เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:22:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ตำรวจร่วมกับพวก ๖ คน" ปล้น - อนาจาร เอม เจษยา ดาราสาว  (อ่าน 5550 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 11:32:07 PM »

ตำรวจดีๆก็มีครับ ผมว่าเยอะด้วยแต่สื่อไม่เล่นเพราะเล่นแล้วขายไม่ได้อย่างกรณีนี้ ตำรวจคนนี้ขี่จักรยานมาตลอดเพื่อไม่ให้เปลืองงบน้ำมันหลวง!! ดีทำตามหน้าที่กลับถูกพวกพ่อค้าแม่ค้ารุมด่า ผู้สื่อข่าวช่อง7สี ด้เข้าพบร้อยตำรวจตรีวิชัย จิตสัจจพงศ์ อายุ57ปี ที่ถูกร้องเรียนว่าใช้จักรยานคู่ชีพปั่นออกไปแจกใบสั่งกับผู้ที่ใช้รถที่มาจอดรถรับประทานอาหารย่านชายทะเลบางขุนเทียนจนพ่อค้าแม่ค้าเดือดร้อน ซึ่งร้อยตำรวจตรีวืชัยได้เล่าทั้งน้ำตาว่าตนปั่นจักรยานไปปฎิบัติหน้าที่ตั้งแต่ปี 2551 ตั้งแต่ยศนายดาบตำรวจรวม5ปีเศษ ไม่เคยใช้รถยนต์หลวงเลย จนชาวบ้านรู้จักรักใคร่ และมอบรถจักรยานให้ใช้เป็นคันที่ 3 แล้ว จนได้ติดยศร้อยตรีรุ่น 53 จึงรู้สึกน้อยใจที่ถูกพ่อค้าแม่ค้าร้องเรียน ทั้งที่ทำไปตามหน้าที่ ไม่เคยกลั่นแกล้งใคร และจะให้เบอร์โทรศัพท์ติดต่อกลับ โดยไม่ละเว้นว่าจะเป็นรถของใคร โชคดีที่มีชาวโซเชียลเน็ตเวิร์คชมรมผู้ใช้รถจักรยานโพสต์ให้กำลังใจ แม้จะน้อยใจบ้าง แต่ไม่ท้อที่จะทำความดีต่อไปจนกว่าจะเกษียณอายุราชการในอีก 3 ปีข้างหน้า พันตำรวจเอกยศ วิชิตประภาธำรง ผู้กำกับการ สน.เทียนทะเล บอกว่า เป็นผู้สั่งให้ร้อยตำรวจตรีวิชัยไปดูแลด้านการจราจร เมื่อพบผู้กระทำความผิดก็ให้ตักเตือนและเขียนใบสั่งเลย จึงเข้าไปชี้แจงกับผู้บังคับการตำรวจนครบาล9แล้ว ซึ่งก็ได้รับคำชมเชยและขอให้ปฎิบัติหน้าที่ต่อ ดูคลิปสัมภาษณ์ตำรวจน้ำดี ที่ http://goo.gl/VUA8H
สู้ๆครับหมวด พวกที่ด่าคือพวกที่ทำผิด คนไม่ทำผิดยังไงก็ไม่โดนใบสั่ง ผมวันก่อนก็โดนและไม่ได้ตำนิคุณตำรวจเพราะแกทำตามหน้าที่ ถ้าไม่ทำนี้ซิ ชาวบ้านที่เห็นเห็นการณ์คงด่าแก เรื่องคือผมรีบไปหน่อยขับเข้าในเขตห้ามเข้า(เพราะช่วง รร จะเลิก)ไม่ได้มองป้ายห้าม พี่ดาบขับ Scoopi I ไล่เลย โดนมาใบหนึ่ง พอไปโรงพักเพื่อเสียค่าปรับและเอาใบขับขี่คืน ร้อยเวรปรับผมร้อยเดียว หุหุ(ผมไม่ติดใจ เพราะเราผิดจริง) Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 11:33:55 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 11:43:13 PM »

อย่าปรับหนูเลยนะค่ะพี่ตร. หนูไม่มีตังค์กินข้าวแล้วค่ะ  กิ๊วก๊าว

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 09:14:48 AM »

อย่าปรับหนูเลยนะค่ะพี่ตร. หนูไม่มีตังค์กินข้าวแล้วค่ะ  กิ๊วก๊าว

oh....น้องไม่มีตังเดี่ยวพี่เลี้ยงเองน่ะค่ะ มาม่ะ

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 03:54:04 PM »

oh....น้องไม่มีตังเดี่ยวพี่เลี้ยงเองน่ะค่ะ มาม่ะ
ผมแอบเห็นตัว  Z  ข้างรถครับพี่

เกรงว่า  น้องเค้า คงกินมือหนึ่ง หลาย หมื่นอยู่ Cheesy
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:28:44 PM »

ขยันเพิ่มเรตติ้งจริงๆ

นินจา นิรนามสำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สตช.)
Ahingsaka Saenthep
เตือนภัย! ตำรวจจะขอเข้ามาค้นห้อง ไปแจ้งความสน.วัดพระยาไกร ตำรวจกลับบอกว่า เค้ามาเคาะห้องผิดรึเปล่า
ชายกลุ่มใหญ่อ้างตัวว่าเป็นตำรวจจะขอเข้ามาค้นห้อง ถามหน่อยเถอะข้างในห้องมีเพียงน้องชายของฉัน อายุ 17 ปี เมื่อไม่มีบัตรประจำตัวตำรวจ ไม่มีหมายค้น เป็นคุณจะให้เข้าห้องมั้ย? เค้าพยายามผลักเข้าห้องฉัน เด็กชายคนเดียวร้องขอความช่วยเหลือตรงระเบียงหลังห้อง แต่ไม่มีแม้แต่หมาสักตัวจะโผล่มา คนดูแลอพาร์ทเม้นบอกว่าไม่มีใครกล้าออกมาหรอก คุณพูดแบบนี้ได้เหรอ ในเมื่อคุณเป็นคนดูแลหอพัก คุณให้คนนอกเข้าไปก็ผิดแล้ว ไม่เพียงแค่นั้นพวกนี้ยังพยายามเอากุญแจผีมาไขห้อง อีกทั้งยังพกปืนไปอีกด้วย ฉันรีบไปแจ้งความที่ สน.วัดพระยาไกร ตำรวจกลับบอกว่า เค้ามาเคาะห้องผิดรึเปล่า ขอโทษนะคะ ช่วยแหกตาดูที่ภาพก่อนจะถามด้วย เค้าบอกว่าถ้าตำรวจสงสัยห้องไหน อยากจะค้นก็ค้นได้โดยไม่ต้องมีหมายค้น อ้าววว!! ถ้าอย่างนั้นกฏหมายก็ไม่ต้องมีแล้วล่ะ คงจะเหลือแค่กฎหมู่กับกฎหมาๆนั่นแหละ
ความคืบหน้าหลังจากที่เกิดเรื่องขึ้น ฉันได้ไปแจ้งความที่ สน.วัดพระไกร

ตำรวจถามฉันว่า "เค้าเคาะห้องผิดรึเปล่า? แล้วเค้าได้เข้าไปในห้องมั้ยล่ะ"

"เปล่าค่ะ แต่เค้าพยายามผลักประตู แล้วก็พูดจาข่มขู่น้องชายฉัน แถมยังใช้กุญแจผีอีก แค่นี้ยังแจ้งข้อหาบุกรุกไม่ได้เหรอ ต้องรอให้เค้าเข้ามาซ้อมน้องฉันก่อนเหรอ?"

เมื่อฉันยื่น Ipod ให้ตำรวจดูคลิป แล้วถามว่านี่ตำรวจ สน.นี้ใช่ ตำรวจตอบว่า จำไม่ได้เพิ่งย้ายมาได้ไม่นาน แต่ตำรวจที่ยืนดูคลิปอยู่มีตั้ง 4 คน กลับเงียบสนิทไม่มีใครพูดอะไร ฉันบอกว่าเค้าพกปืนมาด้วยนะ จะรับแจ้งมั้ย เค้าบอกว่ารับแจ้งก็ได้ แต่ที่นี่ไม่ใช่เขตรับผิดชอบของเค้า ฉันอยู่ซอยเลขคู่ แต่สน.นี้รับซอยเลขคี่ ถ้าไม่ใช่เขตรับผิดชอบแล้วตำรวจ สน.คุณ จะมาค้นห้องฉันได้ไง พูดหมาๆ ตำรวจไม่ได้สนใจอะไรเลยกับสิ่งที่ฉันพยายามเรียกร้องความเป็นธรรม หลังจากเกิดเรื่อง 1 วัน แม่ฉันไปถามความคืบหน้าที่ สน. อีกครั้ง กลับโดนปฏิเสธโดยบอกว่า ฉันได้แจ้งว่าไม่เอาความ ขอโทษนะคะ ถ้าฉันไม่เอาความฉันจะมาถามความคืบหน้าทำไม อย่าเก่งแต่กินภาษีประชาชนค่ะ ช่วยทำงานให้มันคุ้มกับภาษีที่ฉันจ่ายทุกปีด้วย
เมื่อคืนนี้ฉันได้รับโทรศัพท์จากร้อยเวรที่รับแจ้งความว่า อยากจะได้คลิปทั้งหมดที่ฉันมีเพื่อไปเปรียบเทียบหน้าตำรวจที่อยู่ใน สน.

ตำรวจ: ช่วยเอาคลิปมาให้ผมทีนะ จะได้ปริ๊นออกมาไปตรวจดูว่าใช่ตำรวจใน สน.มั้ย
ฉัน: วันที่ฉันไปแจ้งความคุณบอกว่าไม่ใช่เขตรับผิดชอบนี่ค่ะ ยังไล่ให้ฉันไปแจ้งที่เขตอื่นเลย แล้ววันนี้จะมาเอาคลิปทำไม ฉันเอาไปที่เขตอื่นไม่ดีกว่าเหรอ
ตำรวจ: อ๋อ ผมจำเขตผิด แต่ตอนนี้ใช่แล้ว ช่วยเอาเข้ามาให้พรุ่งนี้เลยนะ
ฉัน: ในบันทึกประจำวันเขียนชัดเจน ว่าคุณเขียนซอยฉันว่าซอยอะไร เขตใหน คุณจะบอกว่าจำผิดได้ยังไง
ตำรวจ: เอ่อ เอ่อ เอ่อ.....
ฉัน: ขอคิดดูก่อนนะคะ หากเอาเข้าไปให้ฉันต้องขอใบบันทึกประจำวันใหม่ทั้งหมด เขียนให้ชัดเจนว่ารับคลิปไป และจะได้ความคืบหน้าวันใหน
ฉันตั้งขอสังเกตว่า
1.ถ้าไม่ใช่เขตความรับผิดชอบของสน.นี้ แล้วเค้ามาค้นห้องฉันได้ไง?
2.ทั้งๆที่ฉันไม่ได้ให้เบอร์โทรศัพท์กับสน.ไว้ แต่ตำรวจดูมีความพยายามสูงมากที่จะค้นหาคลิปที่ฉันมี จนไปหาเบอร์โทรมาจนได้
3.ตำรวจพูดวนไปวนมาเหมือนกำลังลนลาน คงจะได้เห็นโพสในเฟสบุ๊คของฉันแล้ว
###อยากขอความเห็นเพื่อนๆค่ะว่าฉันควรทำอย่างไรต่อไป ควรนำคลิปไปให้ตำรวจหรือเปล่าช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ตอนนี้สับสนมาก....

Unlike ·  · Share · 20,0606,10013,039 · December 19, 2012 at 10:08am ·
You and 20,058 others like this.
13,039 shares

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=561502423863806&set=o.143259599073423&type=1&theater

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:41:16 PM »

ภัยจากเจ้าหน้าที่ตำรวจเดี๋ยวนี้มีบ่อยเหลือเกิน   ตกใจ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์