เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:36:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงครับ กับเรื่องอุกกาบาตตกในรัสเซีย?  (อ่าน 5777 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 06:44:34 PM »

Smiley ดูกันชัดๆ ครับว่าโดนยิงก่อนตกหรือเปล่า

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=3ZzG881Vii8

+๑  ชัดเลย  โดนยิงแน่ ๆ  เยี่ยม

ไม่น่าใช่การโดนยิงหรอกครับ เหตุเพราะ จรวดของมนุษย์ จะวิ่งไม่ทัน นะครับ
และภาพแบบนี้ ไม่ใช่การถูกระเบิด เพราะไม่มีการระเบิด จากการพุ่งชนของจรวดที่ติดระเบิด

ชิ้นสิ้นที่แตกเพราะ ปะทะกับบรรยากาศของโลก ยังมีความเร็วที่สูงมาก มันจะต้องแตกตัวและพุ่งไปข้างหน้า
แล้วค่อย ๆ ตีวงลงสู่พื้นโลก ไม่ใช่ล่วงลงพื้นโลกทันที

เรื่องการระเบิดเพราะเสียดสี กับชั้นบรรยากาศของโลกแล้วแตกตัว นี่เป็นข้อเท็จจริง แต่เพราะความไม่รู้
ของผู้สื่่อข่าว หรือ นักเต้าข่าวต่างประเทศ จึงทำให้สิ่งที่่่เกิดถูกบิดเบือนแล้วกลายเป็นประเด็น
เมื่อมาผสม กับการแสดงความเห็น เข้าไปอีก . ประเด้นเลยบาน บัดเดี๋ยวก็อาจจะมีเรื่อง มะนาวต่างดุ๊ด
เข้ามาเกี่ยวอีกก็ได้  คิก คิก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 06:44:37 PM »

Smiley ดูกันชัดๆ ครับว่าโดนยิงก่อนตกหรือเปล่า

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=3ZzG881Vii8

+๑  ชัดเลย  โดนยิงแน่ ๆ  เยี่ยม

Huh Huh Huh +ครับพี่วัฒน์

ระดับรัสเซีย อภิมหาอำนาจทางอวกาศ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:33:46 PM »

Huh Huh Huh +ครับพี่วัฒน์

ระดับรัสเซีย อภิมหาอำนาจทางอวกาศ  เยี่ยม

ที่จริงแล้วผมไม่อยากบอกเลย เอาเป็นว่าบอกกันแต่ในนี้แล้วกัน ที่จริงแล้วมันไม่ใช่อุตกาบาต มันเกิดจากอันนี้ครับ

คิก คิก

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:05:31 PM »

.........   คิก คิก คิก คิก   คิก คิก

ใช้ฐานความเข้าใจ
๑. จรวด มันวิ่งไม่ทัน อุกกาบาต อยู่้แล้ว โลกหมุนรอบตัวด้วยความเร็วราว ๒๒,๐๐๐ กม/ชม อุกกาบาต
เดินทางจรด้วยความเร็ว ๕๓,๐๐๐ กม/ชม. ไม่มีสิ่งใดที่มนุษย์ผลิตขึ้น จะวิ่งทัน

๒. การจะยิงต้อง ยิงดัก และสิ่งที่จักต้อง เข้าใจ จรวดต้องขับเคลื่อน ด้วยพลังงาน
สิ่งที่เห็นจัดต้องมีกลุ่มควันเป็นหาง เป็นทางยาวด้วยหมือนกัน ควันสักเส้นมีไหม

๓. จรวดวิ่งชนต้องเพื่อทำลาย ด้วยดินระเบิดแรงสูง สิ่งที่เห็น มันไม่ใช่การระเบิด แต่เป็นการแตกตัว
มองยังไงว่าเป็นการระเบิด

นำสิ่งที่ผมบอก ไปจับพิรุธ ที่ีขัดเหตุผลผล ตรงนี้เลยครับ .

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:06:51 PM »

ลูก " พ่อ ...รู้เรื่องลูกอุกาบาตตกที่รัสเซียมั๊ย"
ลูก " ว้า ทำไมพ่อไม่สนดูข่าวมั่ง "
ผม " ลูกอุกาบาตตกพ่อไม่ได้สนใจ เพราะว่ามันอยู่ไกล...แต่ถ้าลูกอุบาทว์เกิดที่บ้านนี้ล่ะก็ พ่อรู้และยังจำได้ "
ลูก...เงียบกริบ...น่าน รู้ซะมั่งว่าไผเป็นไผ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:38:01 PM »

ไม่น่าใช่การโดนยิงหรอกครับ เหตุเพราะ จรวดของมนุษย์ จะวิ่งไม่ทัน นะครับ
และภาพแบบนี้ ไม่ใช่การถูกระเบิด เพราะไม่มีการระเบิด จากการพุ่งชนของจรวดที่ติดระเบิด

ชิ้นสิ้นที่แตกเพราะ ปะทะกับบรรยากาศของโลก ยังมีความเร็วที่สูงมาก มันจะต้องแตกตัวและพุ่งไปข้างหน้า
แล้วค่อย ๆ ตีวงลงสู่พื้นโลก ไม่ใช่ล่วงลงพื้นโลกทันที

เรื่องการระเบิดเพราะเสียดสี กับชั้นบรรยากาศของโลกแล้วแตกตัว นี่เป็นข้อเท็จจริง แต่เพราะความไม่รู้
ของผู้สื่่อข่าว หรือ นักเต้าข่าวต่างประเทศ จึงทำให้สิ่งที่่่เกิดถูกบิดเบือนแล้วกลายเป็นประเด็น
เมื่อมาผสม กับการแสดงความเห็น เข้าไปอีก . ประเด้นเลยบาน บัดเดี๋ยวก็อาจจะมีเรื่อง มะนาวต่างดุ๊ด
เข้ามาเกี่ยวอีกก็ได้  คิก คิก

ในข่าวทางการรัสเซียก็ให้การปฏิเสธว่าไม่ได้ยิงครับ   Grin

ส่วนเรื่องมนุษย์ต่างดาวผมเชื่อว่ามีจริง  จักรวาลกว้างใหญ่ไพศาลมาก  มีกาแลกซี่นับพันนับหมื่นกาแลกซี่ 
การที่จะมีดวงดาวที่มีสภาพอากาศใกล้เคียงโลก  ที่สามารถมีสิ่งมีชีวิตนั้นคงไม่ใช่เรื่องเพ้อฝัน   Grin  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:16:18 PM »

ผมมั่นใจ ว่า มนุษย์ต่างดาวนั้น มีจริง และแตกต่าง จากที่ ฮอลีวูดส์ สร้างภาพขึ้น อย่างสิ้นเชิง
มนุษย์ ที่ฉลาด นั้นเกิดจากการพัฒนาเผ่าพันธ์และสติปัญญาไปพร้อมกัน จะมีรูปร่่างที่สมบูรณ์ ที่สมบูรณ์สวยงาม

ก็มนุษย์สุดยอดที่สุดยังไปได้ไกลสุดแค่ สูดอาการจจากถัง บนดวงจันทร์

แล้วถ้ามนุษย์ต่างดาว จะสามารถมาถึงโลกเราได้ สติปัญญา และเทคโนโลยี่ จักต้องเหนือกว่าอย่างมหาศาล นี่คือข้อเท็จจริง ที่มักมองไม่เห็นกัน และเค้าจะมีรูปลักษณ์หน้าตา อย่างที่ ฮอลลีวูดส์ สร้างภาพให้น่าเกลียดน่ากลัว ได่้อย่างไร

แต่ที่ผมพูดในกระทู้่ที่ผ่านมานั้น ไม่ใช่ประเด็นที่ผมพูดข้างต้น แต่ผมกำลังหมายถึง มันอาจถูกผูกประเด็นเรื่อยเปื่อยให้ไปเืชื่อมโยงกับการกระทำของมนุษย์ต่างดาว ไม่ใช่ประเด็นว่ามีมนุษย์ต่างดาวหรือไม่

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:33:52 PM »

ผมมั่นใจ ว่า มนุษย์ต่างดาวนั้น มีจริง และแตกต่าง จากที่ ฮอลีวูดส์ สร้างภาพขึ้น อย่างสิ้นเชิง
มนุษย์ ที่ฉลาด นั้นเกิดจากการพัฒนาเผ่าพันธ์และสติปัญญาไปพร้อมกัน จะมีรูปร่่างที่สมบูรณ์ ที่สมบูรณ์สวยงาม

ก็มนุษย์สุดยอดที่สุดยังไปได้ไกลสุดแค่ สูดอาการจจากถัง บนดวงจันทร์

แล้วถ้ามนุษย์ต่างดาว จะสามารถมาถึงโลกเราได้ สติปัญญา และเทคโนโลยี่ จักต้องเหนือกว่าอย่างมหาศาล นี่คือข้อเท็จจริง ที่มักมองไม่เห็นกัน และเค้าจะมีรูปลักษณ์หน้าตา อย่างที่ ฮอลลีวูดส์ สร้างภาพให้น่าเกลียดน่ากลัว ได่้อย่างไร

แต่ที่ผมพูดในกระทู้่ที่ผ่านมานั้น ไม่ใช่ประเด็นที่ผมพูดข้างต้น แต่ผมกำลังหมายถึง มันอาจถูกผูกประเด็นเรื่อยเปื่อยให้ไปเืชื่อมโยงกับการกระทำของมนุษย์ต่างดาว ไม่ใช่ประเด็นว่ามีมนุษย์ต่างดาวหรือไม่

เรื่องนั้นทราบครับ  แต่อยากคุยเรื่องมนุษย์ต่างดาว   Grin

เรื่องรูปลักษณ์หน้าตามนุษย์ต่างดาวในภาพยนต์นั้น  เป็นเรื่องจินตนาการของผู้สร้างหนัง
ในความเป็นจริงสภาพแวดล้อมแต่ละดวงดาวคงต่างกัน  รูปลักษณ์ของสิ่งมีชีวิตก็คงต่างกันด้วย
ไม่แน่มนุษย์ต่างดาวอาจใกล้เคียงกับในหนังนะครับ  แต่ผมไม่อยากให้มาโลกเลย  กลัวมาแสวงหา
ทรัพยากรบนโลก   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:34:57 PM »

+ทุกท่านครับ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 08:59:06 AM »

เรื่องนั้นทราบครับ  แต่อยากคุยเรื่องมนุษย์ต่างดาว   Grin

เรื่องรูปลักษณ์หน้าตามนุษย์ต่างดาวในภาพยนต์นั้น  เป็นเรื่องจินตนาการของผู้สร้างหนัง
ในความเป็นจริงสภาพแวดล้อมแต่ละดวงดาวคงต่างกัน  รูปลักษณ์ของสิ่งมีชีวิตก็คงต่างกันด้วย
ไม่แน่มนุษย์ต่างดาวอาจใกล้เคียงกับในหนังนะครับ  แต่ผมไม่อยากให้มาโลกเลย  กลัวมาแสวงหา
ทรัพยากรบนโลก   อ๋อย
กว่าจะมาถึงผมว่าคงไม่เหลือทรัพยากรอะไรให้หาแล้วล่ะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:19:52 AM »

คิดแล้วไม่มีผิดว่าต้องมีคนเก็บก้อนอุกาบาตไปขาย แพงเสียด้วยก้อนละสามแสนเชียวนะ

http://www.thairath.co.th/content/oversea/327366

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:55:21 PM »

ลองเปลี่ยนโจทย์ใหม่ แล้วถ้ามันไม่ใช่อุกาบาตล่ะ... ยิ้มีเลศนัย

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 03:48:21 PM »

เมื่อคืนดูข่าว มีคนตั้งข้อสังเกตุว่าวิถีของอุกกาบาตนี้แปลกๆ มันวิ่งเป็นเส้นตรงขนานกับผิวโลก ซึ่งผิดธรรมชาติ และอีกอย่าง ทำไมนาซ่าจึงไม่มีข้อมูลนี้เลย  ท่านผู้นั้นตั้งข้อสงสัยว่าอาจเป็นการทดลองอาวุธ  ตกใจ

ผมกลับว่ามันเป็นธรรมชาติของการตกของอุกกาบาตครับ... เพราะโลกเราหมุนรอบตัวเองเร็วมาก... แต่เราไม่รู้ตัวเอง... แถวๆ เส้นศูนย์สูตร... ความเร็วระดับ ๑,๕๐๐ กม./ชม. เลยนะครับ... และอีกอย่ง... สังเกตุผีพุ่งไต้... มันก็จะวิ่งเป็นทางยาวในอากาศ... อาการเหมือนกันเพราะเป็นพวกเดียวกัน... เพียงแต่ขนาดเล็กกว่าครับ...

...มีวีดีโอที่นักท่องเทีั่ยวบันทึกได้โดยบังเอิญ... เมื่อดาวเคราหะ์น้อยเฉียดเข้ามาในบรรยากาศโลก... เหนือฟ้าอเมริกา... ก็พุ่งขนานกับพื้นโลกแลลนี้แหละครับ... เดี๋ยววันจันทร์จะหามาให้ชมครับ...

เป็นเรื่องของธรรมชาติครับ  แหมครูนี้ช่างคิดเหมือนผมเลย  เจอกันต้องคาระวะหน่อยแล้วละครับ   มันเป็นเรื่องธรรมชาติครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 03:49:32 PM »

มีวัตถุบางอย่างวิ่งเข้าไปชนท้ายของอุกกาบาตครับ

แสดงว่ารสนิยมนี้ไม่ได้มีแต่โลกมนุษย์ ต่างดาวก็มีหรือท่าน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 04:13:59 PM »

คิดแล้วไม่มีผิดว่าต้องมีคนเก็บก้อนอุกาบาตไปขาย แพงเสียด้วยก้อนละสามแสนเชียวนะ

http://www.thairath.co.th/content/oversea/327366

เมืองไทยแพง กว่าครับดินผงตารางนิ้วเศษหนา4-5มม เป็นหลายล้าน เลย 555

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์