เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:27:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงปืน  (อ่าน 13295 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 05:34:02 PM »

ความเร็วของลำก๊าซ ที่วิ่งออกมาจากปากลำกล้องอย่างรวดเร็ว............แล้วก็ พุ่งออกไปอย่างเร็ว.....................อากาศเย็น รอบๆ กรวยลำก๊าซ จะไหลเข้ามาแทนที่ อย่างเร็วและแรงเช่นกัน..............ทำให้เกิดอาการลักษณะ ตบเข้าหากันอย่างแรง..........จึงเกิดเป็นเสียงดัง ปัง!

คิดถึงสึนามิ  แค่เปลี่ยนคลื่นเสียงอากาศ เป็นคลื่นน้ำ
แบบเดียวกะฟ้าผ่าครับ
อากาศแยกตัวออกจากกัน สาเหตุจากประจุไฟฟ้าในอากาศ
หลังจากนั้นก็ตบกลับมา ทำให้เกิดเสียง

อ้อ...ถ้าใครชอบยิงลูกกรดยาวแบบนิ่งๆ ลองสังเกตุดู

เราเหนี่ยวไกปุ๊บ รีแอคชั่นแรกคือ
พานท้ายกระทุ้งไหล่ทันที.....
และถ้าเป้าเป็นโลหะหรือกระป๋อง.....กระป๋องจะไหว(ถ้าโดน)
และเสียงปืนจะตามมาทีหลัง

(แต่ต้องมีสมาธิดีๆนะครับ.... อย่าไปสนใจสิ่งรอบตัว)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 06:18:59 PM »

อ้อ...ถ้าใครชอบยิงลูกกรดยาวแบบนิ่งๆ ลองสังเกตุดู

เราเหนี่ยวไกปุ๊บ รีแอคชั่นแรกคือ
พานท้ายกระทุ้งไหล่ทันที.....
และถ้าเป้าเป็นโลหะหรือกระป๋อง.....กระป๋องจะไหว(ถ้าโดน)
และเสียงปืนจะตามมาทีหลัง

(แต่ต้องมีสมาธิดีๆนะครับ.... อย่าไปสนใจสิ่งรอบตัว)

เป็นเพราะแสงวิ่งเร็วกว่าเสียงครับ ... คร่าว ๆ คือเสียงจะวิ่งประมาณ ๓๔๐ เมตร/วินาที (ขึ้นกับอุณหภูมิ และตัวกลาง) ส่วนแสง ก็ประมาณ ๓๐๐ ล้านเมตร/วินาที (เป็นความเร็วสัมบูรณ์ ไม่ขึ้นกับอะไรทั้งสิ้น) ....  Grin

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 06:39:18 PM »

ตอนผมไปฝึกมันก็ร้าวอยู่แล้วครับเป็นรอยประมาณศอกหนึ่งได้ครับ แต่ไม่เป็นทุกคันนะครับบางคันก็ไม่เป็นครับ ส่วนน้อยครับที่เป็น รอยส่วนมากจะเป็นที่เหล็กปิดเครื่องครับไม่ได้เป็นที่เกราะหน้าและเกราะข้างครับโดยรวมแล้วก็ใช้ได้ครับ

Grin แล้วการซ่อมปรับปรุงความแข็งแรงตรงส่วนที่เสียหายนี้ทำทุกคันหรือเปล่าครับ หรือคาดิแลคทำเฉพาะคันที่เสียหาย Huh Grin

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 08:19:51 PM »

ตาซับ   แบบนั้นนะจะต้องเป็นกระสุนลูกกรดที่เร็วกว่าเสียงนะ       

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2004, 11:15:50 PM »

Smiley ผม นึกถึง กระสุนปืน เก็บเสียง ที่ผู้การ สุพินท์  เคยเขียนไว้ในเรื่อง ปืนเก็บเสียง ที่ใช้ปลอก .308 (ขออภัยนะครับถ้าจำขนาดผิด ) แล้วมีใส้เป็นหัวกระสุนชนิดอื่นที่เล็กกว่า ให้ การจุดระเบิดภายในปลอกแล้ว มีตัวหมอน ดัน หัวกระสุนออกมาอีกที การจุดระเบิด จะเกิด ภายในปลอกเท่านั้น  ....จึง ไม่มี ประกายไฟ และไม่มีเสียออกมา  Smiley
เก็บแรงระเบิดไว้ในปลอกกระสุน แบบในภาพ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2004, 12:23:58 AM »

ถ้าเราไปยิงปืนนอกโลก หรือในอวกาศนี่ มันจะมีเสียงดังเหมือนตอนที่เรายิงบนโลกรึเปล่าครับ ตอนสมัยเรียนอาจารย์เคยบอกว่าเราได้ยินเสียงเพราะคลื่นเสียงเดินทางผ่านอากาศมากระทบหูเรา ถ้าในอวกาศนี่ไม่มีอากาศแล้วเราจะได้ยินมั้ยครับ  Huh

Grin แหมเรื่องฟิสิกส์ม.5 นี่คับ...

ยิงปืนในอวกาศแล้วเราอยู่ใกล้ๆได้ยินสิคับ...

เพราะถึงแม้ว่าอวกาศจะไม่มีอากาศ แต่การจุดระเบิดของกระสุนทำให้เกิดก๊าซต่างๆเช่น ออกซิเจน ออกมา...

ซึ่งก๊าซเหล่านี้จะกระจายออกมารอบๆตามแรงดันที่เกิดขึ้น...

เมื่อเสียงมีตัวกลาง(คือก๊าซ)ก็สามารถมาถึงหูเราได้คับ... Grin
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2004, 12:54:05 AM »

ผมจำไม่ค่อยได้ชัดเจนแล้วครับเพราะเรื่องนานแล้วครับ ..แต่ขอแสดงความคิดเห็นเป็นการส่วนตัวด้วยคนครับ ถ้าใครเคยเรียน วิชากลศาสตร์ของไหล จะเข้าใจว่าทำไม? เสียงปืนจึงดังเมื่อกระทบกับอากาศข้างนอก ? เนื่องจากมีการเปลี่ยนแปลงความดันของอากาศอย่างกระทันหัน ทำให้เกิดเสียงดัง   ลองนึกถึงพวกเครื่องบินที่มีความเร็วสูงมากๆ โดยเฉพาะพวกความเร็วเหนือเสียง ซึงทำให้เกิด เสียงที่ดังมาก ๆ
    ในกรณีของของอุปกรณ์ลดเสียง หลักการคือ ลดความเร็วของแก๊ส ที่ออกจากปากลำกล้องสู่บรรยากาศให้ลดลงมากที่สุด  ในกรณีนี้ให้นึกถึง ท่อไอเสียรถยนต์  ที่มีอุปกรณ์ ทีเราเรียก Silencer (เพิ่มพื้นที่หน้าตัด และมีตะแกรง )  ลองเปรียบเทียบรถที่ติดตั้งกับไม่ติดตั้งอุปกรณ์ตัวนี้ จะเห็นได้ว่าความดังของท่อไอเสียจะดังแตกต่างกัน
   ถ้ายิงด้วยปืนยาว  ลองยืนด้านข้าง 3 จุด คือ ปลายลำกล้อง , ชุดลั่นไก และ หลังพานท้ายปืน จะเห็นชัดเลยว่าจุดไหนดังที่สุด?
  คำถามผมคือ[/font] ถ้าสมมุติว่าอากาศบริเวณปากลำกล้องมีความเร็วหรือความดันเท่ากับแก๊สที่ออกจากลำกล้องปืน เราจะสามารถได้ยินเสียงปืนดังหรือไม่???

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2004, 03:32:23 AM »

เนื่องจากมีการเปลี่ยนแปลงความดันของอากาศอย่างกระทันหัน ทำให้เกิดเสียงดัง  
  คำถามผมคือ[/font] ถ้าสมมุติว่าอากาศบริเวณปากลำกล้องมีความเร็วหรือความดันเท่ากับแก๊สที่ออกจากลำกล้องปืน เราจะสามารถได้ยินเสียงปืนดังหรือไม่???

เยาะเย้ย เย่! มีคนตอบเหมือนผมแล้ว เยาะเย้ย
 เยาะเย้ย แต่คำถามต่อท้ายนี่สิ คิดยากนา แต่ผมตอบว่า "ดัง" แต่ไม่ได้ดังจากการเปลี่ยนแปลงของแรงดันของอากาศ แต่เป็นเสียงที่เกิดจากการสั่นสะเทือนของตัวปืนจากรังเพลิงสู่ส่วนอื่น ๆ ของปืน ที่เกิดจากแรงระเบิดจากการสันดาปของดินปืนครับ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2004, 09:05:15 AM »

เรื่องรีคอยล์  เริ่มจากหัวกระสุนพ้นปลอกครับ  ปืนลูกโม่รู้สึกทันที   แต่ปืนออโตฯ ต้องลำเลื่อนถอยสุดก่อนถึงจะกระแทกให้ปืนเงยขึ้น   และมีแรงเสริมอีกระลอกเมื่อหัวกระสุนพ้นปากลำกล้อง ก๊าซพ่นตาม

ที่ว่าปืนรีคอยล์ตั้งแต่หัวกระสุนเริ่มวิ่งจากปลอกกระสุน  มีหลักฐานที่น่าจะพอจำกันได้...  กล็อก 26 ยิงแล้วพ่นไฟย้อนหลัง ลำเลื่อนโบ๋ไปนั่นแหละครับ  หัวกระสุนคาอยู่ที่หน้าปลอกเพราะลำกล้องมีตะกั่วจับจนหัวกระสุนวิ่งไม่ออก  เมื่อหัวกระสุนไม่ขยับ ลำเลื่อนก็เลยไม่ขยับถอยหลัง   ขัดกลอนแน่นปั๋งอยู่อย่างนั้น  ก๊าซมีทางไปที่สะดวกทีสุดคือรูช่องส่งประกายจากแก๊ปครับ   พ่นออกมาทางรูนั้นจนลำเลื่อนทะลุหลังเลย

ขอบคุณมากครับอาจารย์ผณิศวร

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2004, 03:39:06 PM »

Smiley ปืนเรือที่เป็นปืนป้อมเช่นปืน100มม.และมีพลประจำปืนอยู่ในป้อมจะได้ยินเสียงปืนน้อยกว่าคนที่อยู่ข้างนอกป้อมปืนแน่นอน และเสียงที่คนในป้อมได้ยินนั้นมาจากเสียงภายนอกป้อมเข้ามานั่นเอง สนับสนุนทฤษฏีปืนใหญ่บกของพี่มะขิ่น Wink
ในหนังก็มีครับเช่น UNDER SEIGE สตีเวน ซีกัล ภาคแรกผู้ร้ายยึดเรือเจอยิงปืนใหญ่18นิ้วแล้วยืนนอกป้อมไม่อุดหู เดินไม่เป็นเลย(ผู้ร้ายนะ ที่โดน)   Wink Wink
ปัจจุบันปืนเรือสมัยใหม่จะไม่มีพลประจำอยู่ในป้อมปืนแล้ว เพราะเป็นระบบควบคุมการยิงแบบอัตโนมัติ  Wink

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2004, 10:39:15 PM »

ในหนังก็มีครับเช่น UNDER SEIGE สตีเวน ซีกัล ภาคแรกผู้ร้ายยึดเรือเจอยิงปืนใหญ่18นิ้วแล้วยืนนอกป้อมไม่อุดหู เดินไม่เป็นเลย(ผู้ร้ายนะ ที่โดน)   Wink Wink
ตกใจผมว่าถ้าเป็นจริงคงช๊อคตายมากกว่านะครับ...ผมคนหนึงละช๊อคตายดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2004, 11:37:37 PM »

Cheesy นั่นสิครับ หัวใจอาจหยุดเต้นได้ Wink

BuA~รักในหลวง~
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2004, 11:47:36 PM »

Shocked Shocked Shocked

คนสำเร็จมองปัญหาเป็นโอกาส คนล้มเหลว มองโอกาสเป็นปัญหา
<Sal>
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 02, 2005, 08:50:58 PM »

ขอร่วมแจมด้วยครับ เรื่องนี้ฟังมาจากเพื่อนคนหนึ่งครับ เสียงดังปังนั้นเกิดจาก sonic boom ขณะที่ลูกปืนเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเหนือความเร็วของเสียง เปรียบเทียบกับลูกซับโซนิคที่ลูกปืนเคลื่อนที่ด้วยความเร็วต่ำกว่าความเร็วของเสียงจึงไม่เกิดเสียงดังปัง ไม่รู้ว่าอันนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 03, 2005, 11:59:17 AM »

ไม่จริงหรอกครับ..........

ผมยิงกระสุน 9 มม. sub-somic หรือ .45 ความเร็วมาตรฐาน ต่ำกว่าเสียง ไหง ดังสนั่นล่ะครับ.........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์