เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:36:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกพิราบสื่อสารหาทางกลับบ้านได้อย่างไร  (อ่าน 4326 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:39:32 AM »

แล้วเวลาให้นกมันไปส่งข่าวนกมันรู้ได้ไงครับว่าคนเลี้ยงต้องการให้มันไปส่งข่าวที่ไหนครับ

นกพิราบ... มันจะมีสัญชาติญาณในการบินกลับถิ่นเดิมครับ... ถ้าจะส่งข่าวไปที่ไหน... ก็ต้องเอานกจากที่นั่นไปก่อน... เช่น... จะส่งข่าวจากกรุงเทพฯ ไปหาดใหญ่... ก็ต้องเอานกที่เลี้ยงจนโตที่หาดใหญ่มาไว้ที่กรุงเทพ... แล้วเวลาจะส่งสร... ก็เขียนเป็นจดหมาบผูกกับขานก... ปล่อยให้บินไป... นกมันก็จะบินกลับไปที่หาดใหญ่ครับ...

ใช่ครับ +1
แต่ก่อน บางเมืองจะัมีนกพิราบจากทุกสารทิศมารวมอยู่ที่เดียว
อยากสื่อสารกับเมืองไหนก็เปิดกรงนั้น
นกที่เอามาจากเมืองอื่นก็ใช่้ว่าจะำไปจับเอาตามทุ่งนา
ต้องเอาจากกรงเลี้ยงในบ้านของใึครสักคน ซึ่งเมื่อมันบินกลับ มันจะกลับมาบ้านนี้
ไม่ใช่บินกลับมาท้องทุ่งของเมืองนี้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 11:07:56 AM »

แล้วเวลาให้นกมันไปส่งข่าวนกมันรู้ได้ไงครับว่าคนเลี้ยงต้องการให้มันไปส่งข่าวที่ไหนครับ

นกพิราบ... มันจะมีสัญชาติญาณในการบินกลับถิ่นเดิมครับ... ถ้าจะส่งข่าวไปที่ไหน... ก็ต้องเอานกจากที่นั่นไปก่อน... เช่น... จะส่งข่าวจากกรุงเทพฯ ไปหาดใหญ่... ก็ต้องเอานกที่เลี้ยงจนโตที่หาดใหญ่มาไว้ที่กรุงเทพ... แล้วเวลาจะส่งสร... ก็เขียนเป็นจดหมาบผูกกับขานก... ปล่อยให้บินไป... นกมันก็จะบินกลับไปที่หาดใหญ่ครับ...

ไม่ต้องลำบาก ขนาดนั้นครับครู ฝากใว้หลังบ้านที่นี่ ผมก็สะดวกแล้ว ผมอยู่ไม่เป็นที่ด้วย

แต่ครูหมูน๊ะเงียบหายไป ส่งนกไปสืบข่าวบ้างยังครับ?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:10:02 PM »

ขอบคุณครับ เมื่อก่อนผมเคยได้ยินคนเฒ่าคนแก่เล่าว่าการจะเลี้ยงนกพิราบให้มันไม่หนีไปไหนต้องเอาฝิ่นผสมนํ้าให้มันกินด้วยใช่ไหมครับ

เคยได้ยินว่าน้ำชา Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:11:17 PM »

แม่เหล็กอาจหนัก ทำให้นกบินลำบาก ตัวมันนิดเดียวนะ Grin Grin Grin เกี่ยวไหม

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:27:45 PM »

ไม่ถึงขนาดน้าน...พี่
แต่ขอเล่าแป๊บ เคยไปไหว้ย่าโมตอนไปธุระที่โคราช
มีอาหารนกขายพร้อมฝูงนกพิราบเพียบ แถวนั้น
เราซื้อโปรยๆให้นกแบบนั่งยองๆโปรยใกล้ๆ ดูว่านกจะเข้าใกล้ไหม
ปรากฎว่านกพิราบคุ้นกับคนพอเข้าใกล้ได้แบบระยะมือเอื้อมถึง เลยลองวางอาหารนกในมือ
ดูว่ามันจะเข้ามากินไหม ระหว่างที่นกรีๆรอๆจะเข้ามา ก็ได้ยินเสียงแชะๆ
หันไปดู น้องในชุด นศ. สองคนกำลังขมักเขม้นถ่ายรูปผมหรือนกพิราบก็ไม่รู้ มือเป็นระวิง
เราทำไม่รู้ ให้อาหารนกต่อ เด็กมันก็กดชัตเตอร์ไปเปลี่ยนมุมไป
กว่าอาหารจะหมดถุง คงถ่ายไปหลายรูป คาดว่าคงมาฝึกถ่ายภาพCandid  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

MIKADO หน่วยข่าว (รักในหลวง)
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:39:20 PM »

Grin เมื่อก่อนเคยเลื้ยง เอาไปซ้อมแข่งก็กลับบ้านทุกตัว บางตัวไม่กลับก็มี แต่มันเป็นนกที่จำถิ่นที่อยู่ได้ดีครับ เยี่ยม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:52:37 PM »

แม่เหล็กอาจหนัก ทำให้นกบินลำบาก ตัวมันนิดเดียวนะ Grin Grin Grin เกี่ยวไหม

แม่เหล็กอันเล็ก ๆ ที่มีแรงดูดสูง ๆ มีนะครับ เคยเห็นขายอยู่ในเว็บ TKT   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:42:16 PM »

แต่ขอเล่าแป๊บ เคยไปไหว้ย่าโมตอนไปธุระที่โคราช
มีอาหารนกขายพร้อมฝูงนกพิราบเพียบ แถวนั้น
เราซื้อโปรยๆให้นกแบบนั่งยองๆโปรยใกล้ๆ ดูว่านกจะเข้าใกล้ไหม
ปรากฎว่านกพิราบคุ้นกับคนพอเข้าใกล้ได้แบบระยะมือเอื้อมถึง เลยลองวางอาหารนกในมือ
ดูว่ามันจะเข้ามากินไหม ระหว่างที่นกรีๆรอๆจะเข้ามา ก็ได้ยินเสียงแชะๆ
หันไปดู น้องในชุด นศ. สองคนกำลังขมักเขม้นถ่ายรูปผมหรือนกพิราบก็ไม่รู้ มือเป็นระวิง
เราทำไม่รู้ ให้อาหารนกต่อ เด็กมันก็กดชัตเตอร์ไปเปลี่ยนมุมไป
กว่าอาหารจะหมดถุง คงถ่ายไปหลายรูป คาดว่าคงมาฝึกถ่ายภาพCandid  Grin Grin Grin

น้องเขาคงคิดว่าเป็นชาวต่างชาติละมั๊งครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ไม่ต้องลำบาก ขนาดนั้นครับครู ฝากใว้หลังบ้านที่นี่ ผมก็สะดวกแล้ว ผมอยู่ไม่เป็นที่ด้วย

แต่ครูหมูน๊ะเงียบหายไป ส่งนกไปสืบข่าวบ้างยังครับ?

ไม่ได้หรอกครับลุงเข้ม... พื้นที่หลังบ้าน... ต้องทำให้ว่างไว้สำหรับน้าซํบกับน้าพงษ์... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:29:04 PM »

ยังงี้คิดเอานกตามวัดต่างๆไปปล่อยที่อื่นก็ไร้ประโยชน์
ก็มัน กลับบ้านถูก เอาไปเลี้ยงคงจะดีกว่า(เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง) คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เอาแม่เหล็กคาดไว้ที่หัวมัน 
แล้วใส่ถุงดำ ๆ เอาไปปล่อยไกล ๆ ดู 
แม่เหล็กจะได้รบกวนสนามแม่เหล็กโลก   คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา

ยายเข้าไปอ่าน  การเมือง  มาแล้ว  "อร่อยเหาะ" เลยอ่ะ  ฮา

พี SA-KE  เขาตั้งชื่อให้ว่า  "สากกะเบือ อ่างศิลา"   มันก็ดูเท่ห์ ดีอ่ะ ฮา

5555 ของดี  ของแท้  ของทน  ฮา
ต้องแช้มป์  "ตัดแปะ"  สิบสมัย  Sitthipong ฮา  แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สันดานอีแอบของยายก็ไม่เคยเปลี่ยนนะ    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา  ยิ้มีเลศนัย

ความจริง พี่ SA-KE  แกก็  "เกิ๊น ปาย"  อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย
ไปเปรียบ ไปบอกว่า เป็น  "สาก อ่างศิลา" ฮา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ยายได้ยิน  แล้วควันออกหู  แสบตา ไปหมด อ่ะ ฮา   ยิ้มีเลศนัย

แล้วถ้าตอน  "วีคเอ็นด์"  ยายไปพัทยา  ขากลับจะแว๊ะซื้อ "ครก"  ฮา
พวกคนขาย  ไม่พากัน  "ขึ้นราคา"  แพงทั้งแผ่นดินเหรอ  ฮา

หาเรื่องให้ยาย  ซื้อ "ของแพง" ชัดๆ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555  ฮา  "พี่ สาก อ่างศิลา"   5555555555555555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:26:42 PM »

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา  ยิ้มีเลศนัย

ความจริง พี่ SA-KE  แกก็  "เกิ๊น ปาย"  อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย
ไปเปรียบ ไปบอกว่า เป็น  "สาก อ่างศิลา" ฮา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ยายได้ยิน  แล้วควันออกหู  แสบตา ไปหมด อ่ะ ฮา   ยิ้มีเลศนัย

แล้วถ้าตอน  "วีคเอ็นด์"  ยายไปพัทยา  ขากลับจะแว๊ะซื้อ "ครก"  ฮา
พวกคนขาย  ไม่พากัน  "ขึ้นราคา"  แพงทั้งแผ่นดินเหรอ  ฮา

หาเรื่องให้ยาย  ซื้อ "ของแพง" ชัดๆ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555  ฮา  "พี่ สาก อ่างศิลา"   5555555555555555

ไว้กล้าพอ  จนไม่ทำตัวเป็น  "อีแอบ"  แล้วค่อยมาวิจารณ์คนอื่นเถอะครับ  มันจะไ้ด้ไม่ทุกเรศนัก   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:35:32 AM »

ท่าน ซับ ฯ เลยเอารูปนักศึกษามาโพสต์แก้แค้น ...   คิก คิก  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 11:20:57 AM »

ตั้งแต่ผมเป็นเด็กรุ่น ๆ นกพิราบบ้านผมไม่ค่อยมีให้เห็น...มีแต่คนมีอิทธิพลเขาจะเลี้ยงกัน...เช่น บ้านกำนันรุ่นเก่า ๆ เขาบอกว่าเอาฝิ่นใส่น้ำให้มันกิน...ตอนนั้นเห็นบินมาจับเสาโทรทัศน์ซึ่งเป็นรุ่นขาวดำรุ่นเก่า เสาสูง ๆ ผมยิงด้วยปืนแก๊ป ปรากฎว่าที่ขาของมันมีโค๊ดผูกติดไว้ด้วย...เลยแกงซะเลย..(ฮา)

ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 04:14:21 PM »

คงจะเป็นปลอกขาของนกเลี้ยง บอกอายุหรือไงนี่แหละ เคยเห็นเขาใส่ให้นกตั้งแต่ยังเล็ก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 04:53:29 PM »

เคยมีการทดลอง นำนกพิราบ ที่เก่งๆมาทดสอบ โดยเอาแท่งแม่เหล็กติดใว้ที่หัว ปรากฎว่าหายครับ คิก คิก
นก หรือ แม่เหล็ก  Grin
หายทั้งคู่ คิก คิก

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 06:58:14 PM »

เคยมีการทดลอง นำนกพิราบ ที่เก่งๆมาทดสอบ โดยเอาแท่งแม่เหล็กติดใว้ที่หัว ปรากฎว่าหายครับ คิก คิก
นก หรือ แม่เหล็ก  Grin
หายทั้งคู่ คิก คิก

คืนไหน น้าจอยไม่กลับบ้าน ตอนเช้าก็แวะคลองถม ซื้อแม่เหล็กสักอัน พอเข้าบ้านก็บอกทาง
บ้านว่า" ไม่รู้ใครเอาแอบเอาแม่เหล็ก มาติดหัว มึนไปหมด หาทางกลับบ้านไม่เจอ"ไม่รู้เอามะพร้าว
ห้าวมาชายสวนหรือเปล่า เยี่ยม ขำก๊าก
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์