เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:17:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งและเตือน....เรื่องซองกระสุนที่บรรจุเกิน ๑๐ นัด....อีกครั้ง..........  (อ่าน 14479 ครั้ง)
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 07:57:31 AM »

Huh....ตามที่มีการเคยลงกระทู้ไปว่า...ที่โรงพักเมืองเพชรบุรี......มีการจับกุมผู้พกพาปืนไปตามทางสาธารณะฯ.....และมีการตั้งข้อ

หามีซองกระสุนเกิน ๑๐ นัดไปแล้วครั้งหนึ่งและมีการรับสารภาพ....ศาลจำคุกและปรับและรอการลงโทษไปแล้วนั้น.............

.............. ตกใจ พี่น้องชาวปืนครับ...........คราวนี้จับอีกแล้วครับ........คนถูกจับเป็นสมาชิก..อ.บ.ต.    พก/พาปืน?มีซองกระสุน

จุลูกได้เกิน ๑๐ นัด...ไปตามถนน...แล้วถูกตรวจค้นเจอ....แล้วพนักงานสอบสวนชุดเดิมครับ....มีการแจ้งข้อหาซองกระสุนเกิน

๑๐ นัดอีกแล้วครับ........ได้ข่าวว่าเบื้องต้นปฏิเสธ........และทางตำรวจมีหนังสือมาหารือกับนายทะเบียนท้องที่ที่ออกใบ ป.๔

ว่าออกป.๔ไปได้หรือไม่...อย่างไร....และทางนายทะเบียนมีหนังสือตอบตำรวจชุดสอบสวนไปว่า.....ออกให้ได้ไม่ขัดพรบ.อาวุธ

ปืนฯ........เพราะห้ามแต่นำเข้ามาขาย..หรือทำ...เท่านั้น....ไม่ได้ห้ามออกป.๔..... โดนชก

ตกใจ ดังนั้น...จึงขอเตือนชาวปืน....ใครมีปืนที่มีซองกระสุนจุลูกได้เกิน ๑๐ นัด  ระวังอย่าให้ถูกตรวจค้น/จับกุม..

......นะครับ....ระวังกันนิดหนึ่ง..... ตกใจ โดยเฉพาะหากจะนำปืนนั้น..ผ่านมาทางจังหวัดเพชรบุรีครับ.......... ตกใจ

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 07:59:53 AM »

โชคดีไป ของผมจุสูงสุด 10 นัด

TEA S'70
ดีชั้วรู้หมด แต่อดไม่ได้
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:06:25 AM »

อาทิตย์หน้ากำลังจะไปงานบวชเพื่อนที่เพชรอยู่พอดีไม่ทราบว่าด่านชอบตั้งอยู่แถวไหนครับจะได้ระวัง ขอบคุณมากครับที่เขามาเตือน

ขาดเธอเหมือนขาดใจ ขาดปืนไปคล้ายๆขาดเธอ
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:11:50 AM »

ตั้งด่านตั้งแต่เส้น...แยกปากท่อ...จ.ราชบุรี----แยกเขาย้อย จ.เพชรบุรี----และแยกใหญ่ที่มีการตรวจค้น/จับ

กุมกันมากที่สุด...คือแยกเขาวัง/เขาบันไดอิฐ..จ.เพชรบุรีครับ.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2006, 08:51:06 AM โดย ม้าคาบหอก/ม้าหักหอก » บันทึกการเข้า

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:28:22 AM »

ขอบคุณ จขกท มากครับผมเพิ่งจะรู้ว่ามีการจับแบบนี้ด้วย.
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:42:40 AM »

ขอบคุณครับที่เตือน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:46:34 AM »

ตามกระทู้ เป็นการแจ้งข้อกล่าวหาตาม ม.8ทวิ ในเรื่องนำพาอาวุธปืนนะครับ...เลยจะขอพ่วงข้อกล่าวหาเรื่องซองกระสุนนี้ไปด้วย....

คดีที่ศาลเพชรบุรี...ก็เป็นการฟ้องในฐานความผิดนี้ แต่จำเลยรับสารภาพ ศาลจึงตัดสินได้ทันที...

มาตรา 8ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือ ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้อง มีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชน ที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2006, 08:49:14 AM โดย N@J@ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:47:17 AM »

ธรรมดา หากจะพก .... ก็อย่าให้ค้นเจอครับ  Grin Grin Grin
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:50:49 AM »

ขอบคุณมากครับที่แจ้งเตือน

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:52:48 AM »

ตายหละ ของผมตั้ง 15 *2แมกซ์ อีกตะหาก  ตกใจ ตกใจ

ตกลงมันผิดกฎหมายจริงๆ หรือครับ  Huh Huh ที่ว่ามิให้ครอบครอง ซองกระสุนเกิน 10 นัดน่ะครับ

ขอฟันธงให้หน่อยนะครับผมไม่ค่อยเข้าใจภาษากฎหมายซักท่าไรครับ  Wink Wink

ขอบคุณครับ   Wink Wink Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2006, 08:55:30 AM โดย eak_kae » บันทึกการเข้า

SPSC No.057       THPSA No.A-331
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 08:54:35 AM »

ขอบคุณครับ...ปืนผมจุได้แค่ ๑๐ นัดครับ......แต่พกทีละ  ๒ แม็กฯ Grin
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 09:29:26 AM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นิดนึงนะครับ...ในใบป.3 ระบุไว้ว่าอนุญาตให้ซื้อหรือมีอาวุธปืน1กระบอก..กระสุน12นัด..และเราได้บรรจุกระสุนไว้12นัด...ถ้าเราจะเอาสำเนาใบป.3แสดงให้เจ้าหน้าที่ดูเวลาถูกตรวจค้นและเราถูกแจ้งข้อกล่าวหาว่าซองกระสุนบรรจุเกิน10นัด...อย่างนี้เราจะมีความผิดเรื่องซองกระสุนบรรจุเกิน10นัด...ไหมครับ?ขอบคุณครับ

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 09:43:51 AM »

ขอบคุณที่แจ้งเตือนครับ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 09:49:29 AM »

อีกแล้ว หรือครับ ตกใจ ขยันจริงๆ สน. นี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 09:52:23 AM »

ตายหละ ของผมตั้ง 15 *2แมกซ์ อีกตะหาก  ตกใจ ตกใจ

ตกลงมันผิดกฎหมายจริงๆ หรือครับ  Huh Huh ที่ว่ามิให้ครอบครอง ซองกระสุนเกิน 10 นัดน่ะครับ

ขอฟันธงให้หน่อยนะครับผมไม่ค่อยเข้าใจภาษากฎหมายซักท่าไรครับ  Wink Wink

ขอบคุณครับ   Wink Wink Wink

เหมือนกันเลยครับ อยู่ในปืน 15 อยู่ในแม็กสำรอง 15 โอ้โฮ 2 เด้งเลยแฮะ

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์