เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:31:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับหน่วยรบพิเศษ  (อ่าน 11595 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:57:01 PM »

รบกวนสอบถามอาสุพินท์ พี่มะขิ่น หรือพี่ๆท่านอื่นที่มีข้อมูลหน่อยครับ  ไหว้ ไหว้

ผมสงสัยเกี่ยวกับความแตกต่างในการทำภารกิจของหน่วยรบพิเศษครับ ว่าแต่ล่ะหน่วยต่างกันอย่างไร และงานแบบไหนจะใช้หน่วยไหน

US Army Rangers
US 1st Special Forces Operational Detachment-Delta (Delta Force)
US Special Forces (Green beret)
US Marine Corps (USMC)
US Navy Sea, Air, Land Teams, (SEALs)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:20:12 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:01:16 PM »

เข้ามารอด้วยคนครับ

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:52:53 PM »

ที่เหมือนกันคือทำภารกิจ dirty job
ส่งไปจำนวนหนึงแต่กลับมาไม่ค่อยครบหรือไม่เคยกลับมาเลย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:13:01 AM »

ตอบเท่าที่รู้นะครับ เพราะผมไม่ได้ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับหน่วยต่างๆของสหรัฐอเมริกามานานแล้ว ..................

ที่ถามมา ........มี 5 หน่วย คือ

US Army Rangers
US 1st Special Forces Operational Detachment-Delta (Delta Force)
US Special Forces (Green beret)
US Marine Corps (USMC)
US Navy Sea, Air, Land Teams, (SEALs)

หน่วยแรก US Marine Corps (USMC) หน่วยนี้คือ นาวิกโยธินทั้งหมด(ทั้งกองทัพ) ที่อเมริกานับเป็น 1 เหล่า เป็นหน่วยรบตามแบบมาตรฐานนาวิกโยธิน............... หน่วยนี้เทียบเท่า US Army (กองทัพบก)ครับ

US Army Rangers เป็นชื่อที่ใช้เรียกหน่วยทหารราบของกองทัพบกสหรัฐ .................. ที่รบตามแบบมาตรฐานปกติ เช่นเดียวกับหน่วยทหารราบทั่วๆไป แต่ภารกิจที่มอบให้อาจจะนอกเหนือจากที่ทหารราบทั่วๆไปปฎิบัติ และกำลังพลที่บรรจุลง จะได้รับการฝึกเพิ่มเติมเกี่ยวกับการปฎิบัติที่พิเศษกว่าทหาราบมาตรฐานแต่ก็ไม่เกินลักษณะการรบตามแบบ(เข้าตี ตั้งรับ ร่นถอย) และมีขีดความสามารถในการปฎิบัติการร่วมกับ หน่วยประเภทรบพิเศษได้........ มีการจัดตั้งใหญ่ถึงขนาดกองพล ลดหลั่นลงไป ................ในภาพยนต์เช่น เซฟวิ่ง ที่ทอมแฮงค์แสดง หน่วยที่ทอม แฮงค์สังกัดเป็นหน่วยประเภท US Army Rangers ................หรือในเรื่องแบล็คฮ็อคดาวน์ หน่วยที่เป็น US Army Rangers ทำงานร่วมกับ Delta Force............

US 1st Special Forces Operational Detachment-Delta (Delta Force) ชื่อที่เป็นนามหน่วยครับ คำว่า Delta Force ใช้เรียก"ประเภท"ของหน่วยที่มีภารกิจแบบนี้ .................หน่วยนี้เป็นหน่วยรบพิเศษของ กองทัพบกสหรัฐ ปฎิบัติงานรบพิเศษ นอกเหนือจากการรบตามแบบ ซึ่งได้แก่ การจารกรรม ก่อวินาศกรรม ชิงตัวประกัน บ่อนทำลาย ลักพา สังหาร สงครามกองโจร ฯลฯ  คืองานเป็นทั้งสว่างหรือมืด หน่วยนี้จะไปทำ...................

US Special Forces (Green beret) ................. คำๆนี้เรียกเป็นภาพรวมของหน่วยรบพิเศษของกองทัพบกสหรัฐ คือรวมทั้งหมดรวมทั้งค่ายฝึกด้วย เหมือนบ้านเราเรียกว่าศูนย์สงครามพิเศษ(หมวกแดง) ทหารที่อยู่ในหน่วยแบบรบพิเศษ จะสวมหมวกเบร่สีเขียว .................

US Navy Sea, Air, Land Teams, (SEALs) ................. คำนี้ ทั่วๆไปจะเรียก US Navy SEAL หมายถึง หน่วยรบพิเศษของกองทัพเรือสหรัฐ ที่ปฎิบัติภารกิจรบพิเศษ โดยมีขีดความสามารถปฎิบัติงานได้ทั้งสามมิติ คือ บนบก ในทะเล และมาจากทางอากาศ หน่วยที่ปฎิบัติงานได้ทั้งสามมิติ จะใช้เรียกว่าหน่วยซีล ................. หน่วย  US Navy SEAL นี้กำเนิดจากแนวความคิด ปธน.เคนาดี้ ที่ต้องการจัดตั้งหน่วยทหารที่ทำงานได้ทั้งสามมิติขึ้น เพื่อปฎิบติการในภารกิจที่ยากลำบากมากๆ ถือว่าเป็นหน่วยประเภทซีล ที่จัดตั้งขึ้นเป็นหน่วยแรกของโลก ก่อนชาติอื่นๆ................

รู้มาไม่มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:15:35 AM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:12:45 AM »

ของคุณมากครับพี่มะขิ่น

สรุปก็คือ
Rangers เป็นหน่วยรบพิเศษในแบบ และ Delta เป็นรบพิเศษนอกแบบของ Us Army
Marine Corps เป็นหน่วยรบรบพิเศษในแบบ และ SEALs เป็นรบพิเศษนอกแบบ ของ Us Navy
และทั้งสองหน่วยจะถูกฝึกให้ทำงานประสานกันได้ใช่มั้ยครับ

รบกวนถามต่ออีกนิดครับ Delta และ SEALs  ความเข้มข้นของการฝึกต่างกันหรือไม่  สมรรถนะของหน่วยต่างกันอย่างไรครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:15:17 PM »

US Marine Corps ไม่ใช่หน่วยรบพิเศษครับ แต่หมายถึง หน่วยที่เป็นกองกำลังนาวิกโยธิน ทั้งหมดของสหรัฐ ................ เป็นเหล่าๆหนึ่งเลย

ส่วน Ranger ไม่เป็นหน่วยรบพิเศษครับ แต่เป็นหน่วยที่สามารถปฎิบัติการร่วมกับหน่วยรบพิเศษได้ มากกว่าหน่วยธรรมดา โดยใช้รูปแบบของการปฎิบัติงานตามแบบ เช่น สมมติว่าหน่วย Delta พา VIP หนีมา จนเข้าพื้นที่ที่หน่วยแบบ Ranger ควบคุมอยู่ หน่วย Ranger ก็รับเอา Delta เข้ามาอยู่ในความคุ้มครอง หรือส่งกำลังเข้าไปช่วยหรือยิงด้วยอาวุธหนักเพื่อช่วยเหลือ ทำนองนี้ ฯลฯ

เท่าที่ทราบ SEAL จะปฎิบัติงานในทะเลได้ชำนาญและยาวนานกว่า Dalta ครับ ..................งานทางทะเลไม่ใช่ภารกิจเฉพาะของ Delta อยู่แล้ว

สำหรับการประสานงาน ในทุกกองทัพทั่วโลก มีการประสานการปฎิบติเพื่อทำงานร่วมกันได้อยู่แล้ว ทุกเหล่าทัพครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:20:26 PM »

US Marine Corps ไม่ใช่หน่วยรบพิเศษครับ แต่หมายถึง หน่วยที่เป็นกองกำลังนาวิกโยธิน ทั้งหมดของสหรัฐ ................ เป็นเหล่าๆหนึ่งเลย

ส่วน Ranger ไม่เป็นหน่วยรบพิเศษครับ แต่เป็นหน่วยที่สามารถปฎิบัติการร่วมกับหน่วยรบพิเศษได้ มากกว่าหน่วยธรรมดา โดยใช้รูปแบบของการปฎิบัติงานตามแบบ เช่น สมมติว่าหน่วย Delta พา VIP หนีมา จนเข้าพื้นที่ที่หน่วยแบบ Ranger ควบคุมอยู่ หน่วย Ranger ก็รับเอา Delta เข้ามาอยู่ในความคุ้มครอง หรือส่งกำลังเข้าไปช่วยหรือยิงด้วยอาวุธหนักเพื่อช่วยเหลือ ทำนองนี้ ฯลฯ

เท่าที่ทราบ SEAL จะปฎิบัติงานในทะเลได้ชำนาญและยาวนานกว่า Dalta ครับ ..................งานทางทะเลไม่ใช่ภารกิจเฉพาะของ Delta อยู่แล้ว

สำหรับการประสานงาน ในทุกกองทัพทั่วโลก มีการประสานการปฎิบติเพื่อทำงานร่วมกันได้อยู่แล้ว ทุกเหล่าทัพครับ

ขอบคุณครับพี่  ไหว้ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:12:35 PM »

ของคุณมากครับพี่มะขิ่น

สรุปก็คือ
Rangers เป็นหน่วยรบพิเศษในแบบ และ Delta เป็นรบพิเศษนอกแบบของ Us Army
Marine Corps เป็นหน่วยรบรบพิเศษในแบบ และ SEALs เป็นรบพิเศษนอกแบบ ของ Us Navy
และทั้งสองหน่วยจะถูกฝึกให้ทำงานประสานกันได้ใช่มั้ยครับ

รบกวนถามต่ออีกนิดครับ Delta และ SEALs  ความเข้มข้นของการฝึกต่างกันหรือไม่  สมรรถนะของหน่วยต่างกันอย่างไรครับ

Marine เป็นเหล่าทัพหนึ่งของกระทรวงทหารเรือ และถูกจัดให้เป็นหน่วยที่มีความพร้อมรบตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นเวลาปกติหรือสงคราม  และจะเป็นหน่วยแรกที่ถูกส่งเข้าไป เนื่องจากมีความพร้อมรบในตัวเอง คือมีกำลังทางอากาศทั้ง บ.รบ และ บ.สนับสนุนการรบ  มียานเกราะ มีปืนใหญ่สมบูรณ์ในตัวเอง ไม่ต้องพึ่งใคร   สามารถรบหน่วงเวลาได้จนกระทั่งเหล่าทัพอื่นขยายกำลังจนพร้อมรบเต็มที่
แต่ที่มารีนขาด คือเรื่องการศึกษาหลักสูตรหลัก  เพราะเจตนาให้มารีนมาเรียนกับทหารบก เพื่อถ่ายทอดประสบการณ์ทำงานจริงให้กับทหารบก
มารีน มีหน่วยรบพิเศษของตัวเอง คือ Marine Corps Force Reconnaissance

การทำงานของหน่วยรบพิเศษของสหรัฐจะไม่ทับซ้อนกัน เนื่องจากในช่วงหลังเหตุการณ์ 911 มีการจัดกำลังใหม่ แบ่งออกเป็น 9 Command ไม่แบ่งตามเหล่า แต่ถือภารกิจเป็นสำคัญ  คือเหล่าทัพเดิมยังอยู่ (ของสหรัฐเป็นระดับกระทรวง) แต่การควบคุมบังคับบัญชา จะแบ่งไปขึ้นกับ Command ต่าง ๆ คลอบคลุมทั้งโลก  เช่น PACOM หรือกองบัญชาการภาคพื้นแปซิฟิค ก็จะมีหน่วยลูกมือทั้งสามเหล่าทัพ
ส่วนหน่วยรบพิเศษทั้งหมด จะขึ้นกับ United States Special Operations Command  ผบ.คนปัจจุบันเป็นทหารเรือ ชื่อ พล.ร.อ.William Harry McRaven
นายพลเรือคนนี้ไม่ได้จบจากโรงเรียนนายเรือไต่ขึ้นมาด้วยฝีมือล้วน ๆ จริง ๆ แล้วไม่ได้เป็นทหารเรือตั้งแต่แรกด้วย  คือแกจบมหาวิทยาลัย ปริญญาตรีสาขานักหนังสือพิมพ์ แล้วสมัครเข้ากองกำลังสำรองทหารเรือ ฝึกซีล เข้าเรียนปริญญาโทที่ Naval Postgraduate School แล้วเป็นซีลตัวจริง  เคยเป็น ผบ.ซีลทีม 3 ด้วย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:22:57 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ... ไหว้

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:35:34 PM »

ผู้การครับ แล้วหน่วย SWCC ละครับ มีหน้าที่อะไรในการรบครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 02:06:57 PM »

ผู้การครับ แล้วหน่วย SWCC ละครับ มีหน้าที่อะไรในการรบครับ

ของประเทศไหนครับ
ถ้าของอเมริกา ก็เป็นหน่วยเรือสนับสนุนของพวกซีล (Special Warfare Combatant-craft Crewmen) เกี่ยวกับการส่งหรือการรับกลับ  ใช้เรือขนาดเล็ก แต่มีอำนาจการยิงสูงมาก
สมัยสงครามเวียดนาม งานแบบนี้ซีลใช้เรือ PBR ของกองเรือลำน้ำ  แต่ขลุกขลักตรงที่ไม่ค่อยได้ฝึกร่วมกัน  ก็เลยจัดเป็นหน่วยงานในสังกัดเดียวกันเสียเลย

งานเดียวกัน แต่ละประเทศจะฝึกไม่ค่อยเหมือนกัน
อย่างเช่น Air force combat control team ที่เรียกสั้น ๆ ว่า Pathfinder ของอเมริกาจะเรียนสบาย ๆ เรียกได้ว่าถ้าผ่าน Air born มาแล้วก็จบทุกคน  แต่ของอังกฤษจะฝึกโหดมาก น้อง ๆ SAS

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 02:14:04 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:39:53 PM »

ขอบคุณมากครับอาผู้การ  ไหว้ ไหว้

แล้วการเลือกรบพิเศษเข้าไปทำภารกิจล่ะครับ  ทาง United States Special Operations Command มีวิธีการเลือกหน่วยที่จะเข้าไปทำงานจากอะไร
งานแบบไหนใช้เดลต้า  หรืองานแบบไหนต้องใช้ซีล  ไหว้ ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:23:48 PM »

มาเก็บความรู้ครับ  ไหว้
ขอเพิ่มเติมซักนิดครับ เอาของไทยเนี่ยแหละครับ ดังนี้
1.เสือคาบดาบ
2.ฉลามล้อเกลียวคลื่น
3.น้ำ ฟ้า ฝั่ง
4.พัน ปจว.
5.อากาศโยธิน
6.พลร่ม ป่าหวาย
7.นักรบหมวกแดง
8.พลร่มนเรศวร

ลอกคำถามท่านอรชุน
รบกวนสอบถามอาสุพินท์ พี่มะขิ่น หรือพี่ๆท่านอื่นที่มีข้อมูลหน่อยครับ  ไหว้ ไหว้

ผมสงสัยเกี่ยวกับความแตกต่างในการทำภารกิจของหน่วยรบพิเศษครับ ว่าแต่ล่ะหน่วยต่างกันอย่างไร และงานแบบไหนจะใช้หน่วยไหน

ถามแยะไปหรือเปล่าครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:34:58 PM »

ขอเพิ่มเติมซักนิดครับ เอาของไทยเนี่ยแหละครับ ดังนี้
4.พัน ปจว.

รบกวนสอบถามอาสุพินท์ พี่มะขิ่น หรือพี่ๆท่านอื่นที่มีข้อมูลหน่อยครับ  ไหว้ ไหว้

สอง กับสาม อันเดียวกันนี่ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:40:57 PM »

4.พัน ปจว.

สอง กับสาม อันเดียวกันนี่ครับ
ผมว่าคนละหลักสูตรกันนะครับ Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์