เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 04:14:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มหาดไทยลงตรง ประชาชนอย่างเราจะทำยังงัย  (อ่าน 2268 ครั้ง)
narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 12:27:10 PM »

สวัสดีครับทุกคน

ผมได้โพสต์บทความในหน้าตลาดการซื้อขายว่าแนวโน้มจะเป็นอย่างไรในปีหน้า และได้เจอบทความจากกระทู้ที่น่าสนใจบอกว่า

"ไม่ทราบว่าถ้างานทะเบียนปืนจะโอนย้ายไปเป็นของมหาดไทยจะทำให้คน กทม.โอนปืนยากขึ้นหรือไม่ ถ้ายากผมว่าคงจะมีส่วนที่จะทำให้ราคาปืนลดลง เพราะในความเชื่อของผมๆก็ว่าคนกทม.ยังเป็นตลาดใหญ่อยู่น๊ะครับ ต้นปีหน้าคงจะรู้ความเคลื่อนไหวของราคาปืนเป็นแน่ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ เพราะลองดูตอนที่รัฐมีคำสั่งระงับการโอนปืน ตอนนั้นราคาปืนถูกมาก แต่พอไห้โอนได้ก็อย่างกับเขื่อนแตก แถมความสงบทางใต้มาเป็นตัวกระตุ้นอีก ในความคิดของผมๆว่าน่าจะมีแนวโน้มที่ราคาปืนจะถูกลงล่ะครับ"

อาทิตย์ที่แล้วผมโทรไปถามราคาปืน...(อย่าให้บอกราคาเลยครับ รู้ๆกันอยู่)
ที่ร้านปืนเข้าก็บอกว่า กุมภาฯปีหน้ามหาดไทยจะเข้ามาดูแลโดยตรงครับ การขออนุญาตซื้อปืนก็คงจะยากขึ้น
ซึ่งก็ตรงกันข้ามกับความคิดผมที่ว่า ในเมื่อต่างจังหวัด(ทะเบียนบ้านเกิดที่บุรีรัมย์ครับ)ไม่ให้ขอ11 หรือ.45(นอกจากจะอยู่ในสายงานมหาดไทยถึงจะขอได้ เขาว่ากันอย่างนี้ครับ)แล้ว ผมคิดว่าจะย้ายทะเบียนบ้านเข้ามาที่ กรุงเทพฯ รอหกเดือนก็ยืนขอป.3 ขนาด .45 กับนายทะเบียนเลย แต่ความคิดเห็นของร้านปืนบ้างร้านก็บอกผมว่า "ต่างจังหวัดของ่ายกว่านะ เห็นแถวชลบุรีก็มีป.3 .45 มาซื้อกันเยอะ" ซึ่งผมเองไม่แน่ใจครับว่าเป็นอย่างที่ว่ากันหรือป่าว......

พี่ๆที่อยู่ในจังหวัดที่ขอได้เล่าให้ฟังหน่อยครับ (ไม่ได้รับราชการหรืออยู่ในสายงานที่ได้อนุญาตครับ)......

ผมเองอยากได้.45ครับ กำลังหาวิธีขอป.3อยู่ครับ ถึงได้บอกว่าอยากจะย้ายทะเบียนบ้านเข้ามาที่กรุงเทพฯครับ
ไม่รู้เป็นแนวความคิดดีหรือป่าว แต่ที่รู้ๆครับคือ นายทะเบียนที่ผมสังกัดอยู่ไม่ให้ครับ ถึงจะใส่ซ่องก็ตาม(เข้าว่าเป็นกฎฯมหาดไทยครับ...ว่างั้น)  ด้วยความที่เป็นคนในจ.วที่จำกัดอาวุธขนาดนี้ก็ยอมรับ แต่ด้วยใจที่ชอบในกีฬาด้านนี้ ชอบยังยังมันก็ชอบครับ

พี่ๆเพื่อนๆชาวปืนทั้งหลายที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ มีความคิดเห็นยังงัย ช่วยแบ่งปันเล่าสู่กันฟังนะครับ ผมว่าจริงอย่างที่คุณ...ปืนว่าครับ

ขอบคุณครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 01:18:44 PM »

ทำใจครับ  Tongue .... หรือไม่ก็ร่วมกิจกรรมกับ ส.พ.ป.  หลงรัก

เพราะขนาดคุณ narathip ยังจะย้ายจาก ต.จ.ว. (ซึ่งนายทะเบียนเป็นมหาดไทยทั้งแท่ง) มา ก.ท.ม. (ซึ่งนายทะเบียนเป็น ส.น.ง.ตำรวจ ... และกำลังจะกลายเป็นมหาดไทยในไม่ช้า) เพื่อขอ ป.๓ ให้ง่ายขึ้นกว่าเดิม .... แล้วพอ ก.ท.ม. เปลี่ยนนายทะเบียน มันก็คงยากเหมือนที่ ต.จ.ว. ล่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 01:55:32 PM »

บางละมุง-พัทยา ไม่ให้ ทั้ง .45 และ 357 ครับ
อ้างว่าเป็นเมืองท่องเที่ยว
narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 01:58:34 PM »

ทำใจครับ Tongue .... หรือไม่ก็ร่วมกิจกรรมกับ ส.พ.ป. หลงรัก

ครับคุณ JaKrit
ผมไม่อยากทำใจเลยครับ ว่าแต่เข้ารวมกิจกรรม ส.พ.ป. นี่คืออะไรครับ

เห็นร้านปืนบอกว่าทางภาคตะวันออกขอกันได้ครับ ซึ่งจริงเท็จแค่ไหนไม่รู้เหมือนกัน
narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 02:00:04 PM »

ชลบุรี-ศรีราชา ได้หรือป่าวคุณ TOY2495
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 02:08:06 PM »

บางละมุง-พัทยา ไม่ให้ ทั้ง .45 และ 357 ครับ
Lips Sealedรถหาย..ตีกัน..ยิงกัน...ทู๊กวัน...ปืนเถื่อนทั้งน้าน... Angry

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 02:32:56 PM »

:Smiley ช่วงนี้ใกล้เลือกตั้ง มีคนซื่อบื้อบางคนคิดว่า จะมีคนไปซื้อปืนมีทะเบียนไปก่อเหตุเก็บหัวคะแนนของท่าน  เลยต้องคุมเข้มเรื่องอาวุปืนเป็นพิเศษ.... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 03:30:08 PM »

:Smiley ช่วงนี้ใกล้เลือกตั้ง มีคนซื่อบื้อบางคนคิดว่า จะมีคนไปซื้อปืนมีทะเบียนไปก่อเหตุเก็บหัวคะแนนของท่าน เลยต้องคุมเข้มเรื่องอาวุปืนเป็นพิเศษ.... Huh

จริงอย่างที่คุณ visith ครับ
เพื่อนผมที่นครนายกก็ไปขอป.3 ขนาด9มม. นายทะเบียนไม่ให้ครับบอกว่าช่วงนี้ใกล้เลือกตั้งมีคำสั้งลงมา ห้ามทั่วราชอาณาจักร
เลยคงต้องลอดูหลังเลือกตั้งว่า จะเป็นอย่างไรต่อไป
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 08:40:32 PM »

ทำใจครับ Tongue .... หรือไม่ก็ร่วมกิจกรรมกับ ส.พ.ป. หลงรัก

ครับคุณ JaKrit
ผมไม่อยากทำใจเลยครับ ว่าแต่เข้ารวมกิจกรรม ส.พ.ป. นี่คืออะไรครับ
ขอตอบแทนคุณ JaKrit นะครับ สพป. คือชือย่อของ ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิ์การใช้อาวุธปืนของประชาชน โดยท่านผู้การสุพินท์ มีวัตถุประส่งค์ในการที่จะช่วยเหลือประชาชนที่ไม่ได้รับความเป็นธรรมจากนายทะเบียนและต่อต้านนโยบายยึดปืนภายใน 5 ปีของกระทรวงมหาดไทย เพิ่งจัดประชุมประจำปี 2547 ไปเมือวันที่ 19 นี้เองครับลองไปอ่านดูไม่ที่หน้า 2 ก็หน้า 3 ในกระทู้"อันเนืองมาจากการประชุม 19 ธค."ที่โพสโดยคุณทัดมาลาดูสิครับจะเข้าใจยิ่งขึ้น Grinและถ้าสนใจก็ ส่ง ชือ ที่อยู่ เบอร์โทร เบอร์Fax(ถ้ามี)อาชีพ แล้วก็ อีเมล์มาให้ผมทางข้อความส่วนตัวครับ จะอยู่ตรงเครืองหมาย IM ข้างล่างรูปผมครับ คลิกเลย Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 08:47:47 PM »

3จังหวัดชายเเดนใต้ออก ช่วงนี้ครูขอซื้อปืนกันมากครับ นายอำเภอเซ็นเเทบไม่ทัน

[URL=h
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 08:50:25 PM »

พ.ร.บ.อาวุธปืน  ไม่มีคำว่า "เมืองท่องเที่ยว"   นอกจากนั้น รัฐธรรมนูญ มาตรา 30 ยังห้ามเลือกปฏิบัติ เพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องถิ่นที่อยู่
จะลุยหรือยัง   Huh
nic
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 09:06:07 PM »

ชลบุรืบ่มีปัญหาครับวันนี้ไปเอาป3ทั้งสิบเบ็ดกับ9มาเดือนก.พจะไปเอาของที่ป.ยและศรืราชายิ่งบ่มีปัญหา รู้เขารู้เรารบร้อยครั้งก็ชนะ99ครั้ง
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 10:24:41 AM »

รบกวนผู้การเช็คเมสเสจด้วยครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: [1]
  พิมพ์