เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:24:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการนับอายุรับประกันสินค้า  (อ่าน 3437 ครั้ง)
ปืนโต-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:42:49 PM »

กรณ๊เราซื้อสินค้าชิ้นหนึ่ง ซึ่งรับประกัน ๑ ปี  ใช้มา ๕ เดือนชำรุด ส่งเคลมได้เปลี่ยนชิ้นใหม่เลย  ทีนี้อายุการรับประกันจะคงเหลือ ๗ เดือน หรือว่าเริ่มนับ ๑ ใหม่เลยครับ

ขอบคุณทุกความรู้ครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:46:34 PM »

กรณ๊เราซื้อสินค้าชิ้นหนึ่ง ซึ่งรับประกัน ๑ ปี  ใช้มา ๕ เดือนชำรุด
ส่งเคลมได้เปลี่ยนชิ้นใหม่เลย 
ทีนี้อายุการรับประกันจะคงเหลือ ๗ เดือน หรือว่าเริ่มนับ ๑ ใหม่เลยครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ ปืนโต อ่ะ ฮา

ยาย สงสัย  "ตกเลข"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ใช้ไปแล้วห้า  ถ้าเปลี่ยน "ชิ้นส่วน" ใหม่ ฮา
มันก็เหลือ  "เจ็ด"  อ่ะจิ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าไปเริ่มต้น "นับใหม่"  มันก็มีมี "เอ็กซ์ ไปร์"  อ่ะ จิ ฮา  ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 07:54:23 PM »

นับต่อครับมิได้เริ่มต้นนับใหม่ ยกเว้นว่ามีการเขียนเป็นลายลักษณ์อักษรว่ามีการ รับประกันงานซ่อม...xx เดือน (ปกติรับประกันงานซ่อมก็ราว2-3เดือน และรับเฉพาะจุดที่ซ่อมเท่านั้น จุดอื่นอยู่ในประกันหลัก)
ประกันหลักยังไงๆ ก็ไม่นับต่อ
 นี่ยังไม่นับปัญหาที่ ของ ออกจากโรงงานมาอยู่ในมือของ ผู้จัดจำหน่ายอีก(ของเก่าเก็บ) ถึงซื้อใหม่ประกันก็หมดเพราะมันเก่าเก็บอยู่นานแล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:15:02 PM »

ผมหมายถึงเปลี่ยน "เครื่องใหม่" เลยน่ะครับ ไม่ใช่งานซ่อม   

ขอบคุณนะครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:36:49 PM »

กรณ๊เราซื้อสินค้าชิ้นหนึ่ง ซึ่งรับประกัน ๑ ปี  ใช้มา ๕ เดือนชำรุด ส่งเคลมได้เปลี่ยนชิ้นใหม่เลย  ทีนี้อายุการรับประกันจะคงเหลือ ๗ เดือน หรือว่าเริ่มนับ ๑ ใหม่เลยครับ

ผมหมายถึงเปลี่ยน "เครื่องใหม่" เลยน่ะครับ ไม่ใช่งานซ่อม   

ขอบคุณนะครับ

กรณี  ที่  "มีการเปลี่ยน  ทดแทน ชดใช้ สินค้าที่ ชำรุด ที่เกิดจาก ผลิตภัณฑ์ หรือ กระบวนการผลิต"
เมื่อมีการชดใช้ ซ่อมแซม  เปลี่ยนบางส่วน หรือ เปลี่ยนทั้งหนด  กฎหมายให้คำจำกัดความ  หรือนิยามว่า
"เืมื่อมีการใช้สินค้านั้นแล้ว  ต้องนำมาเป็นสาระสำคัญ ในสัญญาด้วย"

กรณีของพี่ปืนโต  เมื่อมีการเปลี่ยนสินค้าทดแทนให้ใหม่  สัญญาจะผูกมัดต่อเนื่อง อ่ะ ฮา  แลบลิ้น

ถ้าไม่นับระยะเวลาที่ใช้ไปแล้ว  "ผู้ผลิต" จะเสียหาย เพราะว่า สินค้าทุกชนิด ไม่สามารถรับประกันได้ตลอดอายุ อ่ะ
(ยกเว้นสินค้าบางประเภท)  ภายใต้เงื่อนไขที่บริษัทกำหนด

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:22:10 PM »

ขอบคุณครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:31:12 PM »

แล้วมีที่ว่ารับประกันตลอดอายุการใช้งานละครับหมายความว่ายังไงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:43:11 PM »

จริง ตลอดอายุการใช้คือ รับประกันจนถึง สิ้นสายการผลิตอุปกรณ์ชิ้นนั้น เช่น ram ในคอมพิวเตอร์

รับประกัน lifetime หรือ ตลอดอายุ คือ เมื่อ ram รุ่้นนั้นหยุดสายการผลิต ก็เหมือนหมดประกัน

หรือ ประมาณ 5 ปี
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:47:42 PM »

ประกันตลอดชีวิต เท่าที่เจอ

เอาของเก่ามาวนซ่อม ส่งไปก็ได้ตัวซ่อม ใช้ไปซักพักก็ต้องเอาไปซ่อมเขวียงทึ้งแล้วซื้อใหม่ครับ

ที่เจอกับตัวเป็น  HDD ซีเก็ต แสบสุด เคลมของเก่าวนซ่อม
กลับมาใช้ 7 วันพัง ข้อมูลหายหมด บัดซบจริงจริง เคลมอยู่ 2 ครั้ง ถอดทิ้ง
WD ยังดีหน่อย ถ้ารุ่น สูงสูงจะเปลียนตัวใหม่ให้ เยี่ยม ตัว  Black / RE4
ถ้าตลาดล่างก็วนซ่อม  อ๋อย 
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:18:47 AM »

บางแห่ง มีเงื่อไข   เคลมได้ 1 ครั้ง เท่านั้น ด้วยนะ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:21:01 AM »

เรียนถามท่าน โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง และ ท่าน Pong CB1300sf-รักในหลวง
และ เพื่อน ๆ สมาชิก ครับ
     กำลังตั้งใจจะซื้อ เอ๊กซ์เทอนัล ฮาร์ดดิสค์ ใหม่พอดี จะใช้ขนาด 500 G ครับผม
ที่ต้องการขนาดนี้  เพราะกลัวว่า เวลาเสีย หนังที่สะสมไว้จะเสียหมดครับ
เลยจะแบ่งเก็บไว้  ตอนนี้ เต็มไปแล้ว 1 ตัว ยังเหลือหนังอีกเกือบ 200 เรื่อง
     การใช้งาน  ไม่ได้เปิดใช้ทุกวันครับ จะเอาไว้เก็บหนัง ดีวีดี ที่สะสมไว้ เพราะแผ่นเริ่ม
เสียหลายแผ่นแล้ว  เมื่อจะดู  ก็จะก๊อปปี้ออกมาดูครับ ไม่ดูจากฮาร์ดดิสค์โดยตรง
     อยากเรียนถามว่า ควรจะใช้ของอะไรดีครับ ระหว่าง ซีเกท และ เวสเทิร์น หรือท่าน
จะแนะนำคัวอื่นครับ  และถ้าคำตอบอาจพาดพิงถึงบริษัทที่จำหน่าย  รบกวนขอคำตอบ
ทาง พีเอ็ม ก็ได้ครับ
     ขอบพระคุณครับผม

ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:38:22 AM »

ฮาร์ดดิสก์ให้ซื้อของยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ซีเกตครับ... นายสมชายใช้อยู่ 2 ยี่ห้อซีเกต กับเวสเทิร์นดิจิตอลมียี่ห้อละหลายตัว เพราะเคยหลงทางให้คอมพิวเตอร์ใช้ AI วิเคราะห์หุ้น, ยี่ห้อซีเกตทะยอยเคลมทีละตัวเกือบหมดแล้วที่เคลมก็ทะยอยเสียให้เคลมซ้ำอีกตัวละสองสามรอบครับ แต่อีกยี่ห้อหนึ่งซื้อมาพร้อมกันยังใช้งานได้ดี...

ที่เคลมกลับมาแล้วจะได้ตัวที่คนอื่นเคลมแล้วซ่อม(Certified Repaired) วนมาให้นายสมชายใช้ใหม่ เสียเวลาไปเคลม แล้วหากข้อมูลไม่ได้สำรองเอาไว้ก็สูญหาย... เครื่องนายสมชายทุกเครื่องใช้เพาเวอร์ซับพลายซิลเวอร์สโตน วัตต์เต็ม, ยี่ห้อเวสเทิร์นฯ ใส่ในเครื่องเดียวกัน ใช้งานเหมือนกัน แต่ไม่เคยพัง บางตัวความจุ 20 Gb ใช้นานเกือบ 15 ปีแล้วยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย(ต้องทำ Dynamic Disk เพราะความจุน้อยเกินฯ)...

เวสเทิร์นจะเขียว หรือน้ำเงินฯ นายสมชายไม่รู้สึกแตกต่างครับ... แต่ Black ไม่เคยซื้อเพราะแพงเกิน... ฮา...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:53:03 AM »

ท่าน นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง  ครับ
     ที่บอกว่า เวสเทิร์นจะเขียว หรือน้ำเงินฯ นายสมชายไม่รู้สึกแตกต่างครับ...
หมายถึงรุ่นหรืออะไรครับ  เวลาไปซื้อจะได้บอกคนขายถูกครับผม
     ขอบคุณครับ

ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 11:01:06 AM »

Black ใช้ดีนะครับพี่

เปิดใช้งานแบบ 24*7 ใด้  500 วันถึงจะพัง เยาะเย้ย นานที่สุดที่เคยใช้มา  เยี่ยม
ผมเอาไปใส่  DVR รุ่นเล็ก  เขียว / ฟ้า อายุสั้นไม่เกิน 5 เดือนพัง  
ตอนหลัง เน้นจำนวนใส่เข้าไป 2-3 ตัว   แล้วที่เครื่อง   เพือให้มันได้มีวันพักบ้าง

เรียนถามท่าน โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง และ ท่าน Pong CB1300sf-รักในหลวง
และ เพื่อน ๆ สมาชิก ครับ
     กำลังตั้งใจจะซื้อ เอ๊กซ์เทอนัล ฮาร์ดดิสค์ ใหม่พอดี จะใช้ขนาด 500 G ครับผม
ที่ต้องการขนาดนี้  เพราะกลัวว่า เวลาเสีย หนังที่สะสมไว้จะเสียหมดครับ
เลยจะแบ่งเก็บไว้  ตอนนี้ เต็มไปแล้ว 1 ตัว ยังเหลือหนังอีกเกือบ 200 เรื่อง
     การใช้งาน  ไม่ได้เปิดใช้ทุกวันครับ จะเอาไว้เก็บหนัง ดีวีดี ที่สะสมไว้ เพราะแผ่นเริ่ม
เสียหลายแผ่นแล้ว  เมื่อจะดู  ก็จะก๊อปปี้ออกมาดูครับ ไม่ดูจากฮาร์ดดิสค์โดยตรง
     อยากเรียนถามว่า ควรจะใช้ของอะไรดีครับ ระหว่าง ซีเกท และ เวสเทิร์น หรือท่าน
จะแนะนำคัวอื่นครับ  และถ้าคำตอบอาจพาดพิงถึงบริษัทที่จำหน่าย  รบกวนขอคำตอบ
ทาง พีเอ็ม ก็ได้ครับ
     ขอบพระคุณครับผม

ไหว้
หนังอะไร เอยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย   Grin
ตัว EX เคยใช้ของ WD เท่านั้น ทนพอใช้ ที่เคยใช้มามี  1 TB / 2TB / 3TB ใช้งานดีแต่ส่งข้อมูลช้าไปนิด
เล่น HD แล้วส่งข้อมูลไม่ทัน

ถ้าจะเก็บหนังจริงไปเล่น RAID BOX ดีกว่าครับ 4 BAY ใส่ 3 TB เข้าไป4ลูกทำเรต 5 ได้ที่ใส่หนัง 9 TB  น้ำลายหก
ดูกันจนตัวซีดเลย  คิก คิก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 11:03:07 AM »

ท่าน นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง  ครับ
     ที่บอกว่า เวสเทิร์นจะเขียว หรือน้ำเงินฯ นายสมชายไม่รู้สึกแตกต่างครับ...
หมายถึงรุ่นหรืออะไรครับ  เวลาไปซื้อจะได้บอกคนขายถูกครับผม
     ขอบคุณครับ

ไหว้

ฮาร์ดดิสก์รุ่นใหม่ยี่ห้อเวสเทิร์นดิจิตอล จะแบ่งคุณลักษณะออกเป็น 3 กลุ่มครับ...
1) ป้ายแปะฮาร์ดดิสก์สีเขียว ทำงานเงียบ หมุนด้วยความเร็วไม่สม่ำเสมอแล้วแต่ความจำเป็นในขณะนั้น เน้นประหยัดพลังงานและทำงานเงียบ,
2) ป้ายแปะสีน้ำเงิน ใช้เทคโนโลยีดั้งเดิม(ที่แต่ก่อนไม่ได้ระบุสี) หมุนความเร็วคงที่สม่ำเสมอ โฆษณาว่าทำงานแน่นอนไว้ใจได้, และ
3) ป้ายแปะสีดำ หมุนด้วยความเร็วสูง โฆษณาว่าเหมาะสำหรับเครื่องเซิร์ฟเวอร์ เพราะอ่าน/เขียนข้อมูลเร็ว...

แบบสีดำฯ จะแพงกว่าแบบสีน้ำเงิน/เขียว ประมาณ 40 - 50 เปอร์เซ็นต์ครับ... ส่วนสีเขียวที่ตามเว็บบอร์ดทั่วไปบอกว่าไม่ชอบเพราะทำงานช้านั้น นายสมชายมีใช้ขนาด 1 เทอราไบต์อยู่ 2 ตัว เพราะตอนไปซื้อแบบสีน้ำเงินหมดและขี้เกียจรอฯ, พบว่าไม่เห็นแตกต่างอะไรครับ ทั้งที่ใช้งานหนักเหมือนทั่วไป คือเอาเป็นตัว XP-OS กับอีกตัวนึงโหลดบิต 24 ชั่วโมงครับ...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์