เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:28:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งและเตือน....เรื่องซองกระสุนที่บรรจุเกิน ๑๐ นัด....อีกครั้ง..........  (อ่าน 14444 ครั้ง)
ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 09:56:36 AM »

เออ.....มีปืนไว้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน...ไม่กลัวโจร...แต่กลัวตำรวจ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 10:00:26 AM »

ตกลงว่าซองกระสุนจุเกินสิบนัดก็ผิดเลยใช่รึเปล่าครับ ไม่ว่าจะมีลูกอยู่ในซองกี่นัดก็ตาม ถ้าอย่างนั้นน่าจะผิดตั้งแต่นำเข้ามาขายแล้วนะครับต้องไปจับร้านปืนก่อน ใช่รึเปล่าครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
bk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 10:08:22 AM »

ตกใจ พี่น้องชาวปืนครับ...........คราวนี้จับอีกแล้วครับ........คนถูกจับเป็นสมาชิก..อ.บ.ต. พก/พาปืน?มีซองกระสุน

จุลูกได้เกิน ๑๐ นัด...ไปตามถนน...แล้วถูกตรวจค้นเจอ....แล้วพนักงานสอบสวนชุดเดิมครับ....มีการแจ้งข้อหาซองกระสุนเกิน

๑๐ นัดอีกแล้วครับ........ได้ข่าวว่าเบื้องต้นปฏิเสธ........และทางตำรวจมีหนังสือมาหารือกับนายทะเบียนท้องที่ที่ออกใบ ป.๔

ว่าออกป.๔ไปได้หรือไม่...อย่างไร....และทางนายทะเบียนมีหนังสือตอบตำรวจชุดสอบสวนไปว่า.....ออกให้ได้ไม่ขัดพรบ.อาวุธ

ปืนฯ........เพราะห้ามแต่นำเข้ามาขาย..หรือทำ...เท่านั้น....ไม่ได้ห้ามออกป.๔..... โดนชก

Grinฟังแล้วรู้สึก... ตกใจ ถ้า ตาสีตาสาโดนไม่รู้ไม่โต้แย้งท่านก็แถมข้อหาซองกระสุนเกิน10นัดให้......
 Grinถ้ามันดันรู้มาก..... โดนชก...ก็แก้เกี้ยว...ไปถาม นายทะเบียน....
 Grin แล้วอย่างนี้ถ้าจับอีก... เขาจะแจ้งข้อหานี้อีกไหมละครับ.. หรือดูหน้าก่อน.
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 10:11:10 AM »

ขอบคุณที่แจ้งเตือนครับ  Wink

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 10:23:38 AM »

ตกลงว่าซองกระสุนจุเกินสิบนัดก็ผิดเลยใช่รึเปล่าครับ ไม่ว่าจะมีลูกอยู่ในซองกี่นัดก็ตาม ถ้าอย่างนั้นน่าจะผิดตั้งแต่นำเข้ามาขายแล้วนะครับต้องไปจับร้านปืนก่อน ใช่รึเปล่าครับ
นายทะเบียนบอกว่า ไม่ขัดพรบ.อาวุธปืนนี่ครับ
Huh....ตามที่มีการเคยลงกระทู้ไปว่า...ที่โรงพักเมืองเพชรบุรี......มีการจับกุมผู้พกพาปืนไปตามทางสาธารณะฯ.....และมีการตั้งข้อ

หามีซองกระสุนเกิน ๑๐ นัดไปแล้วครั้งหนึ่งและมีการรับสารภาพ....ศาลจำคุกและปรับและรอการลงโทษไปแล้วนั้น.............

.............. ตกใจ พี่น้องชาวปืนครับ...........คราวนี้จับอีกแล้วครับ........คนถูกจับเป็นสมาชิก..อ.บ.ต. พก/พาปืน?มีซองกระสุน

จุลูกได้เกิน ๑๐ นัด...ไปตามถนน...แล้วถูกตรวจค้นเจอ....แล้วพนักงานสอบสวนชุดเดิมครับ....มีการแจ้งข้อหาซองกระสุนเกิน

๑๐ นัดอีกแล้วครับ........ได้ข่าวว่าเบื้องต้นปฏิเสธ........และทางตำรวจมีหนังสือมาหารือกับนายทะเบียนท้องที่ที่ออกใบ ป.๔

ว่าออกป.๔ไปได้หรือไม่...อย่างไร....และทางนายทะเบียนมีหนังสือตอบตำรวจชุดสอบสวนไปว่า.....ออกให้ได้ไม่ขัดพรบ.อาวุธ

ปืนฯ........เพราะห้ามแต่นำเข้ามาขาย..หรือทำ...เท่านั้น....ไม่ได้ห้ามออกป.๔..... โดนชก

ตกใจ ดังนั้น...จึงขอเตือนชาวปืน....ใครมีปืนที่มีซองกระสุนจุลูกได้เกิน ๑๐ นัด ระวังอย่าให้ถูกตรวจค้น/จับกุม..

......นะครับ....ระวังกันนิดหนึ่ง..... ตกใจ โดยเฉพาะหากจะนำปืนนั้น..ผ่านมาทางจังหวัดเพชรบุรีครับ.......... ตกใจ

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 10:33:56 AM »

คำชี้แจ้งของนายทะเบียน บอกว่า ครอบครองได้ไม่ผิด แต่นำเข้าหรือผลิตไม่ได้

1. ปัญหาแม็กกาซีน หรือ ซองบรรจุกระสุนเกิน 10 นัดนั้น ที่บ้านเราไม่ได้มีข้อกำหนดว่า ห้ามครอบครองซองบรรจุกระสุนเกิน 10 นัด ดังนั้นคงไม่ต้องกังวล แต่ห้ามนำเข้า

2. ถ้าห้ามครอบครองซองบรรจุกระสุนเกิน 10 นัดจริง ปืนที่ครอบครองโดยข้าราชการ ก็ต้องอยู่ภายใต้กฏเกินเดียวกัน เพราะไม่ได้มีข้อยกเว้นให้

3. ผมจำไม่ได้จริงๆว่า ข้อห้ามนี้เริ่มเมื่อไร แต่การเริ่มใช้ข้อห้ามนี้มิกล่าวถึงซองบรรจุกระสุนที่เกิน 10 นัดที่มีครอบครองก่อนข้อห้ามนี้เริ่มใช้ ดังนั้นจะเหมารวมทั้งหมดว่าผิดก็ไม่ได้ครับ

จริงๆแล้วยังมีกฏหมายอีกหลายข้อที่ยังเป็นปัญหา อย่างเช่น คำจำกัดความของคำว่า อาวุธปืน ซองบรรจุกระสุนก็จัดเป็นอาวุธปืน และในใบป.4 ไม่ได้ระบุว่า เราสามารถครอบครองซองบรรจุกระสุนด้วย จริงๆก็เป็นปัญหาเหมือนกัน

อย่างไรก็ตาม ผมไม่ได้จบกฏหมายจึงตอบตามความเห็นส่วนตัวครับ

kunpod
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 10:46:53 AM »

ผมขับรถขึ้น-ลงกรุงเทพฯกับจ.ประจวบฯ บ่อยไม่เคยเจอด่านตรวจเลยครับ  โชคดีจัง ขอบคุณครับที่เตือนคราวหลังจะได้ระวังมากขึ้นครับ Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 11:10:55 AM »

ขอบคุณครับ...ปืนผมจุได้แค่ ๑๐ นัดครับ......แต่พกทีละ ๒ แม็กฯ Grin

นี่ก็คุกอีกเหมือนกัน
ถ้า ป.4 ไม่ระบุว่ามีซองกระสุนเพิ่มอีกจากปืน  ก็โดนด้วย
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 11:13:26 AM »

ผมก็ไปเที่ยวชะอำประจำ ปีหนึ่งๆก็มากกว่า7-8ครั้ง ไม่เคยเจอด่านพวกนี้เลยหรือเจอก็ผ่านทุกที แสดงว่าหน้าถูกระเบียบ อ้อทุกทีที่ไปกระโปรงท้ายรถก็11GCE Mag2ตัว ตัวละ8 + 1ในรังเพลิง กับ ในกระเป๋ากางเกงเลย ก็.38 ไททาเนี่ยม ใส่+พี 5นัด ว่าก็ว่าพกปืนอย่างนี้2กระบอก โดนนี่กี่เด้งครับ ถ้าเด้งเดียวจะได้เอาเบนน่าลี่เอ็ม1มาไว้ท้ายรถลูก8นัดกับ10/22พับฐานตัดลำกล้อง10นิ้วMag25นัด2ตัวไว้ท้ายรถอีก แบบโดนทีเอาให้คุ้มไปเลยครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 11:17:03 AM »

คำชี้แจ้งของนายทะเบียน บอกว่า ครอบครองได้ไม่ผิด แต่นำเข้าหรือผลิตไม่ได้

นายทะเบียนตอบแบบเอาตัวรอดครับ  ใครจะติดคุกช่างมัน
ถ้าเราจะลากนายทะเบียนมาร่วมรับผิดด้วย  เขาก็จะแก้ตัวว่า ในขณะออกใบอนุญาต ปืนกระบอกนี้บรรจุกระสุนไม่เกิน 10 นัด   เจ้าของก็โดนเต็ม ๆ  เพราะกฎกระทรวงห้ามทั้งการนำเข้า และการทำ
เรื่องนี้มีคณะทำงานกำลังแก้ปัญหาอยู่แบบเงียบ ๆ   แต่ต้องใช้เวลาอยู่บ้าง
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 11:22:51 AM »

นายทะเบียนตอบแบบเอาตัวรอดครับ ใครจะติดคุกช่างมัน
ถ้าเราจะลากนายทะเบียนมาร่วมรับผิดด้วย เขาก็จะแก้ตัวว่า ในขณะออกใบอนุญาต ปืนกระบอกนี้บรรจุกระสุนไม่เกิน 10 นัด เจ้าของก็โดนเต็ม ๆ เพราะกฎกระทรวงห้ามทั้งการนำเข้า และการทำ
เรื่องนี้มีคณะทำงานกำลังแก้ปัญหาอยู่แบบเงียบ ๆ แต่ต้องใช้เวลาอยู่บ้าง

รบกวนถามท่านผู้การอีกครั้งครับ

สรุปว่า ผมมีกล๊อก19 แมกซ์บรรจุได้ 15 นัด มี 2 แมกซ์ ก็คือผิดกฎหมายข้อนี้อยู่ดีใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 11:29:43 AM »

ขอบคุณครับที่นำมาบอก.ของผมจุ8นัด Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 11:39:14 AM »

สรุปว่า ผมมีกล๊อก19 แมกซ์บรรจุได้ 15 นัด มี 2 แมกซ์ ก็คือผิดกฎหมายข้อนี้อยู่ดีใช่ไหมครับ

เรื่องซองกระสุนติดปืน  ถ้าสู้ก็น่าจะหลุด   เพราะแคตาลอกหลัง ๆ ของกล็อก บอกว่ามีแต่ซองกระสุน 15 นัด ไม่ได้ทำ 10 นัดแล้ว   แสดงว่าซองกระสุนติดปืนได้มีการออก ป.4 โดยชอบ  และกฎหมายไม่ได้ห้ามการออก ป.4 ปืนที่ใช้ซองกระสุนเกิน 10 นัด
แต่ถ้า ป.4 ไม่บอกว่ามีซองกระสุนอะไหล่ ก็ไม่รอดอยู่ดี
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 11:46:44 AM »

เรื่องซองกระสุนติดปืน ถ้าสู้ก็น่าจะหลุด เพราะแคตาลอกหลัง ๆ ของกล็อก บอกว่ามีแต่ซองกระสุน 15 นัด ไม่ได้ทำ 10 นัดแล้ว แสดงว่าซองกระสุนติดปืนได้มีการออก ป.4 โดยชอบ และกฎหมายไม่ได้ห้ามการออก ป.4 ปืนที่ใช้ซองกระสุนเกิน 10 นัด
แต่ถ้า ป.4 ไม่บอกว่ามีซองกระสุนอะไหล่ ก็ไม่รอดอยู่ดี

ขอบคุณครับ เดี๋ยวกลับไปดู ป.4 อีกทีครับ หากไม่มีระบุจำนวนซองกระสุนสำรอง หากไปไหนก็คงต้องมีอันเดียว

อีกอย่างครับ เราจะไปขอ นายทะเบียนแก้ ป.4 เพื่อระบุ

1.จำนวนซองกระสุนสำรองเพิ่มได้ไหมครับ

2.ระบุในป.4เลยว่าซองกระสุนสามารถบรรจุได้กี่นัด

ขอบคุณอีกครั้งครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2006, 12:01:10 PM »

ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน Huh Angry Grin หลงรัก

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์