เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 02:21:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสื้อเกราะมือสอง ?  (อ่าน 2769 ครั้ง)
ja yong
สุภาษิตเมืองเหนือ....จื่นใจ๋งู บ่จูใจ๋เขียด..( ถูกใจงู แต่ไม่ถูกใจเขียด )
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 10:33:08 AM »

เนื่องมาจาก มีข่าวมาว่า วันที่ 5/01/2005 ที่ใต้จะมีการโจมตีกันหนัก และได้มีคำสั่งให้ นปพ. ทุกหน่วยไปประจำที่นั่น  ที่ระยองเองก็ได้มีแม่บ้านตำรวจ นปพ. ได้คุยกะทางฝ่ายกิจกรรมของ รง. บอกว่า ขอรับบริจากเพื่อฃื้ออุปกรณ์ป้องกันตัว รวมถึง เสื้อเกราะมือ 2 ให้ข้อมูลมาด้วยว่า นน. 12 กิโลกรัม  Shocked ??  ราคาก็ 5500 บ. และบอกว่า หลวงไม่มีแจกให้ทุกคน  ผมอ่านแล้วก็คิดว่า แล้วมันจะปลอดภัย และใช้กันกระสุนได้เหรอ  มือสอง นน. 12 kg. สงสัยรุ่น เวียดนามล่ะมัง   เป็นห่วงคนที่ใส่แล้วโดนยิงจัง ๆ สัก 1 นัด แล้วผลจะเป็นไงหนอ?? Huh Huh

หากแผ่นดินไม่ฝังกาย จะทุกข์จะสุขเพียงใด น้อมกาย ยิ้มสู้ ฟันฝ่า parachute A85
BuA~รักในหลวง~
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 12:10:54 PM »

เนื่องมาจาก มีข่าวมาว่า วันที่ 5/01/2005 ที่ใต้จะมีการโจมตีกันหนัก และได้มีคำสั่งให้ นปพ. ทุกหน่วยไปประจำที่นั่น  ที่ระยองเองก็ได้มีแม่บ้านตำรวจ นปพ. ได้คุยกะทางฝ่ายกิจกรรมของ รง. บอกว่า ขอรับบริจากเพื่อฃื้ออุปกรณ์ป้องกันตัว รวมถึง เสื้อเกราะมือ 2 ให้ข้อมูลมาด้วยว่า นน. 12 กิโลกรัม  Shocked ??  ราคาก็ 5500 บ. และบอกว่า หลวงไม่มีแจกให้ทุกคน  ผมอ่านแล้วก็คิดว่า แล้วมันจะปลอดภัย และใช้กันกระสุนได้เหรอ  มือสอง นน. 12 kg. สงสัยรุ่น เวียดนามล่ะมัง   เป็นห่วงคนที่ใส่แล้วโดนยิงจัง ๆ สัก 1 นัด แล้วผลจะเป็นไงหนอ?? Huh Huh
อย่าว่าแต่เสื้อเกราะสมัยเวียดนามเลยครับ  สมัย ปธน.บุช บุกอิรัครอบสอง  ยังหมดอายุไปแล้ว   เปลี่ยนเป็นเสื้อยันต์เถอะ เบากว่ากันเยอะ  Cheesy

คนสำเร็จมองปัญหาเป็นโอกาส คนล้มเหลว มองโอกาสเป็นปัญหา
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 12:13:32 PM »

อย่าว่าแต่เสื้อเกราะสมัยเวียดนามเลยครับ สมัย ปธน.บุช บุกอิรัครอบสอง ยังหมดอายุไปแล้ว เปลี่ยนเป็นเสื้อยันต์เถอะ เบากว่ากันเยอะ Cheesy
ข้อความของผมเอง  ลูกแอบมาใช้เครื่อง แล้วล็อคอินทิ้งไว้อีกแล้ว
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 02:02:37 PM »

...ข้อความของผมเอง  ลูกแอบมาใช้เครื่อง แล้วล็อคอินทิ้งไว้อีกแล้ว...
ให้ Windows XP สร้างเป็นคนละ Account จะแก้ปัญหานี้ได้หรือเปล่าครับ?

สองวันก่อนผมฟังวิทยุ จับความได้เลาๆว่าจะมีการทำเสื้อเกราะแบบประยุกต์จากวัสดุอุปกรณ์ทั่วๆไป  ได้ฟังแล้วก็ยังสงสัยอยู่ ว่าเสื้อเกราะเป็นยุทธภัณฑ์ ใครๆก็ทำกันได้หรือครับ?

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ja yong
สุภาษิตเมืองเหนือ....จื่นใจ๋งู บ่จูใจ๋เขียด..( ถูกใจงู แต่ไม่ถูกใจเขียด )
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 02:58:19 PM »

เอ. Huh..ถ้างั้นพสาสติกบางเกรดที่ทาง โรงงานผมผลิตเนี่ย อาจใช้ทำแผ่นเกราะกะเขาได้นา ผมว่านะ ก็ขนาดเคยเป็นก้อนใหญ่ติดท่อน้ำแล้วเอาไม่ออก ต้องใช้เลื่อยยนต์มาตัดออก แต่ ประทานโทษ ตัดยังไม่ค่อยเข้าเลยครับ แข็งและเหนียวด้วย ทั้งๆ ที่ความเย็นลดลงแล้ว Shocked  ( อาจเป็นพลาสติกเกรดที่ดีที่สุดนใเวลานี้ก็ได้ ทางหัวหน้าเค้าคุยมา  Grin Grin ตอนนี้ใช้ทำชิ้นส่วนรถยนต์ไปบางส่วนแล้ว แต่ไม่ใช่ทำหลอดไฟนะครับ )ไม่แน่อาจทำเป็บเกราะแข็งแบบเกราะของอัศวินได้เลย หรือทำเป็นแผ่นเกราะใส่ในเสื้อเกราะแบบอื่นๆได้ เอาความหนาสัก ครึ่งนิ้วยังได้มั๊งครับ เพราะเบากว่าเหล็กอีกตะหากแต่ก็ได้แต่คิดแน่ะครับ น้ำลายหก น้ำลายหก ทำจริงเด๋ว โรงงานเอาตายเลย

หากแผ่นดินไม่ฝังกาย จะทุกข์จะสุขเพียงใด น้อมกาย ยิ้มสู้ ฟันฝ่า parachute A85
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 05:36:26 PM »

เสื้อเกราะมันมีอายุเหมือนกันนะครับ เส้นใยสังเคราะห์ก็จะเสื่อมตามเวลา.........ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

ja yong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 06:08:22 PM »

ขอทราบรายละเอียดอีกหน่อยนะครับ อยากรู้จริงๆ น่าสนใจมากๆ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 09:23:37 PM »

ให้ Windows XP สร้างเป็นคนละ Account จะแก้ปัญหานี้ได้หรือเปล่าครับ?

สองวันก่อนผมฟังวิทยุ จับความได้เลาๆว่าจะมีการทำเสื้อเกราะแบบประยุกต์จากวัสดุอุปกรณ์ทั่วๆไป ได้ฟังแล้วก็ยังสงสัยอยู่ ว่าเสื้อเกราะเป็นยุทธภัณฑ์ ใครๆก็ทำกันได้หรือครับ?
ผมใช้ XP แยกเป็น 4 User อยู่แล้ว    จริง ๆ ในห้องลูกก็มีคอมพ์  เพียงแต่ห้องทำงานผมมันเป็นต้นทาง  สายโทรศัพท์ ADSL หย่อนเข้าโมเด็ม แล้วถึงแยกไปเครื่องอื่น ๆ  เครื่องนี้ก็เลยเร็วที่สุด
เสื้อเกราะเป็นยุทธภัณฑ์  และเท่าที่ทราบล่าสุด มีผู้ได้รับใบอนุญาตขาย 4 ราย  ใบอนุญาตผลิต 2-3 ราย
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 10:24:10 PM »

เคยเห็นรายงานการวิจัยเรื่องนำผ้าไหมมาทำเป็นเสื้อเกราะ แต่ไม่รู้ว่าได้มีการผลิตออกมาใช้หรือเปล่าครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2004, 10:52:51 PM »

เคยเห็นรายงานการวิจัยเรื่องนำผ้าไหมมาทำเป็นเสื้อเกราะ แต่ไม่รู้ว่าได้มีการผลิตออกมาใช้หรือเปล่าครับ

จำได้ว่าทดสอบเลเวล 2 ยังไม่ผ่านครับ   แผลหลังเกราะ ทั้งกว้าง ทั้งลึก เกินมาตรฐาน
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 12:03:03 AM »

อย่าว่าแต่เสื้อเกราะสมัยเวียดนามเลยครับ สมัย ปธน.บุช บุกอิรัครอบสอง ยังหมดอายุไปแล้ว เปลี่ยนเป็นเสื้อยันต์เถอะ เบากว่ากันเยอะ Cheesy

Col .  Supin   :    Is  the  modern  ballistic  vest  made  of  Kevlar  ?   So  how  about  the  Kevlar  military  helmets  ( PASGT  and  the  likes  )  which  are  made  of  multi - layer  of   Kevlar  and  bonded  by  some  kind  of  resin  ,  do  they  have  the  expiry   ?   (  within  how  many  years  ?  )

Thanks  in  advance  for  your  help  ,

Nakin

อ้างถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2004, 12:09:54 AM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2004, 12:41:16 AM »

เคฟล่าร์เป็นเส้นใยของดูปองท์ที่นิยมใช้มากที่สุด  แต่ยังมีของบริษัทอื่น ๆ เช่นของฮันนี่เวลล์ ดูเหมือนจะเรียกว่าสเปคตร้าชีลด์  เวลาโดนกระสุนแล้วจจะจับตัวเป็นก้อนแข็ง   ตอนนี้ในเมืองไทย กำลังทดลองใช้แผ่นเหล็ก 2 แผ่น วางห่างกันประมาณ 5-10 มม.   ถ้ากระสุนปืนพก จะไม่ผ่านแผ่นแรก  แต่ถ้ากระสุนไรเฟิล จะทะลุแผ่นแรก และหัวกระสุนแตก ทำให้ไม่ทะลุแผ่นที่สอง
หน้า: [1]
  พิมพ์