เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:37:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกพิราบสื่อสารหาทางกลับบ้านได้อย่างไร  (อ่าน 4346 ครั้ง)
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 06:23:42 PM »

แล้วเวลาให้นกมันไปส่งข่าวนกมันรู้ได้ไงครับว่าคนเลี้ยงต้องการให้มันไปส่งข่าวที่ไหนครับ
ตามความเข้าใจของผมนะครับ     สมมุติว่าเราต้องการให้คนที่จะไปหาข่าวที่ไกลจากที่เราอยุ๋คงต้องเอานกที่เราเลี้ยงไว้ติดตัวไปด้วยครับ พอหาข่าวได้แล้วก็เขียนจดหมายผูกขานกให้บินเอาข่าวมาให้เราครับ
ส่วนถ้าเราจะให้นกส่งข่าวไปให้ที่อื่น น่าจะทำแบบเดียวกันครับ   ผิด ถูก อย่างไรไม่รู้นะครับผมเดาเอา
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 09:25:36 PM »

ผัวเดียวเมียเดียว น่าจะเป็นนกเขามากกว่าครับ  ส่วนเมนูนกพิราบนั้น คนจีนพิถีพิถันกว่าพวกอินโดเยอะครับ ไม่ได้กินมานานแล้วเปรี้ยวปากเหมือนกันครับ

ที่ป้าบ๊าบว่ารู้จักเซียนนกแถวตรอกจันทร์ ไม่รู้ว่าจะคนเดียวกับผมหรือเปล่า ที่แกชอบเรียกนกแกว่านักกีฬาๆ ใช่ไหมครับ  ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 04:39:34 PM »

นกเก่งมากครับ

แต่ชอบทอดหนังกรอบแบบฮ่องกง Grin Grin Grin จิ้ม เกลือ จิ๊กโฉ่ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
HS2 MJT
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 05:51:41 PM »

ไม่มีใครคุยกับยายบ๊าบเลย.. Shocked Cool
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 06:54:28 PM »

ยังงี้คิดเอานกตามวัดต่างๆไปปล่อยที่อื่นก็ไร้ประโยชน์ก็มัน กลับบ้านถูก เอาไปเลี้ยงคงจะดีกว่า(เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง) คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เอาแม่เหล็กคาดไว้ที่หัวมัน  แล้วใส่ถุงดำ ๆ เอาไปปล่อยไกล ๆ ดู 

แม่เหล็กจะได้รบกวนสนามแม่เหล็กโลก   คิก คิก

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong  อ่ะ  ฮา

บี บี ซี  เขาบอกอย่างนั้นเร๊อะ  ฮา
หรือว่า  คิด และ ทดลอง  เอาเอง  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเอา  "แม่เหล็ก"  ไปผูกหัวนก  ฮา
ยายว่า  จะเกิดอาการ  นกเศร้า   "นกไม่ขัน"  อ่ะ  ฮา

แม่เหล็ก  อันจิ๊ดเดียว  แค่เอาไปยัดถ่วงใน "ลูกเต๋า"  ก็พอได้ อ่ะ ฮา

แต่ถ้าถึงขนาด  ทำให้เปลี่ยนแนว  คลื่น  "สนามแม่เหล็ก โลก "  ฮา

5555  มันก็  เกินป๊ายยยยยยยยยยยยยยยย  ฮา  แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผัวเดียวเมียเดียว น่าจะเป็นนกเขามากกว่าครับ  ส่วนเมนูนกพิราบนั้น คนจีนพิถีพิถันกว่าพวกอินโดเยอะครับ ไม่ได้กินมานานแล้วเปรี้ยวปากเหมือนกันครับ

ที่ป้าบ๊าบว่ารู้จักเซียนนกแถวตรอกจันทร์ ไม่รู้ว่าจะคนเดียวกับผมหรือเปล่า ที่แกชอบเรียกนกแกว่านักกีฬาๆ ใช่ไหมครับ  ไหว้

็็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Earthworm อ่ะ ฮา

ยาย  ม่ายรู้ว่าใช่ คนเดียวกันหรือเปล่าอ่ะ  ฮา  ยิ้มีเลศนัย

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 06:55:04 PM »

ไม่มีใครคุยกับยายบ๊าบเลย.. Shocked Cool
คิก คิกป้าบ้าบเเกคุยเก่ง คุยกับตัวเองเเกก็คุยได้ คิก คิก

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 07:05:36 PM »

คิก คิกป้าบ้าบเเกคุยเก่ง คุยกับตัวเองเเกก็คุยได้ คิก คิก

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ อิติปิโสธงชัย อ่ะ  ฮา

อย่ามา  "ยั่ว"  ยายน๊าาาาาา  เดี๋ยวยาย ปล้ำ เอาร๊อก  ฮา

ตรุษจีน  ยายยังไม่ได้  "เผา"  ที่ไหนเลยอ่ะ ฮา
ช่วยแนะนำ  บอกยายหน่อย อ่ะจิ ฮา

ให้ยาย  "เผา"  ที่ไหนดี  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ก็ยาย มัน  "เสื้อแดง"  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 คนของ "เซ็งท่าน"  ให้การต่อศาล แล้วอ่ะ ฮา
คนเสื้อแดง  ม่ายเกี้ยว  ม่ายเกี่ยว  ฮา  แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 07:33:37 PM »

ยังงี้คิดเอานกตามวัดต่างๆไปปล่อยที่อื่นก็ไร้ประโยชน์
ก็มัน กลับบ้านถูก เอาไปเลี้ยงคงจะดีกว่า(เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง) คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เอาแม่เหล็กคาดไว้ที่หัวมัน 
แล้วใส่ถุงดำ ๆ เอาไปปล่อยไกล ๆ ดู 
แม่เหล็กจะได้รบกวนสนามแม่เหล็กโลก   คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา

ยายเข้าไปอ่าน  การเมือง  มาแล้ว  "อร่อยเหาะ" เลยอ่ะ  ฮา

พี SA-KE  เขาตั้งชื่อให้ว่า  "สากกะเบือ อ่างศิลา"   มันก็ดูเท่ห์ ดีอ่ะ ฮา

5555 ของดี  ของแท้  ของทน  ฮา
ต้องแช้มป์  "ตัดแปะ"  สิบสมัย  Sitthipong ฮา  แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:33:08 PM »

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ อิติปิโสธงชัย อ่ะ  ฮา

อย่ามา  "ยั่ว"  ยายน๊าาาาาา  เดี๋ยวยาย ปล้ำ เอาร๊อก  ฮา

ตรุษจีน  ยายยังไม่ได้  "เผา"  ที่ไหนเลยอ่ะ ฮา
ช่วยแนะนำ  บอกยายหน่อย อ่ะจิ ฮา

ให้ยาย  "เผา"  ที่ไหนดี  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ก็ยาย มัน  "เสื้อแดง"  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 คนของ "เซ็งท่าน"  ให้การต่อศาล แล้วอ่ะ ฮา
คนเสื้อแดง  ม่ายเกี้ยว  ม่ายเกี่ยว  ฮา  แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ยิ้มีเลศนัยเผากระดาษเงิน-กระดาษทอง ส่งไปให้สัมภเวสีไงป้าบ้าบ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:37:29 PM »

เคยมีการทดลอง นำนกพิราบ ที่เก่งๆมาทดสอบ โดยเอาแท่งแม่เหล็กติดใว้ที่หัว ปรากฎว่าหายครับ คิก คิก
นก หรือ แม่เหล็ก  Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:39:05 PM »

แล้วเวลาให้นกมันไปส่งข่าวนกมันรู้ได้ไงครับว่าคนเลี้ยงต้องการให้มันไปส่งข่าวที่ไหนครับ

นกพิราบ... มันจะมีสัญชาติญาณในการบินกลับถิ่นเดิมครับ... ถ้าจะส่งข่าวไปที่ไหน... ก็ต้องเอานกจากที่นั่นไปก่อน... เช่น... จะส่งข่าวจากกรุงเทพฯ ไปหาดใหญ่... ก็ต้องเอานกที่เลี้ยงจนโตที่หาดใหญ่มาไว้ที่กรุงเทพ... แล้วเวลาจะส่งสร... ก็เขียนเป็นจดหมาบผูกกับขานก... ปล่อยให้บินไป... นกมันก็จะบินกลับไปที่หาดใหญ่ครับ...

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:43:53 PM »

แต่ถ้าถึงขนาด  ทำให้เปลี่ยนแนว  คลื่น  "สนามแม่เหล็ก โลก "  ฮา

5555  มันก็  เกินป๊ายยยยยยยยยยยยยยยย  ฮา  แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แม่เหล็กอันกระจิ๊ดเดียว... ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงหรือรบกวนสนามแม่เหล็กโลกได้... จริงครับ... แต่ถ้าเอาไปครอบหัวนกพิราบไว้... มันจะเบี่ยงเบนสนามแม่เหล็กโลกที่นกสัมผัสได้... ทำให้นกหลงทางครับ... แต่การจะให้แม่เหล็กรบกวนทิศทางให้นกได้... ต้องมีวิธีติดครับ... ทำให้นกเกิดหลงทิศ... เหนือเป็นใต้... ตะวันออกเป็นตะวันตก...

ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:44:04 PM »

นกพิราบ... มันจะมีสัญชาติญาณในการบินกลับถิ่นเดิมครับ... ถ้าจะส่งข่าวไปที่ไหน... ก็ต้องเอานกจากที่นั่นไปก่อน... เช่น... จะส่งข่าวจากกรุงเทพฯ ไปหาดใหญ่... ก็ต้องเอานกที่เลี้ยงจนโตที่หาดใหญ่มาไว้ที่กรุงเทพ... แล้วเวลาจะส่งสร... ก็เขียนเป็นจดหมาบผูกกับขานก... ปล่อยให้บินไป... นกมันก็จะบินกลับไปที่หาดใหญ่ครับ...

กิ๊วก๊าวรุ่นพี่ผมเเกก็ทำเเบบนี้ครับ เเกชอบเอามากๆ ไปเที่ยวไหนก็จะเอานกไปปล่อย เเล้วมันก็จะกลับมาเอง กิ๊วก๊าว

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:22:47 PM »

ยังงี้คิดเอานกตามวัดต่างๆไปปล่อยที่อื่นก็ไร้ประโยชน์
ก็มัน กลับบ้านถูก เอาไปเลี้ยงคงจะดีกว่า(เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง) คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เอาแม่เหล็กคาดไว้ที่หัวมัน 
แล้วใส่ถุงดำ ๆ เอาไปปล่อยไกล ๆ ดู 

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา

ยายเข้าไปอ่าน  การเมือง  มาแล้ว  "อร่อยเหาะ" เลยอ่ะ  ฮา

พี SA-KE  เขาตั้งชื่อให้ว่า  "สากกะเบือ อ่างศิลา"   มันก็ดูเท่ห์ ดีอ่ะ ฮา

5555 ของดี  ของแท้  ของทน  ฮา
ต้องแช้มป์  "ตัดแปะ"  สิบสมัย  Sitthipong ฮา  แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สันดานอีแอบของยายก็ไม่เคยเปลี่ยนนะ    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:54:19 PM »

ขอบคุณครับ เมื่อก่อนผมเคยได้ยินคนเฒ่าคนแก่เล่าว่าการจะเลี้ยงนกพิราบให้มันไม่หนีไปไหนต้องเอาฝิ่นผสมนํ้าให้มันกินด้วยใช่ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์