เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:18:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงปืน  (อ่าน 13255 ครั้ง)
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 08:12:55 PM »

ผมอยากทราบว่าเสียงปืนทีดังเกิดจาก ตอนเข็มเเทงชนวนตีเเก็ปกระสุนหรือจากตอนลูกพ้นลำกล้อง วานผู้รู้ตอบด้วยครับ Huh Huh

[URL=h
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 08:25:43 PM »

Cheesy เดา เอา ว่า น่าจะเป็น ตอนหัวกระสุนพ้นปากลำกล้องไปแล้วนะครับ ในปืนออโต หรือถ้าเป็นลูกโม่ ก็ น่าจะตอนที่ หัว กระสุนออกจาช่องโม่เข้ารูลำกล้องแล้ว ครับ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 08:29:14 PM »

เดาด้วยคนครับ Grin การที่กระสุนหลุดพ้นปากลำกล้อง อันนี้จะเกิดแรงรีคอยล์ครับ Cheesy แต่สำหรับเสียงระเบิด คิดว่าน่าจะเกิดตอนที่เข็มแทงชนวนตีลงที่จอกแล้วเกิดการจุดระเบิดครับ Wink จูบบบบ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 09:01:28 PM »

Grin เสียง "ปัง" ของปืน เกิดจากแรงอัดจากการสันดาปของดินขับในรังเพลิง ซึ่งเมื่อมีการสันดาป การสันดาปทำให้เกิดก๊าซที่ขยายตัวอย่างรวดเร็วทำให้เกิดแรงดันดันหัวกระสุนออกจากปลอกกระสุนผ่านลำกล้องจนหลุดออกจากลำกล้อง ด้วยแรงดันที่มากกว่าบรรยากาศปกติที่ออกมาจากปากลำกล้องอย่างกระทันหันทำให้เกิดคลื่นเสียง ยิ่งแรงดันมากก็ทำให้เสียงดังมากครับ สำหรับปืนลูกโม่เสียงออกมาตั้งแต่หัวกระสุนออกจากโม่และกำลังผลุบเข้าไปในลำกล้อง เสียงจะออกมาทางช่องระหว่างโม่กับท้ายลำกล้องส่วนหนึ่ง และปากลำกล้องส่วนหนึ่ง ส่วนปืนลมก็เหมือนกันครับ แต่แรงดันภายในลำกล้องเกิดจากอากาศอัด หรือก๊าซอัดแรงดัน ไม่ได้เกิดจากการสันอาปของดินขับ และด้วยแรงดันที่น้อยกว่าทำให้เสียงไม่ดังมากครับ Grin

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 09:51:42 PM »

ขอเดาด้วยคนครับ เสียงดังของปืนน่าจะเกิดจากเมื่อมีการเผาไหม้ทำให้ออกซิเจนหมดไปทำให้เกิดช่องว่างของอากาศ และเมื่ออากาศกลับมากระทบกันอีกครั้งจึงทำให้เกิดเสียงดังครับ  Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 10:28:48 PM »

ตอบโดยขึ้นประโยคว่า"เดา"ทุกคน  ยกเว้น NaiMai คนเดียว  เลยรู้สึกคล้ายทายปัญหาแล้วจะมีคนเฉลยเลยแฮะ  Cheesy

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 10:44:23 PM »

ตอบโดยขึ้นประโยคว่า"เดา"ทุกคน  ยกเว้น NaiMai คนเดียว  เลยรู้สึกคล้ายทายปัญหาแล้วจะมีคนเฉลยเลยแฮะ  Cheesy

แล้วไม่ "เดา" กับเขาบ้างหรือเจ้าค่ะ Tongue

I am dying... -*-

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 10:53:03 PM »

ไม่เจ้าค่ะ  เอ๊ย....ครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2004, 11:57:47 PM »

เสียงปืนที่ดังจนเป็นอันตรายต่อหูคนเรานั้นเกิดเมื่อหัวกระสุนพ้นปลายลำกล้องครับ   คุณชลธิตลองเอากระสุนที่โขกหัวออกแล้ว เหลือแต่ปลอกกับแก๊ปใส่ปืนยิงดูว่ามัน "ดัง" ขนาดไหน  เทียบกับยิงกระสุนจริงๆ ได้สักกี่ส่วน

สำหรับปืนลูกโม่  จังหวะที่หัวกระสุนพ้นหน้าโม่วิ่งเข้าท้ายลำกล้องนั้น  ไม่ดังเท่าเมื่อหัวกระสุนพ้นลำกล้องครับ

การเผาไหม้ของดินปืนในปลอกกระสุนไม่ได้ดึงอ็อกซิเจนจากอากาศนะครับ  แต่มัน "ปล่อย" อ็อกซิเจนจากดินปืนออกมามากมาย  แล้วถึงได้รวมตัวกลับเป็นก๊าซปริมาณมหาศาลพ่นหัวกระสุนออกจากลำกล้องครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 12:06:13 AM »

ลองเอากระสุนที่โขกหัวออกแล้ว เหลือแต่ปลอกกับแก๊ปใส่ปืนยิงดูว่ามัน "ดัง" ขนาดไหน  เทียบกับยิงกระสุนจริงๆ ได้สักกี่ส่วน

มันจะ "ดัง" หรอเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 01:56:44 AM »

ลองเอากระสุนที่โขกหัวออกแล้ว เหลือแต่ปลอกกับแก๊ปใส่ปืนยิงดูว่ามัน "ดัง" ขนาดไหน  เทียบกับยิงกระสุนจริงๆ ได้สักกี่ส่วน

มันจะ "ดัง" หรอเจ้าค่ะ

Grin ดังสิคับ...

แต่ดังไม่มาก...  Grin
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 03:03:59 AM »

แล้วกระสุนที่ใช่ยิงปล่อยตัวนักวิ่ง(ปืนลูกโม่) ใช้แต่ปลอกเปล่ากับแก๊ปหรือเปล่าครับ มันดังแปลกๆ Smiley

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 07:02:07 AM »

เยาะเย้ย ถือว่าคำตอบผมใกล้เคียงได้มั๊ยครับเนี่ย Huh เยาะเย้ย

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 07:15:11 AM »

เกิดจากแรงกระแทกกัน ระหว่างอากาศเย็นกับอากาศร้อน บริเวณปากลำกล้อง...............ที่เกิดจากแรงก๊าซจากการเผาไหม้ของดินปืน.........

เมื่อยิงกระสุนออกไป................จะเกิดก๊าซร้อน ที่มีแรงดันมหาศาล ผลักหัวกระสุน วิ่งออกไปทางปากลำกล้อง...........โดยก๊าซร้อนจะวิ่งตามหัวกระสุนออกไปด้วย.........

เมื่อหัวกระสุนพ้นปากลำกล้องออกไป..................ก๊าซร้อน ยังคงสภาพเป็น ลำก๊าซอยู่ และพุ่งตามไปในทิศทางเดียวกันกับกระสุน และลำก๊าซร้อนจะเริ่มขยายตัวออก แบบบานออกในลักษณะ กรวย..................

ลำก๊าซที่พุ่งตามออกไป เป็นก๊าซร้อน................จะผลักอากาศเย็นบริเวณปากลำกล้อง ออกไป โดยกรวยลำก๊าซจะเข้าแทนที่...........ทำให้อากาศบริเวณนั้น มีระดับอุณหภูมิ ต่างกันมาก....................

และด้วย ความเร็วของลำก๊าซ ที่วิ่งออกมาจากปากลำกล้องอย่างรวดเร็ว............แล้วก็ พุ่งออกไปอย่างเร็ว.....................อากาศเย็น รอบๆ กรวยลำก๊าซ จะไหลเข้ามาแทนที่ อย่างเร็วและแรงเช่นกัน..............ทำให้เกิดอาการลักษณะ ตบเข้าหากันอย่างแรง..........จึงเกิดเป็นเสียงดัง ปัง!

การเก็บเสียง จึงต้องทำท่อที่ครอบปากลำกล้อง มีลักษณะรูพรุน เพื่อ กระจายลำก๊าซร้อนให้กระจายโดยเร็ว เมื่อผลักกระสุนปืนไปพ้นปากลำกล้องแล้ว................รวมทั้ง กัน มิให้ อากาศเย็น ตบเข้ามา............จึงลดเสียงลงได้มาก...........

รู้มาแค่นี้ครับ...อาจารย์สอนมา Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2004, 09:34:29 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 08:40:55 AM »

ความเร็วของลำก๊าซ ที่วิ่งออกมาจากปากลำกล้องอย่างรวดเร็ว............แล้วก็ พุ่งออกไปอย่างเร็ว.....................อากาศเย็น รอบๆ กรวยลำก๊าซ จะไหลเข้ามาแทนที่ อย่างเร็วและแรงเช่นกัน..............ทำให้เกิดอาการลักษณะ ตบเข้าหากันอย่างแรง..........จึงเกิดเป็นเสียงดัง ปัง!

คิดถึงสึนามิ  แค่เปลี่ยนคลื่นเสียงอากาศ เป็นคลื่นน้ำ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์