ยิงเป้ากับลูกกรดที่50เมตร ถ้าเป็น 24X อาจจะเป็นกำลังขยายตายตัว หรือปรับได้ ราคาไม่เกิน 15,000 คุณภาพพอใช้ได้ มีตัวใดแนะนำบ้างครับ
ตอนนี้ผมมี BSA  Mill Dot กำลังขยายสูงสุดถ้าจำไม่ผิดก็ 16 เท่าครับ แต่อยากหาตัวที่กำลังขยายสูงๆมายิงเปรียบเทียบกันดูครับ

ลองดูกล้อง fix ไหมครับ พวก 24 เท่า หรือ 36 เท่า ตายตัว คือกล้องฟิกซ์ผมคิดว่ามันมีชิ้นส่วนเคลื่อนไหวน้อยกว่าก็ย่อมทนกว่า เอลีท 4000 ของผมระหว่างตัวที่ขยายต่ำกับขยายสูง ผมดูแล้วตัวเล็กขยายต่ำน่าจะทนกว่าเพราะ ตรงปุ่มปรับขึ้นรูปบอดี้จากตัวท่อเป็นเนื้อเดียวกัน ในขณะที่ตัวใหญ่ทำเป็น 2 ชิ้นประกอบกัน อีกอย่างคือเราหวังเอามาพาดยิง 50 ม.เป็นหลักตั้งไว้ 24 เท่าตลอด แหวนซูมแทบไม่มีโอกาสได้ใช้เลยคิดแล้วก็เสียดายเงิน  แต่จำได้ว่าผู้พัน ฯ ไม่ชอบแรงขยายสูงมากถึง 36 เท่า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 07:17:36 PM »

Grinขอบคุณครับ โทรไปถามที่ร้าน ราคาทั้ง 24 เท่าปรับได้และ 36เท่าตายตัว  อยู่ที่ 24,000 บาท ผมใช้ตัวเดิมไปก่อนแล้วเอาเงินนี้ไปซื้อปืนซึ่งซื้อได้ยากกว่าก่อนดีกว่าครับ ส่วนกล้องค่อยสะสมทีหลังก็ได้;D
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 09:06:08 PM »

Grinขอบคุณมากครับผู้การ ราคาขนาดนี้คงต้องรอเก็บตังครับ
 ถามผู้การต่อนิดนะครับคืออยากได้ตัวที่กำลังขยายสูงๆหน่อยใว้ยิงเป้ากับลูกกรดที่50เมตร ถ้าเป็น 24X อาจจะเป็นกำลังขยายตายตัว หรือปรับได้ ราคาไม่เกิน 15,000 คุณภาพพอใช้ได้ มีตัวใดแนะนำบ้างครับ
 ตอนนี้ผมมี BSA  Mill Dot กำลังขยายสูงสุดถ้าจำไม่ผิดก็ 16 เท่าครับ แต่อยากหาตัวที่กำลังขยายสูงๆมายิงเปรียบเทียบกันดูครับ  หรือว่าควรเก็บตังใว้ซื้อB&L4200  ดีครับ Grin
ผมมี BSA 36 เท่า หน้าเลนส์ 50 มม.กับ 24 เท่า หน้าเลนส์ 40 มม. จะลองเอาไปใช้ดูก่อนไหมครับ  คิดว่ายิงได้แล้วค่อยซื้อ  ผมสั่งเข้ามาเอง ราคาไม่ถึงหมื่น   แต่ลดให้กี่เปอร์เซ็นต์ ยังบอกไม่ได้  ไม่ได้เปิดตู้ดูว่ามีรอยกี่รอย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 09:33:49 PM »

Grinขอบคุณมากครับผู้การ งั้นผมจอง BSA 36 เท่าครับ คือตัวเดิมสูงสุด 16 เท่าหน้าเลนส์ 50 มม. ผมก็พอใจมากแล้วครับ
แต่อยากศึกษาถึงความแตกต่างของกำลังขยายที่สูงมากกว่าเดิมแบบที่เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน และวัดถึงความปราณีตในการลั่นไกได้จริงๆครับ งานต่อไปก็คงต้องลองใส่ทริกเกอร์สตอปเพราะไกก็แต่งจนเบามากแล้ว
 จากนั้นค่อยมาเสียตังหาลำกล้องดีๆและหาเวลาติดตั้งลำกล้องพร้อมคว้านรังเพลิงใหม่ครับ Grin

ท่าทางเอาจริง  Cheesy

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 08:52:24 AM »

อ้างถึง

Grinคือว่าเครียดเรื่องเรียนหนักแลปหนักอ่ะครับพี่อ๋อง  ต้องหาทางระบายออก Grin

...ระบายแบบนี้ เข้าท่าครับ Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 09:52:36 AM »

อ้างถึง

Grinคือว่าเครียดเรื่องเรียนหนักแลปหนักอ่ะครับพี่อ๋อง  ต้องหาทางระบายออก Grin

...ระบายแบบนี้ เข้าท่าครับ Grin Grin

Grin Grin Grin Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 10:40:22 AM »

Grin Grin ได้ลองของใหม่อีกแล้ว  น้ำลายหก น้ำลายหก

อ้างถึง
ผมมี BSA 36 เท่า หน้าเลนส์ 50 มม.กับ 24 เท่า หน้าเลนส์ 40 มม. จะลองเอาไปใช้ดูก่อนไหมครับ  คิดว่ายิงได้แล้วค่อยซื้อ  ผมสั่งเข้ามาเอง ราคาไม่ถึงหมื่น   แต่ลดให้กี่เปอร์เซ็นต์ ยังบอกไม่ได้  ไม่ได้เปิดตู้ดูว่ามีรอยกี่รอย
อ้างถึง
Grinขอบคุณมากครับผู้การ งั้นผมจอง BSA 36 เท่าครับ คือตัวเดิมสูงสุด 16 เท่าหน้าเลนส์ 50 มม. ผมก็พอใจมากแล้วครับ
แต่อยากศึกษาถึงความแตกต่างของกำลังขยายที่สูงมากกว่าเดิมแบบที่เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน และวัดถึงความปราณีตในการลั่นไกได้จริงๆครับ งานต่อไปก็คงต้องลองใส่ทริกเกอร์สตอปเพราะไกก็แต่งจนเบามากแล้ว
 จากนั้นค่อยมาเสียตังหาลำกล้องดีๆและหาเวลาติดตั้งลำกล้องพร้อมคว้านรังเพลิงใหม่ครับ Grin

Grin Grin มาร่วมขอบคุณร่วมกับพี่ชัชด้วยครับ  Grin Grin

Cheesy พี่ชัชครับ แรกหวาพี่อู๊ดไปเดินซื้อของแถวหลังวัง เห็นว่าจะซื้อกล้องใหม่ด้วย แต่ไม่รู้ได้ซื้อไหม

Grin และไปเดินดำ ๆ อยู่แถวนั้นเลยได้ลุงมะขิ่นช่วยต่อราคาแม็กฯซีแซดอีกด้วย  Grin

Grin ได้กล้องใหม่เมือไรคงได้ดวลกันแน่ ๆ ที่สำคัญลุงอู๊ดจะซื้อปืนใหม่มาให้ลองกันด้วย....จ้า  Grin

น้ำลายหก ผมและนายโจเป็นน้องก็ดีอย่างนี้แหละ พี่ ๆ เอ็นดูหาปืนหากล้องมาให้ยิง เพราะน้อง ๆ ไม่มีตังค์ซื้อปืน อิ อิ พาไปจีบหญิงหมด  Grin นายโจนะจีบหญิง ส่วนผมรักเดียวใจเดียว อิ อิ อิ  Grin  หลงรัก
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 05:24:07 AM »

Grin นายโจนะจีบหญิง ส่วนผมรักเดียวใจเดียว อิ อิ อิ  Grin  หลงรัก
อ้างถึง

Grinพูดผิด พูดใหม่ได้นะนายเบิ้ล 555 Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์