เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:22:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงปืน  (อ่าน 13279 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 09:07:39 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน ... ไม่รู้ถูกหรือผิดประการใด

น่าจะดังตอนที่หัวกระสุนออกจากปลอกกระสุนแล้วกระมัง เพราะเวลาเปิดฝาโซดาให้ออกจากขวดโดยใช้ไฟแช็ค ช้อน ฯลฯ แล้วแต่ใครจะหามาเปิด .... หากเรางัดแรง ๆ โดยไม่จับฝาโซดานั้นไว้ก็จะมีเสียงดังพร้อมกับฝาโซดากระเด็นสูงขึ้นเพราะแรงอัดภายใน ... แต่วิธีนี้ใช้กับที่เปิดฝาขวดไม่ได้เนื่องจากมันจะจับฝาโซดานั้นไว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 09:08:18 AM »

เดาด้วยคนครับ Grin การที่กระสุนหลุดพ้นปากลำกล้อง อันนี้จะเกิดแรงรีคอยล์ครับ Cheesy แต่สำหรับเสียงระเบิด คิดว่าน่าจะเกิดตอนที่เข็มแทงชนวนตีลงที่จอกแล้วเกิดการจุดระเบิดครับ Wink จูบบบบ

แรงที่กระทำให้เกิดรีคอยล์เกิดตั้งแต่ดินปืนเปลี่ยนเป็นแกสเริ่มดันหัวกระสุนออกจากปลอกแล้วครับ ทีนี้แกสมันดันออกไปได้ด้านเดียวก็เลยดันกระสุนออกไปตามลำกล้อง แต่เวลานี้มันเกิดขึ้นเร็วมากปืนยังไปรีคอยล์กลับ ลูกเลื่อนยังไม่ขยับ เวลาถ่ายรูปแตอนหัวกระสุนพ้นลำกล้องออกมาปืนยังไม่ขยับมากจนเราเห็นได้ชัดเลยรู้สึกว่าปืนยังไม่รีคอยล์ละครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 10:26:02 AM »

คำอธิบายของพี่มะขิ่น เข้ากันกับรูปนี้ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 10:35:18 AM »

เสียงในอากาศเกิดจากการอัดขยายของอากาศ ดังนั้นการเปลี่ยนแปลงใด ๆ ที่มีการอัดขยายก็น่าจะเกิดเสียงได้ทั้งนั้น ... Cool

เริ่งจากเข็มแทงชนวนกระทบแก๊ป ก็เกิดเสียง แต่เสียงเบา ... ดินปืนเผาไม้ในปลอกก็เกิดเสียง แต่เสียงถูกกั้นโดยปลอกและผนังรังเพลิง ซึ่งผมว่าเสียงที่เกิดน่าจะเบามากกว่าเสียงเข็มกระทบแก็ปเสียอีก (เพราะก๊าซขยายตัวในปลอก แรงอัดทุกด้าน เปรียบเหมือนเอาถ่านไฟฉายต่อเข้าลำโพง ลำโพงจะขยับไปด้านหนึ่ง แล้วไม่ไปไหน เสียงก็ไม่มี แต่วอยซ์คอยล์ไหม้  Grin Grin) ... ต่อเมื่อหัวกระสุนพ้นลำกล้อง ก๊าซจึงกระทบกับอากาศภายนอก เกิดการอัด และเมื่อกระสุนวิ่งฝ่าอากาศไป เกิดสูญญากาศท้ายกระสุน ทำให้อากาศภายนอกเกิดการขยายตัวเข้าแทนที่ ... ครบสูตร เกิดเสียงพอดีครับ  Wink

การเก็บเสียงปืนโดยติดท่อลดเสียง ถ้าพิจารณาตามที่คิดไว้ข้างต้น ก็คือการลดความแรงของก๊าซไม่ให้กระแทกอากาศภายนอกได้สะดวก ... ปืนที่มีพอร์ต หรือคอมเพนเซสเตอร์ จะให้เสียงเปลี่ยนไป เพราะการกระแทกของอากาศเปลี่ยนไป  ...

.... ที่เขียนมาทั้งหมดไม่ได้ลอกพี่มะขิ่นนะ จะบอกให้ ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2004, 10:38:51 AM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 10:54:47 AM »

ประสบการณ์ของผมตรงๆเลย ในเรื่องตำแหน่งที่เกิดเสียงปืน.............ว่า เกิดที่ไหน ที่รังเพลิง?  หรือ ที่ปากลำกล้อง?........

สมัยที่เป็นนักเรียน ปีสาม...............ไปฝึกยิงปืนรถถัง M41 ขนาด 76 มม. ที่สระบุรี.............ผมเป็นชุดยิงแรก........ Wink

ปีนเข้าไปในป้อมลงนั่งตำแหน่งพลยิง..........แล้วเขาก็ปิดฝาป้อม.........ให้ปฏิบัติงานภายในสภาวะปิดช่องทาง เข้า-ออก ของรถ ทุกช่อง

เพื่อนที่ทำหน้าที่ พลบรรจุ ก็โหลด กระสุน ปืนใหญ่รถถังเข้ารังเพลิง.............ปิดลูกเลื่อน.........

เมื่อ เล็ง แล้ว ลั่นไกออกไป............สิ่งที่ตามมาคือ เสียงหนักๆ ดังชึ่ง ไม่ดังปังและ ไม่ดังนัก เหมือนกับ เสียงเครื่องจักร แบบเครื่องปั๊ม ทำงาน..........พร้อมกับตัวรถถัง ไหวตัวไปข้างหลังด้วยแรงรีคอยปืนใหญ่............แล้วก็ตามด้วยเสียงการเปิดของลูกเลื่อนพร้อมกับ ปลอกกระสุนปืนใหญ่ไหลออกมา.........

มันมากครับ Cheesy............พอเปลี่ยนตำแหน่ง ภายในรถ ให้เพื่อมาเป็นพลยิง ผมไปทำหน้าที่พลบรรจุ...........แล้วยิง ก็เหมือนเดิม

พอเปลี่ยนตำแน่ง ปีนออกไปนอกป้อม...........เพื่อนชุดที่สองเข้ามาแทน 2 คน..............ผมก็ออกไปยืนเต๊ะจุ้ย ข้างๆป้อม พร้อมกล้องส่องทางไกล.........เตรียมยึดเกาะรถที่จะไหวตัวจากการยิงปืน...............แต่?

ผมยิงเป็นชุดแรก เลยไม่รู้ว่า เสียงปืนใหญ่รถถังนั้น มันขนาดไหน? Tongue.................พอเพื่อนชุดที่สองยิงปืนใหญ่ออกไป...........ทั้งๆที่อุดหูแล้ว แต่ด้วยความไม่ทราบว่า เสียงดังมาก..........พอยิง ตูมออกไป เสียงแบบ เหมือนฟ้าถล่มถลาย และเพราะยืนอยู่บนรถถัง ข้างๆป้อม ห่างปากลำกล้องปืนใหญ่ ไม่ถึง 3 เมตร.............

ตกใจครับ  Shocked Shocked Shockedผงะ แล้วก็ ตกรถถัง Shocked ลงไปนอนจุกเรียบร้อย. Tongue..................

สรุปได้เลยว่า เสียงเกิดที่ปากลำกล้องจริงๆ..............ตอนได้ยินเสียงเมื่ออยู่ในป้อม เป็นเสียงแว่วๆของปืน รวมทั้งเสียงการเคลื่อนไหวของกลไกปืนใหญ่.......... Grin

อ้อ..........แล้วเสียงเข็มกระแทกจอกกระทบแตกท้ายกระสุน ไม่มีเสียงนะครับ................เพราะกระสุนปืนใหญ่รถถัง(ปถ.) ใช้ชนวนไฟฟ้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2004, 12:36:56 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 11:38:31 AM »

ผมชอบข้อถกเถียงปัญหาเชิงวิชาการแบบนี้ครับ ช่วย ๆ กันถาม ช่วย ๆ กันตอบมาก ๆ หน่อย
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 12:34:50 PM »

Smiley ผม นึกถึง กระสุนปืน เก็บเสียง ที่ผู้การ สุพินท์  เคยเขียนไว้ในเรื่อง ปืนเก็บเสียง ที่ใช้ปลอก .308 (ขออภัยนะครับถ้าจำขนาดผิด ) แล้วมีใส้เป็นหัวกระสุนชนิดอื่นที่เล็กกว่า ให้ การจุดระเบิดภายในปลอกแล้ว มีตัวหมอน ดัน หัวกระสุนออกมาอีกที การจุดระเบิด จะเกิด ภายในปลอกเท่านั้น  ....จึง ไม่มี ประกายไฟ และไม่มีเสียออกมา  Smiley

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 12:51:35 PM »

ถ้าเราไปยิงปืนนอกโลก หรือในอวกาศนี่ มันจะมีเสียงดังเหมือนตอนที่เรายิงบนโลกรึเปล่าครับ ตอนสมัยเรียนอาจารย์เคยบอกว่าเราได้ยินเสียงเพราะคลื่นเสียงเดินทางผ่านอากาศมากระทบหูเรา ถ้าในอวกาศนี่ไม่มีอากาศแล้วเราจะได้ยินมั้ยครับ  Huh

Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 12:54:25 PM »

ถ้าเราไปยิงปืนนอกโลก หรือในอวกาศนี่ มันจะมีเสียงดังเหมือนตอนที่เรายิงบนโลกรึเปล่าครับ ตอนสมัยเรียนอาจารย์เคยบอกว่าเราได้ยินเสียงเพราะคลื่นเสียงเดินทางผ่านอากาศมากระทบหูเรา ถ้าในอวกาศนี่ไม่มีอากาศแล้วเราจะได้ยินมั้ยครับ Huh

ไม่ได้ยินแน่นอนครับ

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
hanaga
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 01:44:06 PM »

ผมเป็นกำลังสำรองครับอยู่ที่ ม.26 ใช้ stringray ขนาด 105 มม. ที่เพชรบูรณ์ไปฝึกมา 3 ปีติดครับ ขอบอกว่ามันมากครับ ตอนยิง 105, ปืนกลร่วมแกน, ปืนกล 93 สรุปว่าสุดๆครับพี่ ตอนที่ยิงผมอยู่ในป้อมก็ดังมากครับ ผมขอยืนยันที่พี่มะขิ่นว่าเสียงมาจากปากกระบอกครับ เพราะผมก็มาอยู่แบบพี่มะขิ่นเลยครับแต่ผมอยู่บนป้อมพอยิงตกไปอยู่ในตะกล้าท้ายป้อมแบบจุกๆแถมหูบอดไปนานครับพี่
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 02:45:34 PM »

คุณฮานากะหรือเปล่าที่เป็นคนทำตัวถังรถสติงเรย์ร้าว จนเป็นข่าวดังสองสามปีก่อนโน้น  Grin
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 02:51:40 PM »

[ แล้วก็ ตกรถถัง Shocked ลงไปนอนจุกเรียบร้อย. Tongue..................
อ้างถึง

เชื่อว่าเหตุการณ์นี้ ไม่น่าจะเกิดกับคุณโอ  Grin
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 03:00:25 PM »

เรื่องรีคอยล์  เริ่มจากหัวกระสุนพ้นปลอกครับ  ปืนลูกโม่รู้สึกทันที   แต่ปืนออโตฯ ต้องลำเลื่อนถอยสุดก่อนถึงจะกระแทกให้ปืนเงยขึ้น   และมีแรงเสริมอีกระลอกเมื่อหัวกระสุนพ้นปากลำกล้อง ก๊าซพ่นตาม

ที่ว่าปืนรีคอยล์ตั้งแต่หัวกระสุนเริ่มวิ่งจากปลอกกระสุน  มีหลักฐานที่น่าจะพอจำกันได้...  กล็อก 26 ยิงแล้วพ่นไฟย้อนหลัง ลำเลื่อนโบ๋ไปนั่นแหละครับ  หัวกระสุนคาอยู่ที่หน้าปลอกเพราะลำกล้องมีตะกั่วจับจนหัวกระสุนวิ่งไม่ออก  เมื่อหัวกระสุนไม่ขยับ ลำเลื่อนก็เลยไม่ขยับถอยหลัง   ขัดกลอนแน่นปั๋งอยู่อย่างนั้น  ก๊าซมีทางไปที่สะดวกทีสุดคือรูช่องส่งประกายจากแก๊ปครับ   พ่นออกมาทางรูนั้นจนลำเลื่อนทะลุหลังเลย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
hanaga
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 03:11:12 PM »

ตอนผมไปฝึกมันก็ร้าวอยู่แล้วครับเป็นรอยประมาณศอกหนึ่งได้ครับ แต่ไม่เป็นทุกคันนะครับบางคันก็ไม่เป็นครับ ส่วนน้อยครับที่เป็น รอยส่วนมากจะเป็นที่เหล็กปิดเครื่องครับไม่ได้เป็นที่เกราะหน้าและเกราะข้างครับโดยรวมแล้วก็ใช้ได้ครับ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 03:50:59 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  Smiley Smiley Smiley

[URL=h
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์