เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:24:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับหน่วยรบพิเศษ  (อ่าน 11581 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:49:48 PM »

ข้อสามของท่านเลขาฯ  หมายถึง"รีคอน" กระมังครับ....

ไหว้

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:59:06 PM »

ข้อสามของท่านเลขาฯ  หมายถึง"รีคอน" กระมังครับ....

ไหว้

ครับ คือ พัน ปจว. เสือคาบดาบ แล้วก็รีคอน ถามตัวเป็น ๆ ก็ยึก ๆ ยัก  ๆ ไม่ค่อยจะตอบ โดยเฉพาะไอ้ พัน.ปจว.นี่ตัวดีถามไปไหนมา มันตอบสองวาสามศอก Tongue
ไหน ๆ ก็ได้โอกาศเลยขอพ่วงถามครับ แบบซื้อเหล้าพ่วงเบียร์ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:15:44 PM »

มาเก็บความรู้ครับ  ไหว้
ขอเพิ่มเติมซักนิดครับ เอาของไทยเนี่ยแหละครับ ดังนี้
1.เสือคาบดาบ
2.ฉลามล้อเกลียวคลื่น
3.น้ำ ฟ้า ฝั่ง
4.พัน ปจว.
5.อากาศโยธิน
6.พลร่ม ป่าหวาย
7.นักรบหมวกแดง
8.พลร่มนเรศวร

ลอกคำถามท่านอรชุน
รบกวนสอบถามอาสุพินท์ พี่มะขิ่น หรือพี่ๆท่านอื่นที่มีข้อมูลหน่อยครับ  ไหว้ ไหว้

ผมสงสัยเกี่ยวกับความแตกต่างในการทำภารกิจของหน่วยรบพิเศษครับ ว่าแต่ล่ะหน่วยต่างกันอย่างไร และงานแบบไหนจะใช้หน่วยไหน

ถามแยะไปหรือเปล่าครับ ไหว้
สอง กับสาม อันเดียวกันนี่ครับ
ผมว่าคนละหลักสูตรกันนะครับ Huh

2 เป็นหลักสูตรของทหารเรือไม่ใช่หรือครับ

แต่ 3 เป็น seal แท้ๆ แน่นอนครับ
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:28:29 PM »

ของคุณมากครับพี่มะขิ่น

สรุปก็คือ
Rangers เป็นหน่วยรบพิเศษในแบบ และ Delta เป็นรบพิเศษนอกแบบของ Us Army
Marine Corps เป็นหน่วยรบรบพิเศษในแบบ และ SEALs เป็นรบพิเศษนอกแบบ ของ Us Navy
และทั้งสองหน่วยจะถูกฝึกให้ทำงานประสานกันได้ใช่มั้ยครับ

รบกวนถามต่ออีกนิดครับ Delta และ SEALs  ความเข้มข้นของการฝึกต่างกันหรือไม่  สมรรถนะของหน่วยต่างกันอย่างไรครับ

Marine เป็นเหล่าทัพหนึ่งของกระทรวงทหารเรือ และถูกจัดให้เป็นหน่วยที่มีความพร้อมรบตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นเวลาปกติหรือสงคราม  และจะเป็นหน่วยแรกที่ถูกส่งเข้าไป เนื่องจากมีความพร้อมรบในตัวเอง คือมีกำลังทางอากาศทั้ง บ.รบ และ บ.สนับสนุนการรบ  มียานเกราะ มีปืนใหญ่สมบูรณ์ในตัวเอง ไม่ต้องพึ่งใคร   สามารถรบหน่วงเวลาได้จนกระทั่งเหล่าทัพอื่นขยายกำลังจนพร้อมรบเต็มที่
แต่ที่มารีนขาด คือเรื่องการศึกษาหลักสูตรหลัก  เพราะเจตนาให้มารีนมาเรียนกับทหารบก เพื่อถ่ายทอดประสบการณ์ทำงานจริงให้กับทหารบก
มารีน มีหน่วยรบพิเศษของตัวเอง คือ Marine Corps Force Reconnaissance

การทำงานของหน่วยรบพิเศษของสหรัฐจะไม่ทับซ้อนกัน เนื่องจากในช่วงหลังเหตุการณ์ 911 มีการจัดกำลังใหม่ แบ่งออกเป็น 9 Command ไม่แบ่งตามเหล่า แต่ถือภารกิจเป็นสำคัญ  คือเหล่าทัพเดิมยังอยู่ (ของสหรัฐเป็นระดับกระทรวง) แต่การควบคุมบังคับบัญชา จะแบ่งไปขึ้นกับ Command ต่าง ๆ คลอบคลุมทั้งโลก  เช่น PACOM หรือกองบัญชาการภาคพื้นแปซิฟิค ก็จะมีหน่วยลูกมือทั้งสามเหล่าทัพ
ส่วนหน่วยรบพิเศษทั้งหมด จะขึ้นกับ United States Special Operations Command  ผบ.คนปัจจุบันเป็นทหารเรือ ชื่อ พล.ร.อ.William Harry McRaven
นายพลเรือคนนี้ไม่ได้จบจากโรงเรียนนายเรือไต่ขึ้นมาด้วยฝีมือล้วน ๆ จริง ๆ แล้วไม่ได้เป็นทหารเรือตั้งแต่แรกด้วย  คือแกจบมหาวิทยาลัย ปริญญาตรีสาขานักหนังสือพิมพ์ แล้วสมัครเข้ากองกำลังสำรองทหารเรือ ฝึกซีล เข้าเรียนปริญญาโทที่ Naval Postgraduate School แล้วเป็นซีลตัวจริง  เคยเป็น ผบ.ซีลทีม 3 ด้วย

กองทัพอเมริกาดีตรงที่เปิดกว้างให้คนเป็นทหาร    จำกัดข้อเเม้ให้น้อยที่สุดเพื่อให้กองทัพได้คนที่ตั้งใจเข้ามาทำงานจริงๆ   ขอเเค่ตั้งใจทำงานก็ประสบความสำเร็จในอาชีพทหารได้    ไม่เอาเรื่องรุ่น เหล่า หรือสถาบันมาเป็นข้อจำจัด

ขอตอบเเค่เท่าที่ผมทราบ  
             เป็นชื่อเรียกเครื่องหมายหลักสูตร "จู่โจม" ของกองทัพบกไทย    หลักสูตรนี้ทบ.เลียนเเบบมาจากหน่วยRANGERทบ.สหรัฐ   ฝึกให้ทหารราบสามารถรบในเเบบได้อย่างมีประสิทธิภาพ   มีความทรหดอดทนสูง    ทบ.สหรัฐไม่ได้จัดว่าเรนเจอร์เป็นหน่วยรบพิเศษ   เพราะภารกิจหลักคือการรบในเเบบ    เพียงเเต่เป็นหน่วยทหารราบที่มีประสิทธิภาพสูงสำหรับใช้เข้าตีที่มั่นของข้าศึกที่มีการป้องกันอย่างเเน่นหนาหรืออยู่ในภูมิประเทศทุรกันดาร     ส่วนการรบนอกเเบบเป็นหน้าที่ของพวกGreen BeretเเละDelta    

น่าจะหมายถึงเครื่องหมายหลักสูตร "นักทำลายใต้น้ำจู่โจม"  เป็นหลักสูตรรบพิเศษของทร.  เลียนเเบบมากจาหลักสูตรUDT/sealของทร.สหรัฐ    สามารถทำการรบนอกเเบบได้ทั้ง3มิติ     เเต่หน้าที่หลักคือการรบนอกเเบบทางน้ำ เช่น ดำน้ำเข้าไปวางระเบิดทำลายเรือหรือฐานทัพเรือของข้าศึก   เเทรกซึมทางทะเล ฯลฯ

4.พัน ปจว.
               น่าจะหมายถึงกองพันปฏิบัติการทางจิตวิทยา  เป็นหน่วยในกองบัญชาการสงครามพิเศษของทบ.    หน้าที่ก็ตามชื่อหน่วย   ผมทราบเพียง ไม่ใช่หน่วยสำหรับทำการรบโดยตรง   เเต่เน้นงานด้านจิตวิทยา  มวลชนสัมพันธ์  

เป็นหน่วยรบทางบกของกองทัพอากาศ   ภารกิจหลักคือการป้องกันภัยฐานทัพอากาศเเละสถานที่ต่างๆของกองทัพอากาศ  

น่าจะหมายถึงทหารรบพิเศษที่สังกัดอยู่ในกองพันจู่โจม  กองพลรบพิเศษ ทบ.

น่าจะหมายถึงตำรวจพลร่ม    ค่ายนเรศวร จ.เพชรบุรี     หรือหน่วยPARU(ปารู)มาจากคำเต็มว่าPolice Aerial Reinforcement Unit      กำเนิดขึ้นช่วงสงครามเย็น  สมัยจอมพลป.เป็นนายกฯ เเละพล.ต.อ.เผ่า  ศรียานนท์เป็นอธิบดีกรมตำรวจ      ตามคำเเนะนำของBill Lairที่ปรึกษาจากสหรัฐ(CIA)   เคยถูกส่งไปทำสงครามลับในลาว   เป็นหน่วยรบพิเศษหน่วยเเรกที่ฝึกการกระโดดร่มในประเทศไทย     หลังช่วงสงครามเย็น  มีการปรับปรุงการจัดกำลังหลายครั้ง   ปัจจุบันกลายเป็น   กองบังคับการสนับสนุนทางอากาศ  สังกัดกองบัญชาการตำรวจตระเวนชายเเดน  สำนักงานตำรวจเเห่งชาติ

ถ้าท่านสนใจเรื่องราวเกี่ยวกับหลักสูตรรบพิเศษของประเทศไทย  ผมเเนะนำหนังสือ"หลักสูตรรบพิเศษฉบับสมบูรณ์"  ของดต.พลาม  พรมจำปา  สำนักพิมพ์Animate Group ราคา250บาท   เนื้อหาค่อนข้างสมบูรณ์เขียนจากประสบการ์ณที่ไปฝึกมาด้วยตนเอง    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 09:38:33 PM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:33:11 AM »

ขอบคุณมากครับอาผู้การ  ไหว้ ไหว้

แล้วการเลือกรบพิเศษเข้าไปทำภารกิจล่ะครับ  ทาง United States Special Operations Command มีวิธีการเลือกหน่วยที่จะเข้าไปทำงานจากอะไร
งานแบบไหนใช้เดลต้า  หรืองานแบบไหgนต้องใช้ซีล  ไหว้ ไหว้
สองหน่วยนี้ ฝึกมาใกล้เคียงกัน
เดิมทีเดียว เดลต้าจะเชี่ยวชาญเรื่องการจี้เครื่องบิน แต่ปัจจุบันทำงานแทนกันได้หมด
ซีลเอง ก็ถูกใช้ไปทำงานบนภูเขา เช่นในอาฟกานิสถาน ห่างทะเลหลายพันไมล์
มีข้อสังเกตุอย่างหนึ่ง
มารีน กับกรมจู่โจมที่ ๗๕ จะมีลักษณะคล้ายกัน ตัดผมติดหนังหัว มีลักษณะทหารชัดเจน เป็น Devil dog (บ้าสงคราม) ตลอดเวลา
แต่เดลต้า กับซีล จะปล่อยผมยาว ท่าทางดูไม่เป็นทหาร กลมกลืนไปกับสภาพแวดล้อม
แต่สามารถส่งไปทำงานได้แบบ ตัวเปล่า ๆ ถีบลงจากเรือ ทั้ง ๆ นุ่งกางเกงในตัวเดียว  ไปหาเอาเองข้างหน้า เพราะใช้อาวุธได้ทั้งโลก ข้าวปลาอาหารก็ไม่ต้องส่งเสีย ลักโขมยกินได้เอง
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 09:12:12 AM »

นอกประเด็นนิดนะครับ

อันนี้ผมติดตามมาตลอด สารคดี ชุด

สะพานเดินเรือ จัดทำโดย กองทัพเรือ

ให้ พิมพ์ที่ สะพานเดินเรือ ที่ google ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 09:52:48 AM »

สามารถส่งไปทำงานได้แบบ ตัวเปล่า ๆ ถีบลงจากเรือ ทั้ง ๆ นุ่งกางเกงในตัวเดียว  ไปหาเอาเองข้างหน้า เพราะใช้อาวุธได้ทั้งโลก ข้าวปลาอาหารก็ไม่ต้องส่งเสีย ลักโขมยกินได้เอง

ฝึกได้จนถึงขั้นนี้... ก็สุดยอดแล้วครับ... ไหว้

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:18:31 AM »

ผมเคยมีโอกาสเรียนดำน้ำเพื่อการอนุรักษ์ที่เกาะพระ....จะเรียนบริเวณที่ฝึกพวกมนุษย์กบ    เห็นนักเรียนแต่ละคนโดนจับเอามือไพล่หลังมัดไว้  ข้อเท้าก็โดนมัดแล้วให้โดดลงจากสะพาน....ให้ว่ายน้ำกระดึบๆไป    เห็นแล้วรู้สึกว่าพวกยอดมนุษย์คงมีจริงๆ  น่าทึ่งครับ ^^

สามารถส่งไปทำงานได้แบบ ตัวเปล่า ๆ ถีบลงจากเรือ ทั้ง ๆ นุ่งกางเกงในตัวเดียว  ไปหาเอาเองข้างหน้า เพราะใช้อาวุธได้ทั้งโลก ข้าวปลาอาหารก็ไม่ต้องส่งเสีย ลักโขมยกินได้เอง

ฝึกได้จนถึงขั้นนี้... ก็สุดยอดแล้วครับ... ไหว้

✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:22:30 AM »

นอกเหนือจากเกียรติที่ได้ทำหน้าที่ปกป้องประเทศชาติของตนเองแล้ว.....ในด้านผลตอบแทนสำหรับค่าเสียงภัยของหน่วยรบพิเศษแล้วเป็นไงบ้างครับ  

จำไม่ได้ว่าเคยอ่านเจอที่ใหนว่าผลตอบแทนของ SEAL ทำให้เป็นเศรษฐีย่อมๆได้.....คำถามทำให้เสียบรรยากาศหรือเปล่าครับ  ไหว้

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:46:52 AM »

นอกเหนือจากเกียรติที่ได้ทำหน้าที่ปกป้องประเทศชาติของตนเองแล้ว.....ในด้านผลตอบแทนสำหรับค่าเสียงภัยของหน่วยรบพิเศษแล้วเป็นไงบ้างครับ 

จำไม่ได้ว่าเคยอ่านเจอที่ใหนว่าผลตอบแทนของ SEAL ทำให้เป็นเศรษฐีย่อมๆได้.....คำถามทำให้เสียบรรยากาศหรือเปล่าครับ  ไหว้
ได้ค่าฝ่าอันตรายเพิ่มจากเงินเดือนประมาณหนึ่งหมื่นบาทครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:51:34 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้วต้องไปดู SkyFall ด้วยครับ... ตอนล่าสุดนี้ให้ข้อคิดหลายอย่าง โดยเฉพาะเรื่องกฎแห่งธรรมชาติเรื่องสังขารมนุษย์ปุถุชนครับ...
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 11:01:30 AM »

มาเก็บความรู้ครับ  ไหว้
ขอเพิ่มเติมซักนิดครับ เอาของไทยเนี่ยแหละครับ ดังนี้
4.พัน ปจว.
1 เครื่องหมายสำหรับผู้จบหลักสูตรจู่โจมของกองทัพบก
2-3 ขอภาพ หรือคำจำกัดความที่ชัดเจนกว่านี้
4 เป็นหน่วยปฏิบัติการจิตวิทยา ที่มีต้นแบบมาจากกรีนเบเรต์ของอเมริกัน
5 เป็นกองกำลังทหารราบของกองทัพอากาศ สำหรับคุ้มครองฐานบิน และมีหน่วยรบพิเศษของตัวเอง สำหรับช่วยเหลือ/กู้ภัย นักบิน
6 เป็นโรงเรียนทหารพลร่มของกองทัพบก เดิมเป็นของตำรวจ แต่ถูกจอมพลผ้าขาวม้าแดงยึดมา ปัจจุบันโรงเรียนร่ม ย้ายไปเรียนที่ศูนย์การทหารราบ ปราณบุรี
7 กำลังพลในสังกัดหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษทั้งหมด จะสวมหมวกเบเรต์แดง รวมทั้งกองร้อยลาดตระเวณระยะไกลที่อยู่กับกองพลทหารราบด้วย
8 ค่ายนเรศวร เป็นโรงเรียนร่มของตำรวจ เดิมสมัย พล.ต.อ.เผ่า มีสภาพเป็นหน่วยรบ ปัจจุบันเป็นหน่วยศึกษา
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:40:32 PM »

ขอบคุณมากครับอาผู้การ  ไหว้ ไหว้

แล้วการเลือกรบพิเศษเข้าไปทำภารกิจล่ะครับ  ทาง United States Special Operations Command มีวิธีการเลือกหน่วยที่จะเข้าไปทำงานจากอะไร
งานแบบไหนใช้เดลต้า  หรืองานแบบไหgนต้องใช้ซีล  ไหว้ ไหว้
สองหน่วยนี้ ฝึกมาใกล้เคียงกัน
เดิมทีเดียว เดลต้าจะเชี่ยวชาญเรื่องการจี้เครื่องบิน แต่ปัจจุบันทำงานแทนกันได้หมด
ซีลเอง ก็ถูกใช้ไปทำงานบนภูเขา เช่นในอาฟกานิสถาน ห่างทะเลหลายพันไมล์
มีข้อสังเกตุอย่างหนึ่ง
มารีน กับกรมจู่โจมที่ ๗๕ จะมีลักษณะคล้ายกัน ตัดผมติดหนังหัว มีลักษณะทหารชัดเจน เป็น Devil dog (บ้าสงคราม) ตลอดเวลา
แต่เดลต้า กับซีล จะปล่อยผมยาว ท่าทางดูไม่เป็นทหาร กลมกลืนไปกับสภาพแวดล้อม
แต่สามารถส่งไปทำงานได้แบบ ตัวเปล่า ๆ ถีบลงจากเรือ ทั้ง ๆ นุ่งกางเกงในตัวเดียว  ไปหาเอาเองข้างหน้า เพราะใช้อาวุธได้ทั้งโลก ข้าวปลาอาหารก็ไม่ต้องส่งเสีย ลักโขมยกินได้เอง

✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:56:18 PM »

จำไม่ได้ว่าเคยอ่านเจอที่ใหนว่าผลตอบแทนของ SEAL ทำให้เป็นเศรษฐีย่อมๆได้.....คำถามทำให้เสียบรรยากาศหรือเปล่าครับ  ไหว้
ได้ค่าฝ่าอันตรายเพิ่มจากเงินเดือนประมาณหนึ่งหมื่นบาทครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ไหว้

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 02:10:59 PM »

ผมคิดว่า เรนเจอร์ กรมจู่โจมที่ 75 นี่เป็นหน่วยรบพิเศษครับ ดูจากภารกิจหลักคือปฏิบัติตรง, ลาดตระเวณพิเศษ ต่อต้านการก่อความไม่สงบ ต่อต้านการก่อการร้าย ล้วนแต่เป็นภารกิจของหน่วยรบพิเศษทั้งนั้นเลยครับ แถมกรมจู่โจมที่ 75 เป็นหน่วยขึ้นตรงของหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษกองทัพบกสหรัฐเลยล่ะครับ

ส่วนเดลต้า (1st SFOD-D) เป็นหน่วยปฏิบัติการพิเศษ-ต่อต้านการก่อการร้ายของทหารบกในระดับ tier 1 ของ USSOCOM เหมือนกับพวก DEVGRU (ซีลทีม 6 เก่า) ของทหารเรือ 24th STS ของทหารอากาศ ISA ของ INSCOM เดลต้าตอนนี้รับบทหน่วยต่อต้านการก่อการร้ายหน่วยหลักของสหรัฐอเมริการ่วมกับ DEVGRU ของทหารเรือครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 02:29:40 PM โดย -Joke- » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์