เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:30:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ๔ ผักและผลไม้ คุณค่าเกินขนาด  (อ่าน 1267 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:10:00 AM »

..ถั่วดำ..

มีสารอาหารมากมายทั้ง ทริปโตแฟน สารตั้งต้นการผลิตสาร
แห่งความสุข (Serotonin) แอนโทไซยานิน ป้องกันไม่ให้
ผิวเ***่ยวย่นก่อนวัย ลดการเกิดโรคหัวใจและหลอดเลือดสมอง
รวมทั้งโมลิบดีนัม ที่ช่วยต้านมะเร็ง ป้องกันเลือดจางและช่วย
ขับสารพิษ ทั้งยังให้โปรตีนเหมือนเนื้อสัตว์ ในขณะเดียวกัน
ก็มีใยอาหารเหมือนพืช นอกจากนี้การบริโภคถั่วดำวันละถ้วย
จะช่วยให้ร่างกายได้รับปริมาณโฟเลทมากถึงครึ่งหนึ่งของที่
ร่างกายต้องการด้วยนะคะ

..กะหล่ำดาว..

พบบ่อยในอาหารตะวันตก อุดมด้วยวิตามิน โดยเฉพาะอย่างยิ่งวิตามินซี
ที่ช่วยเรื่องภูมิต้านทานและเสริมสร้างคอลลาเจนให้ผิวพรรณ
ทั้งยังมีพฤกษเคมีที่ยับยั้งสารก่อมะเร็งด้วย

..แตงโม..

หากมะเขือเทศคือแหล่งอุดมไลโคปีน แตงโมก็คือแหล่งสำคัญ
ของแคโรทีนอยด์ ช่วยบำรุงหลอดเลือดและระบบไหลเวียนเลือด
แตงโมหวานชื่นใจหนึ่งถ้วยให้พลังงานเพียง 46 แคลอรี แต่มี
น้ำมากถึงร้อยละ 92 จึงเป็นทางเลือกดับกระหายได้อย่างดีโดย
ไม่ต้องกลัวอ้วนค่ะ

..กีวี..

ผลไม้จากซีกโลกใต้ที่ให้วิตามินซีสูงกว่าส้ม และยังมีวิตามินอี
ช่วยต้านอนุมูลอิสระและบำรุงผิวพรรณให้เรียบเนียน มีผลวิจัย
จากมหาวิทยาลัยออสโล ประเทศนอร์เวย์ ระบุว่า การรับประทาน
กีวีวันละ 2 ผลนานหนึ่งเดือน จะช่วยลดเส้นเลือดขอดและ
ไตรกลีเซอร์ไรด์ในเลือดได้ถึงร้อยละ 15

เครดิต
http://www.navy22.com/smf/index.php?topic=20610.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:14:21 AM โดย yod - รักในหลวง ครับ » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:49:24 AM »

ผมกินผักและผลไม้มากทุกวัน..ไม่เห็นว่าจะหายอ้วนเลยครับ 
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:59:29 PM »

รายการแรกนี่ต้องอัดก่อนแล้วถึงมีความสุข  ตกใจ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:01:47 PM »

รายการแรกนี่ต้องอัดก่อนแล้วถึงมีความสุข  ตกใจ

คิก คิก คิก คิก

MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:21:09 PM »

ข้าวเหนียวถั่วดำ อิ่มนานครับ   Grin

แตงโมนี่ไม่ไหว เพื่อนที่ปลูกเป็นอาชีพ บอกอย่ากินมาก คนปลูกตายไปเยอะแล้ว  ตกใจหน้าซีด

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:41:01 PM »

เป็นไงหรือครับหรือมีสารพิษมาก ช่วยบอกที สงสัย (แตงโมน่ะ) เพราะชอบกินอยู่ด้วย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:07:27 PM »

เป็นไงหรือครับหรือมีสารพิษมาก ช่วยบอกที สงสัย (แตงโมน่ะ) เพราะชอบกินอยู่ด้วย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

สารพ่นกันแมลงครับ พ่นกันทุกอาทิตย์  บางคนโม้ให้ผมฟังว่ามีฉีดใส่ลูกแตงโมกันเลยทีเดียว...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:23:09 PM »

สารพ่นกันแมลงครับ พ่นกันทุกอาทิตย์  บางคนโม้ให้ผมฟังว่ามีฉีดใส่ลูกแตงโมกันเลยทีเดียว...
ชาวนาชาวไร่บ้านผมนิยม ฟูราดานครับ ผลิตภัณฑ์ของเชลล์ รองก้นหลุมปลูกผัก คลุกเมล็ดพันธุ์ข้าว..ฯลฯ ออกฤทธิ์นาน..อันตรายมาก พืชบางชนิดเช่นมันเทศถ้าไม่ใช้ฟูราดานจะไม่ได้ผลเลย รากินหมด   
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:31:20 PM »

ผักหัว ที่เราชอบทาน ใจผัก
ก็เช่นเดียวกันครับ
อ่อน ๆ กรอบ ๆ แต่อุดม ด้วยสารตกค้าง

ไม่งั้น พืชผัก ที่ได้ จะไม่สวย
มันก็เลยตกมา กับคนกิน
รับไปเต็ม ๆ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:41:28 PM »

+1ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:45:01 PM »

แตงโมเดี๋ยวนี้ผ่านการปรับปรุงพันธุ์ทั้งนั้นครับ
พันธุ์ดั้งเดิม แตงโมบางเบิดนั้น ตายจากประเทศไทยไปนานแล้ว
แต่ผมโชคดี เกิดทันได้กินแตงโมบางเบิดที่สายพันธุ์ถูกส่งกระจายไปทั่วไทย
ข้อเสียของแตงโมบางเบิดมีข้อเดียวคือผลมีขนาดไม่สม่ำเสมอ เล็กบ้างใหญ่บ้าง
ตามแบบของยีนส์ที่มาจากธรรมชาติ และเลือกสรรโดยธรรมชาติ

ผมกับพี่น้องสี่คนเคยผ่าแตงโมบางเบิดเปลือกสีเขียวขี้ม้าเกือบดำสนิทกิน ตอนพ่อกะแม่ไม่อยู่
ลูกเดียว สี่คนกินไม่หมด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:46:55 PM »

มีคุณค่าก็จริง แต่แฝงด้วยสารพิษ ผมว่าคนที่กินเป็นประจำ น่าจะตายเร็วขึ้น

แม้แต่คนปลูก ยังไม่กล้ากินของตัวเองเลย คะน้า แตงโม กะหล่ำ แคนตาลูป ถั่วฝักยาว อันตรายที่สุดจะบอกให้  
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:56:53 PM »

แตงโม ชาวสวนต้องฉีดพ่นสารเคมีกันแมลง พอออกลูกก็ต้องเอาสารเคมี โรยใต้ลูก กันแมลง หนอน เจาะกิน
เพื่อนที่ปลูกแตงโม ยังแยกเลย ส่วนไหนไว้กินเอง ส่วนไหนไว้ขาย ผักอื่นๆก็เหมือนกัน

ถัวฝักยาวนี้เห็นกับตา ฉีดยาเย็นนี้ เช้ามืดเก็บขาย เพราะข้ามวัน ฝักก็แก่ ขายไม่ได้ เก็บกันวันต่อวัน ยาก็ฉีดกันไป
ปลูกผักขาย หมดไปกับค่าปุ๋ย ค่ายาเยอะมากครับ
  Smiley

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 04:04:04 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 04:48:02 PM »

ชาวนาชาวไร่บ้านผมนิยม ฟูราดานครับ ผลิตภัณฑ์ของเชลล์ รองก้นหลุมปลูกผัก คลุกเมล็ดพันธุ์ข้าว..ฯลฯ ออกฤทธิ์นาน..อันตรายมาก พืชบางชนิดเช่นมันเทศถ้าไม่ใช้ฟูราดานจะไม่ได้ผลเลย รากินหมด   

ถ้าไม่ใส่ฟูราดาน จะโดนแมลงตัวเล็ก ๆ ที่เรียกว่าเสี้ยนดินเจาะกินหมดครับ มันเทศก็จะขม กินไม่ได้ แตงโมก็เน่า ถ้าใส่รองก้นหลุมครั้งเดียวก็จะมีการหมดฤทธิ์ได้ ตามอายุ แต่พวกคงโรยเพิ่ม เพื่อความชัวร์   คิก คิก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์