เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:30:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดเหตุการณ์ปะทะที่ภาตใต้ผู้ก่อความไม่สงบตาย 17 ศพ  (อ่าน 42428 ครั้ง)
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 09:03:23 AM »

พอได้ดูแผนที่ ถึงบางอ้อ ค่ายนี้เวลาขับรถจากค่ายจุฬาภรณ์ฯ ไปหาดใหญ่ จะต้องผ่าน .. และค่ายนี้เคยถูกโจมตีมาแล้ว เพื่อนผมเป็นตอนนั้นเป็น นายทหารพระธรรมนูญที่ค่ายจุฬาภรณ์ฯ เล่าให้ฟังตอนไปมิตติ้งกันที่หาดใหญ่ .. เขาเล่าตอนขากลับก็ต้องผ่านค่ายฯ นี้  ตอนนั้นดึกแล้ว ก็มีเหตุปะทะยิงกันหูดับตับไหม้ .. เนื่องจากการฝึกของ นย. ที่มีระบบและระเบียบวินัย ทำให้ไม่มีการสูญเสีย และผู้ก่อการร้ายได้ล่าถอยไปไม่มีตาย เลยไม่เป็นข่าว .. ไอ้เจ่้าตัวแกนนำที่โดนวิสามัญ เพื่อนผมบอกว่าตามตัวมันมานานแล้ว คลาดกันตลอด ค่าหัวหลักล้าน ตายไปได้ก็ดี เพราะมันเป็นแกนนำก่อเหตุในอำเภอบาเจาะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 09:06:01 AM โดย Sig228-kolok » บันทึกการเข้า

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:21:24 AM »

ข่าวว่า " ญาติสนิทมตรสหายมัน ยกย่อง ไอ้คนที่ตาย เป็น " วีรบุรุษ " มีปลุกเร้าให้สืบสานต่อตำนานด้วย

ตามตัวแดงครับ... สืบสานตำนานโดนทหารยิงตาย ให้ตายซับตายซ้อน ตายกันแยะๆ ตายกันเยอะๆ ตายกันให้หมด ตายกันให้เรียบ ตายหน้าค่ายทหาร...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:27:00 AM »

ข่าวว่า " ญาติสนิทมตรสหายมัน ยกย่อง ไอ้คนที่ตาย เป็น " วีรบุรุษ " มีปลุกเร้าให้สืบสานต่อตำนานด้วย

ตามตัวแดงครับ... สืบสานตำนานโดนทหารยิงตาย ให้ตายซับตายซ้อน ตายกันแยะๆ ตายกันเยอะๆ ตายกันให้หมด ตายกันให้เรียบ ตายหน้าค่ายทหาร...
ตามนั้น ในประเทศไทย ยังไม่เคยเห็นการต่อสู้ของกองโจรไหนจะชนะฝ่ายบ้านเมืองไปได้เลย
กองกำลังบ้านเมืองมีตัวตายตัวแทนใหม่ได้ตลอดพรั้งพร้อมด้วยกองกำลังสรรพาวุธยุทโปกรณ์ เงินและงบประมาณไม่มีหมด
 โจรมีอะไรบ้าง สู่กันบ่อยๆ มีแต่เหี้ยนลงๆ มวลชนเริ่มหาย เอาเลยๆ ออกมาสู้กันเลย ให้ดีเปิดหน้าตักไม่ต้องแอบๆกันเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:33:07 AM »

ตามนั้น ในประเทศไทย ยังไม่เคยเห็นการต่อสู้ของกองโจรไหนจะชนะฝ่ายบ้านเมืองไปได้เลย
กองกำลังบ้านเมืองมีตัวตายตัวแทนใหม่ได้ตลอดพรั้งพร้อมด้วยกองกำลังสรรพาวุธยุทโปกรณ์ เงินและงบประมาณไม่มีหมด
 โจรมีอะไรบ้าง สู่กันบ่อยๆ มีแต่เหี้ยนลงๆ มวลชนเริ่มหาย เอาเลยๆ ออกมาสู้กันเลย ให้ดีเปิดหน้าตักไม่ต้องแอบๆกันเลย

ฟิลิปิน,อินโดฯ สู้กันตายเป็นแสนๆ ตอนนี้ยังเจรจาสงบศึกกันแล้วครับ กบฎฟิลิปินก็ยอมแล้ว สู้กันมาหลายสิบปี  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:49:03 AM »

ขนาดกองกำลัง ผกค. ในยุคที่คนไทยแตกต่างด้านอุดมการณ์ทางการเมือง
มีคน มีกองกำลัง มีอาวุธมากกว่า แต่ถ้าคนส่วนมากไม่ยอมรับ ไม่เอาด้วย
ก็ไม่มีวันชนะ ผมเชื่อเกินร้อยเปอร์เซ็นว่า เป้าหมายการแบ่งแยกดินแดนที่พวกโจรหวัง
ไม่มีทางสำเร็จ ไม่มีทางเป็นไปได้ เปลี่ยนใจหันมาเดินไปด้วยกันดีกว่า สูญเสียเปล่าๆกันทั้งสองฝ่าย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:59:49 AM »

พอดูแผนที่สเก็ตช์เหตุการณ์แล้วหัวเราะไม่ออกเล่นเกมส์มากไปมั้งถึงไปบุกเขาอย่างนั้นโดยเฉพาะด้านหน้า
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:56:31 PM »

อยากให้ทหารรุกต่อครับ  เยี่ยม ตอนนี้มันกำลังเสียขวัญ เล่นงานอย่าให้ตั้งตัวติด เล่นงานให้หมด เล่นงานเงียบๆไม่ต้องเป็นข่าวก็ได้  ไหว้
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:41:37 PM »

อยากให้ทหารรุกต่อครับ  เยี่ยม ตอนนี้มันกำลังเสียขวัญ เล่นงานอย่าให้ตั้งตัวติด เล่นงานให้หมด เล่นงานเงียบๆไม่ต้องเป็นข่าวก็ได้  ไหว้

จึงไม่อยากให้เป็นข่าวที่เกี่ยวข้องกับชาวบ้าน

"มะรอโซ" เป็นชื่อตามทะเบียนบ้าน เกิดเมื่อวันที่ 16 ก.พ. 2525 นั่นหมายความว่าอีก 3 วัน ก็จะครบรอบวันเกิดของมะรอโซ 31 ปี
 ภูมิลำเนาอยู่บ้านเลขที่ 162 หมู่ที่ 7 ต.บาเจาะ อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส

ความยิ่งใหญ่ก็คือว่า นายมะรอโซ เป็นผู้มีอิทธิพลในพื้นที่ ชาวบ้านทุกคนหวาดกลัว
เพราะไม่ว่าใครที่พูดถึง หรือให้ข้อมูลเกี่ยวกับตัวนายมะรอโซ กับเจ้าหน้าที่ ก็จะถูกจัดการอย่งเด็ดขาดทุกราย

แค่เจ้าหน้าที่พูดว่าใครที่สามารถพาเจ้าหน้าที่ไปพบตัวนายมะรอโซ
จะมีรางวัลให้ ชาวบ้านกลับแตกตื่นออกจากร้านไปหมดทุกคน

kit.8 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 73

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 04:55:46 PM »

คิดเหมือนกันครับ ตอนนี้ได้เปรียบขวัญ กำลังใจ เด็ดหัวให้หมดครับ เก็บอีกซักโขยง  2 โขยง อยู่ได้ให้รู้ไป
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 05:13:35 PM »

จึงไม่อยากให้เป็นข่าวที่เกี่ยวข้องกับชาวบ้าน

"มะรอโซ" เป็นชื่อตามทะเบียนบ้าน เกิดเมื่อวันที่ 16 ก.พ. 2525 นั่นหมายความว่าอีก 3 วัน ก็จะครบรอบวันเกิดของมะรอโซ 31 ปี
 ภูมิลำเนาอยู่บ้านเลขที่ 162 หมู่ที่ 7 ต.บาเจาะ อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส

ความยิ่งใหญ่ก็คือว่า นายมะรอโซ เป็นผู้มีอิทธิพลในพื้นที่ ชาวบ้านทุกคนหวาดกลัว
เพราะไม่ว่าใครที่พูดถึง หรือให้ข้อมูลเกี่ยวกับตัวนายมะรอโซ กับเจ้าหน้าที่ ก็จะถูกจัดการอย่งเด็ดขาดทุกราย

แค่เจ้าหน้าที่พูดว่าใครที่สามารถพาเจ้าหน้าที่ไปพบตัวนายมะรอโซ
จะมีรางวัลให้ ชาวบ้านกลับแตกตื่นออกจากร้านไปหมดทุกคน

บุคคลที่น่าหวาดกลัว เเละเเล้วก็"ไม่หายใจ" ยิ้มีเลศนัย

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 05:17:18 PM »

พอดูแผนที่สเก็ตช์เหตุการณ์แล้วหัวเราะไม่ออกเล่นเกมส์มากไปมั้งถึงไปบุกเขาอย่างนั้นโดยเฉพาะด้านหน้า

ไม่ได้ฝึกฝนวิชาทหารมา แต่ขยันเล่นเกมส์ในร้านเน็ต แล้วเอากลยุทธมาใช้มั้งครับ
ใจล้วนๆ มั่นใจมากว่ามาละลายหน่วย เลยเจอสวนกลับ ได้ทิ้งลมหายใจกันสมใจอยาก
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 05:37:54 PM »

ไหว้ ไหว้

ความในใจ นย......" เวลานั้น ไม่ว่าฝ่ายมัน หรือฝ่ายเรา มีหนึ่งชีวิต เท่ากันครับ มีสิทธิ์เจ็บตาย เท่ากัน มีสิทธิ์ที่จะถูกมันจับ มัดมือมันเท้า แบบที่มันเตรียม เชือก ลวดมา พร้อมที่จะถูกมันยิงซ้ำ เมื่อเจ็บ "

ตอนสามทุ่มยี่สิบ พวกมันคลานศอกเข้ามาข้างหลังฐาน มาส่องดูพวกเราก่อน เพื่อตรวจสอบว่า พวกผมรู้ตัวหรือเปล่า แต่พวกผมใจเย็น เพราะส่องกล้องดู มันมาแค่ ๘ คน ก็ปล่อย พวกผมรออย่างใจเย็น แต่ในใจก็คิดว่า เดี๋ยวมันมาแน่

แล้วราวๆตีหนึ่ง นิดๆ เสียงรถปิคอัพ มอเตอร์ไซค์ มา มันย่ามใจมาก กะจะปิดประตูตีแมวเลย เข้ามาทั้งด้านหน้าด้านหลัง....ผมยอมรับว่า ผมไม่เคยเจอพวกมันแบบนี้ ตอนที่เห็นมันกระโดดลงจากรถ เชื่อมั้ย ในใจผมบอกกับตัวเองว่า เฮ้ย พวกมันมาจริงๆ พวกมันมีตัวตนจริงๆ มันเป็นคนไทย แต่มันคิดแค้นแบบนี้ แนวคิดแบบนี้ มันจริงโว้ย ขนผมลุกซู่เลย

ไม่ใช่กลัว แต่พวกผม พร้อมมานานหลายวัน พร้อมมาก ขนลุกเพราะเศร้าใจว่า ไอ้เงาดำๆที่มันถือปืนกำลังจะวิ่งเข้ามานั่น มันคนไทย แต่กลายเป็นโจรใต้ไปแล้ว ไม่มีใครอยากทำหรอกครับ แต่มันจำเป็น

เมื่อมันเปิดฉากเข้าโจมตี ยิงเข้าใส่ทุกทาง พวกผมทั้ง นย.และนสร.ก็เต็มที่ครับ เพราะตอนนั้น ก็ไม่รู้ว่า พวกเราจะต้องเจ็บตาย จะพลาดหรือเปล่า

เวลานั้น ไม่ว่าฝ่ายมัน หรือฝ่ายเรา มีหนึ่งชีวิต เท่ากันครับ มีสิทธิ์เจ็บตาย เท่ากัน มีสิทธิ์ที่จะถูกมันจับ มัดมือมันเท้า แบบที่มันเตรียม เชือก ลวดมา พร้อมที่จะถูกมันยิงซ้ำ เมื่อเจ็บ

พร้อมที่จะถูกมันเผาทั้งเป็นคาฐาน เพราะมันเตรียมอุปกรณ์วางเพลิงมา ถุงแก๊ส กะย่างสดพวกเราทั้งเป็น

แต่เพราะพวกผมวางแผน เตรียมตัวรับมาดี มั่นใจว่าเราดูแลฐานและอาวุธปืน ได้ มั่นใจว่า เราจะทำให้ชาวบ้านมั่นใจในทหารมากขึ้น เพราะในเมื่อเขาอุตส่าห์เสี่ยงตาย กระซิบข่าวพวกเราก่อน จนเตรียมตัวได้ เราก็ต้องดูแลพวกเขา

แม้ว่าจากนี้ การแก้แค้น จะรออยู่เบื้องหน้าก็ตาม เมื่ออยู่ที่นี่แล้ว พวกผม นย.ก็พร้อมครับ ชีวิตแลกชีวิต หากชีวิตพวกผมจะทำให้ ชายแดนใต้สงบ คนไทยุทธ มุสลิม ผู้บริสุทธิ์ ปลอดภัย พวกผมพร้อม

เพราะพวกผมเป็นนาวิกโยธิน พวกผมเป็นทหารเรือ ที่สำคัญ พวกผมเป็นทหารไทย ที่จะไม่ให้ใครมาดูหมื่นเกียรติศักดิ์ศรี และต้องรักษาฐาน รักษาแผ่นดินไทย ไม่ใช่ปล่อยให้พวกมันทำอะไรก็ได้ ทำให้ชาวบ้านอยู่ในความกลัว

ผมเสียใจที่ต้องทำ เสียใจที่พวกนั้นต้องตาย แต่ให้นึกถึงเวลาที่พวกมันทำกับทหารเรา ไม่ว่าจะทบ.หรือ นย.ที่ตายไป สิบคนแล้ว เมื่อเร็วๆนี้...นี่มันเข้ามาโจมตีฐานเราเอง ทั้งเครื่องแบบ ทั้งอาวุธครบมือ พวกผมไม่มีทางเลือกอื่นครับ...

ขอให้เข้าใจพวกผม เถิดครับ ขอแค่ความเข้าใจและกำลังใจ เท่านั้นจริงๆ ไม่อย่างนั้น ศพที่นอนตายหลังปะทะอาจเป็นพวกผม หรือวันใดวันหนึ่ง ก็อาจเป็นพวกผมอีก.... นาวิกโยธิน ๓๒

ข้อมูลโดย Wassana Nanuam

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:41:52 PM »

อยากให้บุกมาที่ฐานผม...เหมือน น.ย. บ้างจัง...........เดี๋ยวจะได้สร้างตำนานแบบ น.ย. บ้าง
ถึงพวกผมไม่ใช่ ซีล แต่ด้วยชื่อเสียงของ นักรบชุดดำ รับรองจะสร้างตำนานให้โด่งดังครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:46:43 PM »

จริงๆผมไม่อยากออกความเห็นเท่าใด เพราะสะใจอยู่ลึกๆ ............

ท่านแบล็คเสนอ ผบ.ฐานให้ติดสปอร์ตไลท์แล้วหรือยังครับ อาจจะต้องใช้งบหน่อย .................... ติดให้ทั่ว วางสวิทย์ดีๆ ผมเคยใช้ตอนตั้งฐานชายแดน ซึ่งต้องอาศัยเครื่องปั่นไฟ ................ แต่ฐานที่ติดชุมชน ระบบจ่ายไฟไม่ค่อยมีปัญหา

สงสัยอะไรก็เปิดไฟ ยิงง่ายด้วย เพราะแสงเข้าตาพวกมัน..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ณัฐพล - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

คีย์บอร์ดเทพ

« ตอบ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:59:35 PM »

คนที่มาร่วมงานฝัง จะมีสักกี่คนครับที่ไม่ใช่พวกมัน ดูท่าทางแล้วเหมือนจะหัวรุนแรงทั้งหมด

ทั้งหมดทั้งมวลล้วนสร้างความแตกแยกให้กับสังคมไทย แต่กลับมีคนไทยบางคนที่ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เห็นเป็นเรื่องน่าเบื่อ แค่ปัญหาการเมือง ไม่มาลืมตาดูโลก วันๆ เอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องของตัวเองจนลืมจิตสำนึกในความเป็นชาติ
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 20
  พิมพ์