เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:22:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงๆ แล้วผู้ปกครองไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีปืนไว้ในครอบครอง เพราะความรุนแรง...  (อ่าน 3192 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:25:07 AM »

เตือนอันตรายซื้อปืนลมให้เด็กๆ

เมื่อวันที่ 24 ธ.ค. น.พ.อดิศักดิ์ ผลิตผลการพิมพ์ หัวหน้าศูนย์วิจัยเพื่อการสร้างเสริมความปลอดภัยและแนวทางการป้องกันการบาดเจ็บในเด็ก คณะแพทยศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี เปิดเผยว่า ในช่วงเทศกาลปีใหม่ผู้ปกครองควรงดซื้อปืนอัดลมของเล่น ให้กับเด็กเป็นของขวัญหรือให้รางวัล เพราะจะทำให้เด็กเกิดความเคยชินกับการเล่นปืนอัดลมจนเห็นเป็นเรื่องปกติ พอมาเจอกับปืนของจริงเกือบร้อยทั้งร้อย เด็กจะไม่วิ่งหนี มีแต่จะหยิบขึ้นมาเล่น จนทำให้เกิดโศกนาฏกรรมขึ้นได้

น.พ.อดิศักดิ์กล่าวว่า จากสถิติอัตราการบาดเจ็บและเสียชีวิตของเด็ก ที่มีสาเหตุจากอาวุธปืน มีจำนวนสูงขึ้นเรื่อยๆ โดยในปี 2542-2545 พบเด็กตั้งแต่แรกเกิดถึงอายุ 14 ปี เสียชีวิตจากอาวุธปืนจำนวน 168 ราย เกิดจากทำร้ายตัวเอง 4 ราย หรือ 2% อุบัติเหตุ 32 รายหรือ 19% ไม่ทราบความตั้งใจในการเกิดเหตุ 37 รายหรือ 23% และถูกทำร้ายโดยผู้อื่น 95 ราย หรือ 56% ตัวเลขดังกล่าวสะท้อนให้เห็นว่า อาวุธปืนคือภัยร้าย กำลังทวีความรุนแรงสูงกว่าการจมน้ำตาย ที่เป็นสาเหตุการเสียชีวิตอันดับหนึ่งของเด็กไทย

หัวหน้าศูนย์วิจัยเพื่อการสร้างความปลอดภัยฯ กล่าวต่อว่า ปืนที่เด็กนำมาก่อเหตุ ล้วนเป็นของผู้ปกครอง  จริงๆ แล้วผู้ปกครองไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีปืนไว้ในครอบครอง เพราะความรุนแรงไม่ใช่แนวทางแก้ไขปัญหา ปืนที่คิดจะมีไว้เพื่อป้องกันโจรผู้ร้าย อาจจะเป็นอาวุธที่ทำร้ายเจ้าของ แทนที่จะสร้างความปลอดภัย กลับทำให้ลูกหลานต้องเสียชีวิต สำหรับผู้ที่มีปืนอยู่ในบ้านจะต้องเก็บไว้อย่างมิดชิด ห้ามให้เด็กรู้เห็นเด็ดขาด และควรแยกกระสุนออกจากปืน หากจะนำมาเช็ดถูต้องล็อกประตูห้องทุกครั้ง เพราะเคยเกิดกรณีที่ผู้ปกครองนำปืนมาเช็ด แล้วไปรับโทรศัพท์ เมื่อเด็กมาเห็นเข้าก็หยิบมาเล่น ทำให้ปืนลั่นและเด็กเสียชีวิต

น.พ.อดิศักดิ์กล่าวอีกว่า ผู้ปกครองไม่ควรส่งเสริมให้เด็กใกล้ชิดกับปืน ไม่ว่าปืนอัดลมหรือปืนจริง ควรให้เรียนรู้เมื่อต้องฝึกเป็นนักศึกษาวิชาทหาร หรือให้รู้จักผ่านหนังสือ โดยผู้ปกครองต้องอธิบายถึงอันตรายของปืน และไม่ควรซื้อปืนอัดลมเป็นของเล่นให้กับเด็ก เพราะนอกจากจะเกิดอันตรายแล้ว ยังสร้างนิสัยก้าวร้าวให้อีกด้วย ยกตัวอย่างเช่น ปืนอัดลมที่ใส่กระสุนเม็ดพลาสติกที่สามารถยิงกระดาษทะลุ ในแต่ละปีมีเด็กประมาณ 9 พันคน ที่ถูกกระสุนปืนอัดลมยิงใส่ช่องดวงตาทำให้มีเลือดออกในดวงตา ก่อนหน้านี้เคยเสนอเรื่องนี้ต่อกระทรวงอุตสาหกรรมให้ควบคุมแล้ว แต่ได้รับการปฏิเสธ โดยอ้างว่าปืนอัดลมไม่ใช่ของเล่น แต่เป็นสิ่งเทียมอาวุธ ไม่อยู่ในข่ายความรับผิดชอบ ขณะที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติบอกว่า ปืนอัดลมไม่ใช่อาวุธปืน จึงไม่มีหน่วยงานไหนรับผิดชอบในเรื่องนี้ ถึงเวลาแล้วที่ประเทศไทยจะต้องดูแลเรื่องปืนทั้งระบบ หากรัฐบาลไม่เอาจริงเอาจังกับเรื่องนี้ อีกไม่นานไทยอาจมีสภาพเหมือนสหรัฐฯ ที่มีข่าวเด็กถือปืนไล่ยิงครูและเพื่อนร่วมห้องเสียชีวิต

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:34:12 AM »

ตกใจ........จิงเลยๆๆไม่ต้องปืนหรอกคับที่ทำให้เด็กตาบอดนะ  สมัยผมเด็กๆๆมีคนโดนแกล้ง   โดนได้ทุกวันจากคนกลุ่มเดิมๆๆมีวันหนึ่งเจ้าตัวทนไม่ไหวเอาไม้เสียบลูกชิ้นจิ้มตาไอ้คนแกล้งบอดไปเลยสะจายยยยยยยยย          ยิ่งปิดกั้นเด็กยิ่งอยากรู้  สู้ให้ความรู้กับเค้าอย่างถูกต้องไม่ดีกว่าหรือคับ    ไม่ให้เด็กผู้ชายเล่นปืน   ให้นั่งเล่นตุ๊กตา  กระโดดหนังยางหรือไงคับ     

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:41:38 AM »

น.พ.อดิศักดิ์ ผลิตผลการพิมพ์ หัวหน้าศูนย์วิจัยเพื่อการสร้างเสริมความปลอดภัยและแนวทางการป้องกันการบาดเจ็บในเด็ก[/color]

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 12:03:28 PM »

สำหรับผู้ที่มีปืนอยู่ในบ้านจะต้องเก็บไว้อย่างมิดชิด ห้ามให้เด็กรู้เห็นเด็ดขาด และควรแยกกระสุนออกจากปืน หากจะนำมาเช็ดถูต้องล็อกประตูห้องทุกครั้ง เพราะเคยเกิดกรณีที่ผู้ปกครองนำปืนมาเช็ด แล้วไปรับโทรศัพท์ เมื่อเด็กมาเห็นเข้าก็หยิบมาเล่น ทำให้ปืนลั่นและเด็กเสียชีวิต
 ในความคิดของผม คิดว่าเก็บปืนให้มิดชิดจากเด็ก และแยกกระสุนจากปืนนั้นถูกต้อง
แต่ควรฝึกด็กใช้ปืนให้เป็น เช่นพาไปยิงสักครั้งสองครั้ง สอนกฎของความปลอดภัย
ให้เด็ก  ผมว่าจะลดความอยากรู้อยากเห็นของเด็กได้มาก

อุทายี สีกาฬ
Jr. Member
**

คะแนน 0

"ปืน" มีโดยไม่ต้องใช้ ดีกว่าต้องใช้ แต่ ไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 12:30:36 PM »

-----แทนที่จะอบรมสั่งสอนให้รู้และเข้าใจถึงคุณและโทษ วิถีแห่งความปลอดภัยในการใช้ปืนตั้งแต่เล็กๆ กลับปิดกั้น  กว่าเด็กจะโตจนถึงเวลาที่ท่านว่าแน่ใจหรือครับว่าเด็กจะไม่ไปพบเจออาวุธปืนที่อื่นแล้วเล่นกับปืนโดยไม่มีความรู้ความเข้าใจจนเกิดอันตราย  อุบัติเหตุจากปืนอัดลมที่ท่านยกมาอ้างก็เพราะความไม่รู้ของเด็กนี่แหละครับ 
-----วันหนึ่งข้างหน้าหากท่าน น.พ.อดิศักดิ์ ผลิตผลการพิมพ์ ต้องพบกับเหตุการณ์นาทีวิกฤติที่เป็นภัยอันตรายอันเนื่องมาจากโจรผู้ร้าย โดยที่ท่านไม่มีอาวุธไว้ปกป้องตัวท่านและคนที่ท่านรักในขณะนั้น  ขอให้ท่าน  โชคดีนะครับ[/color]
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 12:31:05 PM »

...น.พ.อดิศักดิ์ ผลิตผลการพิมพ์ หัวหน้าศูนย์วิจัยเพื่อการสร้างเสริมความปลอดภัยและแนวทางการป้องกันการบาดเจ็บในเด็ก คณะแพทยศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี...  แกก็ทำหน้าที่ของแกครับ หากให้แกมาสนับสนุนสิครับ ถึงจะแปลก

...อาวุธปืนคือภัยร้าย กำลังทวีความรุนแรงสูงกว่าการจมน้ำตาย ที่เป็นสาเหตุการเสียชีวิตอันดับหนึ่งของเด็กไทย ... คงเพราะเด็กมันไม่รู้เรื่องปืนอย่างถูกต้องน่ะสิครับ ถึงได้ตายกันเยอะ

...เพราะความรุนแรงไม่ใช่แนวทางแก้ไขปัญหา ปืนที่คิดจะมีไว้เพื่อป้องกันโจรผู้ร้าย อาจจะเป็นอาวุธที่ทำร้ายเจ้าของ แทนที่จะสร้างความปลอดภัย กลับทำให้ลูกหลานต้องเสียชีวิต...  สำนวนนี้คุ้นๆ คล้ายกับเคยฟังใครพูดออกทางทีวี ชื่ออะไรอ่ะ... โค... อะไรนี่แหละครับ

...สำหรับผู้ที่มีปืนอยู่ในบ้านจะต้องเก็บไว้อย่างมิดชิด ห้ามให้เด็กรู้เห็นเด็ดขาด และควรแยกกระสุนออกจากปืน หากจะนำมาเช็ดถูต้องล็อกประตูห้องทุกครั้ง... ฯลฯ   ผมสงสัยอยู่นิดเดียวครับ  บ้านแกมีปืนหรือเปล่า? และแกทำอย่างที่ว่าไว้นี้หรือเปล่า?

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
โพธิ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 02:12:03 PM »

ผมโดนปิดกั้นไม่ให้รู้เห็นเรื่องเพศศึกษามาตลอดชีวิต กระทั่งปัจจุบัน เวลาเจอสื่อพวกนี้ผมก็ไม่เคยหนีครับ โดดเข้าใส่ทุกที  ha ha   
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 06:23:19 PM »

เด็กเอาปืนผู้ใหญ่มายิงกันตายนี่ ไม่ได้ผิดที่ผู้ใหญ่หรอกเหรอครับ อ่านข่าวทีไรเห็นรายงานว่าเด็กไปหยิบมาจากหัวเตียง ไม่ก็ใต้หมอนทุกทีเลย Sad Sad Sad
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 06:32:51 PM »

ตกลงปืนผิดใช่ไหมครับ Huh

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 07:05:22 PM »

ตกลงปืนผิดใช่ไหมครับ Huh
ผมกลัวพี่ปืนจะไปทำความผิด  วันนี้ผมต้องขาย กล็อค 19 KSC ให้กับเพื่อนเพราะว่าเทียบกับ กล็อค 19ตัวใหม่ ( ของจริง )รูปร่างหน้าตาฝาแฝด ดีๆนี่เอง บ้านผมมีเด็กอยู่ด้วย ปกติก็เล่น bb กับหลานอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ลืมสอนกฎความปลอดภัยให้ Grin Grin Grin Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 07:14:58 PM »

Grin ลูกสาวผม กับหลานชายผม ไม่เป็นอย่างนั้นแน่ครับ เพราะเค้ารู้จักหลักความปลอดภัยในการเล่นปืน จากที่ผมสอนปลูกฝังไว้ครับ เยาะเย้ย

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 07:33:21 PM »

ผมมีพี่ที่รู้จักอยู่ท่านนึงนะครับ ท่านมีปืนอยู่หลายกระบอก แล้วท่านก็สอนลูกเกี่ยวกับปืนทุกอย่าง พร้อมทั้งพาไปยิง เรียกว่ายิงจนเบื่อครับ อายุ 8 ขวบก็ยิง .357 ได้แล้วครับ ยิงจนไม่อยากไปจับไปยุ่งครับ ถ้าอยากยิงอีกก็บอกพ่อให้พาไปให้ถูกที่ และอีกอย่าง ครับ เด็กเนี่ย ยิ่งห้ามก็ยิ่งอยากรู้ครับ สู้สอนให้ถูกต้องดีกว่าครับ และให้รู้ถึงอันตรายของปืน และกฎพื้นฐานของความปลอดภัย สอนให้ถูกวิธีครับ ไม่ใช่ห้าม

ปืนน่ะไม่ผิดหรอกครับ แต่คนที่เอาปืนไปใช้ผิดๆ เนี่ยสิ

We can either find the way or make one.
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 10:01:59 PM »

ผมมีพี่ที่รู้จักอยู่ท่านนึงนะครับ ท่านมีปืนอยู่หลายกระบอก แล้วท่านก็สอนลูกเกี่ยวกับปืนทุกอย่าง พร้อมทั้งพาไปยิง เรียกว่ายิงจนเบื่อครับ อายุ 8 ขวบก็ยิง .357 ได้แล้วครับ ยิงจนไม่อยากไปจับไปยุ่งครับ ถ้าอยากยิงอีกก็บอกพ่อให้พาไปให้ถูกที่ และอีกอย่าง ครับ เด็กเนี่ย ยิ่งห้ามก็ยิ่งอยากรู้ครับ สู้สอนให้ถูกต้องดีกว่าครับ และให้รู้ถึงอันตรายของปืน และกฎพื้นฐานของความปลอดภัย สอนให้ถูกวิธีครับ ไม่ใช่ห้าม

ปืนน่ะไม่ผิดหรอกครับ แต่คนที่เอาปืนไปใช้ผิดๆ เนี่ยสิ
ถูกต้องนะครับ..ป๋าสอนให้ยิงปืนแทบทุกขนาดจนเบื่อและเข็ดกับลูกซองจนไข้ขึ้น..ผมไม่จับปืนอีกเลยหลายปีจนกระทั่งมาเรียน ปวช.แล้วเสี้ยนอยากโชว์สาว..และเอาไว้ขู่จิ๊กโก๋เมืองนนท์..ผมแอบไขเซพป๋า  แล้วพกปืนอยู่เกือบสามปีจนจบ ปวช.
ปืนเก็บให้ดีแค่ไหนก็ไม่มีวันพ้นมือเด็ก ทั้งเด็กเล็กและเด็กวัยรุ่นหรอกครับ..บ้านไหนมีปืนต้องทำใจ..ไม่มีอะไรในโลกนี้ชัวร์ร้อยเปอร์เซ็นต์
ข่าวก็มีให้เห็นนะครับ..พ่อสอนลูกยิงแฮมเมอลี่จนได้เหรียญกีฬามหาลัย...ในไม่ช้าแฮมเมอลี่กระบอกนั้นแหละที่เจ้านักกีฬาอกหักแอบพกไปยิงกระจกบ้านสาวทีละนัดหน้าต่างหายทั้งแถบ..จนเค้าเรียกตำรวจมาจับแล้วยอมความกันได้..พ่อของเจ้าหนุ่มเสียเงินให้หมาต๋าไปแสนสอง..ให้เจ้าของบ้านไปห้าหมื่น..เจ็บใจตรงที่หมาต๋ากระจกที่บ้านไม่แตกแต่ได้ตังค์เยอะกว่าว่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2004, 10:05:42 PM โดย ต้อม » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 10:20:17 PM »

Sad เอาคนที่มีอคติเรื่องปืนและความรุนแรงมาทำวิจัย ผลที่ได้มันเพี้ยนตั้งแต่คนทำแล้วครับ....คุณหมอ....น่าจะลองไปทำวิจัยเรื่อง เพศศึกษา ในเด็กวัยรุ่นยุคนี้หน่อยนะครับ เผื่อผลการวิจัยจะออกมาชี้นำว่า ควร "ตอน" เด็กทั้งชาย - หญิง เมื่อเข้าวัยเจริญพันธุ์ และแก้หมันให้เมื่อเรียนจบ มีงานทำเป็นหลักแหล่ง.... Angry
....ขนาด หัวหน้าศูนย์ฯ ยังคิดได้แค่นี้....ผลงานวิจัยชิ้นอื่นจะเชื่อถือได้แค่ไหน.... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 06:40:32 AM »

ถ้ามีปืนสมควรอย่างยิ่งที่จะสอนให้เขารู้เรื่องเกียวกับปืนครับ
ผมมีญาติเป็นทหาร  แกมีลูกชายสองคน พอลูกเข้าอนุบาลแกเริ่มชอบเล่นเอาปืนของเล่นมายิงกัน
พ่อเลยพาไปสนามยิงปืน  ไปไม่กี่ครั้งแกเบื่อครับทีหลังชวนไปก็ไม่ไป  แกบอกไม่ชอบไม่เห็นเหมือนในหนังเลย Grin  และกับหลานผมเอง  ที่บ้านค้าขายนะครับเลยพกปืนเกือบตลอดเวลา
แกชอบมาจับมาดูเวลาเผลอนะครับ  เลยสอนให้แกยิง  ยิงไม่กี่นัด  เบื่อเลย  สอนให้แกล้าง  เช็ด
ครั้งเดียวเอง  ทีหลังไม่มาใกล้เลย  แกบอกเหม็นน้ำมัน Grin  และหลังจากนั้นแม้แต่ของเล่นแกยังไม่ชอบเลย  แกคงรับรู้แล้วว่าในหนังกับของจริงมันต่างกัน   เด็กๆยิ่งห้ามยิ่งอยากรู้  เหมือนงูกะมังครับ
บอกห้ามเลื้อย  พอเลื้อยไปแล้วสุดท้ายมาตายรังเก่าอยู่ดี......คายเจื่อมั่ง Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์