เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:47:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ตำรวจร่วมกับพวก ๖ คน" ปล้น - อนาจาร เอม เจษยา ดาราสาว  (อ่าน 5595 ครั้ง)
ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 06:43:40 PM »

วันก่อนขอทานในเครื่องแบบเดินกันให้ควั่ก วันนี้มีข่าวโจรในเครื่องแบบอีก เมื่อไหร่จะมีข่าวดีๆ ของคนในเครื่องแบบมั่งนะ(ฝัน ครับ ฝัน) เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:22:35 PM »

ว่าจะอ่านอย่างเดียว แต่อดไม่ได้กระทู้เรียกแขกแบบนี้ ขออนุญาตเอาซะหน่อย หุหุ Grin คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:56:10 PM »

เรื่องรับอั่งเปา หรือแต๊ะเอีย ผมมองอีกมุมครับ
อั่งเปา คืออะไร แต๊ะเอีย คืออะไร หาความหมายมาได้แค่นี้ครับ
ที่มาของ แต๊ะเอีย"

เงินแต๊ะเอีย หรือ อั่งเปา ที่แปลว่าซองแดง เด็ก ๆ มักได้จากผู้ใหญ่ในครอบครัว โดยหลายบ้านจะถือธรรมเนียมว่าให้กันเฉพาะคนในครอบครัวหรือสกุลเดียวกัน แล้วอาจจะขยายวงไปถึงคนรักใคร่นับถือกันเหมือนญาติ โดยแต่โบราณเรียกเงินนี้ว่า เงินเอี๊ยบส่วยจี๊ เอี๊ยบ แปลว่า กด , อัด , ห้าม ส่วย แปลว่า อายุ

เอี๊ยบส่วยจี๊ เป็นดั่งหนึ่งเงินมงคลคุ้มครองชะตา ตามตำรา 100 ธรรมเนียมจีนโบราณ บอกว่า ดั้งเดิมนิยมให้กันในวันสิ้นปี ผู้ใหญ่จะเอาเหรียญทองแดง 100 อัน ร้อยด้วยด้ายแดง ผูกเป็นพวงให้เด็กในวันก่อนวันตรุษจีนหรือวันสิ้นปีนั่นเอง เรียกเงินพวกนี้ว่าเอี๊ยบส่วนจี๊ โดยมีลูกเล่นเล็กๆ ว่า ส่วนที่แปลว่าอายุนี้ พ้องเสียงกับคำว่า ส่วย ที่แปลว่าผี ปีศาจ และคำว่า ซวย เอี๊ยบส่วย หรือ เอี๊ยบซวย จึงแปลว่า ห้ามความซวยหรือผี ปีศาจมาสู่

เงินร้อยด้ายแดงทั้งพวง นี้ ดั้งเดิมเด็ก ๆ คงห้อยไว้กับเชือกผูกเอว เกิดคำว่า แต๊ะเอีย แปลว่า ถ่วงเอวบางบ้านมีการวางส้มสีทองและลิ้นจี่ไว้ที่หมอน แล้วให้เด็ก ๆ รับประทานก่อนนอนในคืนวันตรุษจีน เรียกผลไม้นี้ว่า เอี๊ยบส่วยก้วย เพื่ออวยพรให้โชคดี ซึ่งคนจีนในไทยไม่ได้นำธรรมเนียมวางเอี๊ยบส่วยก้วย ไว้ที่หมอนให้ลูกหลานทาน แต่จะเป็นการนำส้มสีทองหรือ ไต้กิก 4 ผล ไปมอบให้แก่ผู้ใหญ่หรือญาติมิตรที่นับถือกันมากกว่า เรียกธรรมเนียมนี้ว่า ไป๊เจีย
โดยมีเคล็ดธรรมเนียมว่า เมื่อเรารับส้ม 4 ผล ที่ห่อในผ้าเช็ดหน้า ก็ให้นำมาเปลี่ยน โดยนำส้มของแขกออกมา 2 ใบ แล้วใส่ส้มของเราเข้าไปแทน 2 ใบ ผูกห่อผ้าเช็ดหน้าคืนแขกไป ดังนั้นส้มสีทอง 4 ผลนี้ ก็จะมีส้มของแขก 2 ใบ กับของเราอีก 2 ใบ ถือเป็นการนำโชคดีมามอบให้และแลกเปลี่ยนโชคกันด้วย

ส่วนเงินสิริมงคลนั้น เรียกว่า เงินเอี่ยมเส่งจี่ หมายถึงเหรียญเงินที่พิชิตความไม่ดี คำเต็มๆ คือ จับยี่แซเสี่ยวเอี่ยมเส่งจี๋ เป็นเงินเหรียญรูป 12 ปีนักษัตร สำหรับเป็นเครื่องรางคุ้มครองทุกดวงชะตาให้สันติสุขปลอดภัย

ต่อมาเงินเอี๊ยบส่วยจี๋ ที่เป็นเหรียญ 100 อันร้อยเชือกแดงก็ดี เป็นเงินเอี่ยมเส่งจี๋ 12 นักษัตรก็ดี ก็พัฒนาเป็นการให้ธนบัตรใหม่ๆ ใส่ซองแดง เรียกว่า เงินอั่งเปา หรือ เงินแต๊ะเอีย สืบมาโดยคำนึงว่าเงินเอี๊ยมส่วยจี๋ได้หายไป หากเคล็ดการให้ก็ยังคงเพื่ออวยพรนั่นเอง เพื่อให้เป็นสิริมงคลแก่ผู้รับว่า "อวยพรให้แข็งแรงเติบโตอายุยืน"

ถ้าเป็นผู้ใหญ่ให้เด็กเล็ก ๆ นี่คือการอวยพรให้เจ้าตัวน้ยเจริญเติบโตแข็งแรง ถ้าเป็นผู้ใหญ่ให้ลูกหลานที่ทำงานแล้ว ก็เพื่ออวยพรให้เจริญก้าวหน้าสุขภาพแข็งแรง

หากเป็นลูกที่ทำงานแล้วให้พ่อแม่ ก็คือเพื่ออวยพรให้ท่านแข็งแรงอายุยืนยาว โดยการที่ลูกให้พ่อแม่ และพ่อแม่ให้ลูกนั้น ต้องเป็นเงินของใครของมัน ไม่ใช่ว่าลูกให้พ่อแม่ เมื่อพ่อแม่รับเงินอั่งเปาจากลูกก็ส่งคืนเงินทั้งซองกลับไป แต่ต่างฝ่ายต่างควรเตรียมเงินของตนไว้ให้เรียบร้อย

เมื่อได้รับอั่งเปาเรียบร้อยแล้ว ธรรมเนียมต่อไปคือ การเที่ยวและอยู่พร้อมหน้าครอบ
http://www.555paperplus.com/store/content/--661.cfm
คือคนไทยเรานับถือคุ้นนเคยกันก็แจกกันครับ แจกกับแบบนี้ผมว่าดีกว่ามาหน้าด้านไถ่เงิน เก็บส่วย เรียกค่าคุ้มครอง ครับ
บ่อยไปครับที่บ้านผม ปีใหม่ สงกรานต์ ซื้อของแจกตำรวจหน้าบ้าน จราจรคุ้นเคย ไปรษณีย์ที่มาส่ง จม.ให้บ้านเรา คนเก็บขยะที่มาเก็บขยะให้เรา
ของพวกนี้แจกตามเทศกาลครับ ไม่ใช้ค่าใช้จ่ายที่เรียกว่า "เก๋าเจี๊ย"
มองตางมุมนะครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Double Tap^
เขาเรียกผมว่า....Hot Shot !
Full Member

คะแนน 13

การลั่นไก เป็นเพียงจุดเริ่มต้น เสมอ

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:46:45 PM »

จุ๊ๆ  ตำรวจดีก็มีนะเออ ...ดีก็ให้กำลังใจกันไปครับ
ถ้าไม่ดีก็      ....ว่ากันไป...ตามนั้น

ครับ

มิว่าเป็นอาวุธลับที่ร้ายกาจเพียงใด อย่างมากก็ซัดใส่ร่างท่านให้เป็นรู เป็นโพรงไม่กี่แผล แต่น้ำตาของสตรี กลับสามารถราดรดหัวใจท่านจนแหลกลาญ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:09:44 PM »

เรื่องรับอั่งเปา หรือแต๊ะเอีย ผมมองอีกมุมครับ
อั่งเปา คืออะไร แต๊ะเอีย คืออะไร หาความหมายมาได้แค่นี้ครับ
ที่มาของ แต๊ะเอีย"

เงินแต๊ะเอีย หรือ อั่งเปา ที่แปลว่าซองแดง เด็ก ๆ มักได้จากผู้ใหญ่ในครอบครัว โดยหลายบ้านจะถือธรรมเนียมว่าให้กันเฉพาะคนในครอบครัวหรือสกุลเดียวกัน แล้วอาจจะขยายวงไปถึงคนรักใคร่นับถือกันเหมือนญาติ โดยแต่โบราณเรียกเงินนี้ว่า เงินเอี๊ยบส่วยจี๊ เอี๊ยบ แปลว่า กด , อัด , ห้าม ส่วย แปลว่า อายุ

เอี๊ยบส่วยจี๊ เป็นดั่งหนึ่งเงินมงคลคุ้มครองชะตา ตามตำรา 100 ธรรมเนียมจีนโบราณ บอกว่า ดั้งเดิมนิยมให้กันในวันสิ้นปี ผู้ใหญ่จะเอาเหรียญทองแดง 100 อัน ร้อยด้วยด้ายแดง ผูกเป็นพวงให้เด็กในวันก่อนวันตรุษจีนหรือวันสิ้นปีนั่นเอง เรียกเงินพวกนี้ว่าเอี๊ยบส่วนจี๊ โดยมีลูกเล่นเล็กๆ ว่า ส่วนที่แปลว่าอายุนี้ พ้องเสียงกับคำว่า ส่วย ที่แปลว่าผี ปีศาจ และคำว่า ซวย เอี๊ยบส่วย หรือ เอี๊ยบซวย จึงแปลว่า ห้ามความซวยหรือผี ปีศาจมาสู่

เงินร้อยด้ายแดงทั้งพวง นี้ ดั้งเดิมเด็ก ๆ คงห้อยไว้กับเชือกผูกเอว เกิดคำว่า แต๊ะเอีย แปลว่า ถ่วงเอวบางบ้านมีการวางส้มสีทองและลิ้นจี่ไว้ที่หมอน แล้วให้เด็ก ๆ รับประทานก่อนนอนในคืนวันตรุษจีน เรียกผลไม้นี้ว่า เอี๊ยบส่วยก้วย เพื่ออวยพรให้โชคดี ซึ่งคนจีนในไทยไม่ได้นำธรรมเนียมวางเอี๊ยบส่วยก้วย ไว้ที่หมอนให้ลูกหลานทาน แต่จะเป็นการนำส้มสีทองหรือ ไต้กิก 4 ผล ไปมอบให้แก่ผู้ใหญ่หรือญาติมิตรที่นับถือกันมากกว่า เรียกธรรมเนียมนี้ว่า ไป๊เจีย
โดยมีเคล็ดธรรมเนียมว่า เมื่อเรารับส้ม 4 ผล ที่ห่อในผ้าเช็ดหน้า ก็ให้นำมาเปลี่ยน โดยนำส้มของแขกออกมา 2 ใบ แล้วใส่ส้มของเราเข้าไปแทน 2 ใบ ผูกห่อผ้าเช็ดหน้าคืนแขกไป ดังนั้นส้มสีทอง 4 ผลนี้ ก็จะมีส้มของแขก 2 ใบ กับของเราอีก 2 ใบ ถือเป็นการนำโชคดีมามอบให้และแลกเปลี่ยนโชคกันด้วย

ส่วนเงินสิริมงคลนั้น เรียกว่า เงินเอี่ยมเส่งจี่ หมายถึงเหรียญเงินที่พิชิตความไม่ดี คำเต็มๆ คือ จับยี่แซเสี่ยวเอี่ยมเส่งจี๋ เป็นเงินเหรียญรูป 12 ปีนักษัตร สำหรับเป็นเครื่องรางคุ้มครองทุกดวงชะตาให้สันติสุขปลอดภัย

ต่อมาเงินเอี๊ยบส่วยจี๋ ที่เป็นเหรียญ 100 อันร้อยเชือกแดงก็ดี เป็นเงินเอี่ยมเส่งจี๋ 12 นักษัตรก็ดี ก็พัฒนาเป็นการให้ธนบัตรใหม่ๆ ใส่ซองแดง เรียกว่า เงินอั่งเปา หรือ เงินแต๊ะเอีย สืบมาโดยคำนึงว่าเงินเอี๊ยมส่วยจี๋ได้หายไป หากเคล็ดการให้ก็ยังคงเพื่ออวยพรนั่นเอง เพื่อให้เป็นสิริมงคลแก่ผู้รับว่า "อวยพรให้แข็งแรงเติบโตอายุยืน"

ถ้าเป็นผู้ใหญ่ให้เด็กเล็ก ๆ นี่คือการอวยพรให้เจ้าตัวน้ยเจริญเติบโตแข็งแรง ถ้าเป็นผู้ใหญ่ให้ลูกหลานที่ทำงานแล้ว ก็เพื่ออวยพรให้เจริญก้าวหน้าสุขภาพแข็งแรง

หากเป็นลูกที่ทำงานแล้วให้พ่อแม่ ก็คือเพื่ออวยพรให้ท่านแข็งแรงอายุยืนยาว โดยการที่ลูกให้พ่อแม่ และพ่อแม่ให้ลูกนั้น ต้องเป็นเงินของใครของมัน ไม่ใช่ว่าลูกให้พ่อแม่ เมื่อพ่อแม่รับเงินอั่งเปาจากลูกก็ส่งคืนเงินทั้งซองกลับไป แต่ต่างฝ่ายต่างควรเตรียมเงินของตนไว้ให้เรียบร้อย

เมื่อได้รับอั่งเปาเรียบร้อยแล้ว ธรรมเนียมต่อไปคือ การเที่ยวและอยู่พร้อมหน้าครอบ
http://www.555paperplus.com/store/content/--661.cfm
คือคนไทยเรานับถือคุ้นนเคยกันก็แจกกันครับ แจกกับแบบนี้ผมว่าดีกว่ามาหน้าด้านไถ่เงิน เก็บส่วย เรียกค่าคุ้มครอง ครับ
บ่อยไปครับที่บ้านผม ปีใหม่ สงกรานต์ ซื้อของแจกตำรวจหน้าบ้าน จราจรคุ้นเคย ไปรษณีย์ที่มาส่ง จม.ให้บ้านเรา คนเก็บขยะที่มาเก็บขยะให้เรา
ของพวกนี้แจกตามเทศกาลครับ ไม่ใช้ค่าใช้จ่ายที่เรียกว่า "เก๋าเจี๊ย"
มองตางมุมนะครับ ไหว้

ให้โดยความเต็มใจไม่ใช่ปัญหา  ปัญหาที่เกิดคือ โดนบังคับให้ต้องให้อั่งเปากลาย ๆ แม้นไม่ได้พูดบังคับโดนตรงแต่ก็เป็นการบังคับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:48:55 PM »

โทษต้องหนักกว่าชาวบ้านเต็มขั้นไหม หรือ ว่าจะวืดอีกเหมือนหลาย ๆ คดี ที่สีเดียวกันช่วยกัน

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:38:21 AM »

ดูข่าว3 ตอนนี้ครับ ผู้ชาย5คน รุมลาก เอาปืนจี้ ลวนลาม ปล้น ลากขึ้นห้อง ลากขึ้นรถ

มันไม่ใช่ปล้นธรรมดาแล้วนะ ทำตัวเลียนแบบจนท.ตร. ทำในคอนโด มีกล้องวงจรปิด โดยไม่เกรงกลัวกฎหมายใดๆ

นี่ถ้าที่เปลี่ยว มันไม่ลากไปปล้นข่มขืนฆ่าทิ้งแล้วเหรอ  Angry

แล้วทีนี้จะเอาไงกัน ถ้ามีพวกโจรปนกะัตำรวจโจรปลอมตัวเป็นตำรวจแบบนี้   แบร่

ครับแล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าคนที่จะเข้ามาในเขตบ้านเรา หรือขอค้นเป็นตำรวจหรือเปล่า โดยเฉพาะคนที่ชอบแต่งชุดนอกแล้วอ้างว่าเป็นสายสืบนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:47:52 AM »

เดี๋ยวนี้ตำรวจเขาตรวจค้น ไม่ใช้หมายศาล หรืออย่างน้อยมีเจ้าหน้าทีคนหนึ่งแต่งเครื่องแบบ
แจ้งข้อหาและสิทธิ์ฯแล้วรึครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:55:03 AM »

จำเรื่องคดีเพชรซาอุได้มั๊ยล่ะครับ...สุดยอด

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 11:26:41 AM »

แต่น้องเขาก็ยังมีเรื่องยาที่ต้องแก้อีกแหละ แต่มันก็ต่างกรรมต่างวาระ
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 12:16:43 PM »

ตำรวจอีกแล้วครับ ท่านฯ.. Grin Grin Grin

จงมีน้ำใจต่อกัน
ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 03:05:58 PM »

บรืการดีดุจญาติ พิทักษ์ราษฎ์ดุจครอบครัว คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:41:51 PM »

ตกลงกระทู้นี้เป็นกระทู้ด่าตรวจ(เลว)ใช่ไหมครับ งั้นผมขออ่านอย่างเดียวดีกว่า หุหุ Grin

พวกนี้มันเป็นนิสัยถาวรตั้งแต่ก่อนสมัครเรียนตำรวจเสียอีก
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:59:27 PM »

หัวไม่ส่าย หางย่อมไม่กระดิก ฉันใด..ส่วนการ์ตูนกรุณาดูเอาฮ่าเท่านั้น ผมได้รับมาทางFBอีกที ตกใจ
http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9560000017953
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 09:13:52 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 09:05:09 PM »

จำเรื่องคดีเพชรซาอุได้มั๊ยล่ะครับ...สุดยอด
เคสนี้น่ากลัวจริงๆ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์