เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:29:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** คำสั่งเปลี่ยนแล้วครับ ป.12 ***  (อ่าน 6601 ครั้ง)
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2006, 12:22:05 AM »

ดูจากคุณสมบัติผมว่าตีความได้หลายอย่างนะครับ
-อย่างข้อที่ระบุว่าต้องเป็นบุคคลสำคัญ ไม่ทราบว่าตรงจุดนี้เอาอะไรมาวัด เพราะชีวิตของทุกคนมีค่าหมดและสำคัญหมดอย่างผมก็ถือว่าเป็นบุคคลสำคัญของครอบครัวเพราะเป็นลูกคนเดียว จริงมั้ยครับ Grin
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2006, 01:36:45 PM »

ไว้จะไปลองดูอีกทีครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2006, 03:00:55 PM »

...ไม่รู้จะเป็นผู้ตกอยู่ในอันตราย..หรือ..เป็นตัวอันตราย..อันไหนดีกั่วกัน....

...กฏเกณฑ์จะว่าอย่างไร...แต่....

...สุดท้ายก็คงขึ้นกับอำนาจเงิน...ละครับ..พี่น้องครับ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2006, 03:36:46 PM »

อ่านคุณสมบัติแล้วผมน่าจะ.....................หมดสิทธิ..................
ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2006, 05:21:19 PM »

อ่านคุณสมบัติแล้วผมน่าจะ.....................หมดสิทธิ..................
ผมด้วย
Jarnoi
มองไกล ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2006, 04:09:54 PM »

ป.12 ถ้าได้ขนาดไหนก็เอาหมดครับ จะให้จริงหรือเปล่าเท่านั้นแหละ
IronMan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2006, 10:09:59 PM »

ป.12 เขากำหนดอายุของผู้ขอด้วยใช่หรือไม่ครับ?Huh
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2006, 10:20:36 PM »

ป.12 เขากำหนดอายุของผู้ขอด้วยใช่หรือไม่ครับHuh?

...ต้องมีอายุเกิน 35 ปี หากเกิน 75 ปี ต้องมีใบรับรองแพทย์...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2006, 11:27:00 PM »

ป.12 เขากำหนดอายุของผู้ขอด้วยใช่หรือไม่ครับ?Huh

...ต้องมีอายุเกิน 35 ปี หากเกิน 75 ปี ต้องมีใบรับรองแพทย์...
อายุไม่ถึง 35 ชีวิตไม่มีค่า , มีเงินไม่ถึงล้านบาทชีวิตไม่มีค่า, ไม่ใช่บุคคลสำคัญชีวิตก็ไม่มีค่า  ......
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 12:18:44 AM »

เรื่องใบป.12 หรือใบพกพาอาวุธปืน ผมว่าตอนนี้น่าจะเป็นยุคที่ขอยากที่สุด อาจจะเป็นเพราะสถานะการณ์บ้านเมือง และ ความไม่ไว้ใจของผู้หลักผู้ใหญ่ในรัฐบาลที่มีต่อประชาชนผู้ครอบครองอาวุธปืนโดยสุจริต

จริงๆแล้วตามพรบ.อาวุธปืน ให้สิทธิในการขอให้มีใบพกพาอาวุธปืนได้ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะพกแบบสบาย เพราะยังมีข้อจำกัด อย่างเช่นการห้ามพกในที่สาธารณะ และ เขตชุมชน และเจ้าพนักงานก็ยังมีสิทธิ์ในการขอตรวจสอบปืนและทะเบียนปืนอยู่ดี

ส่วนเรื่องการกำหนดอายุ หรือการใช้หลักเกณฑ์เรื่องหลักทรัพย์ ผมว่าเป็นการเลือกปฏิบัติ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ (หรือทำได้ก็ไม่ทราบครับ) เพราะอำนาจการอนุมัติอยู่ที่ดุจพินิจของนายทะเบียน

อย่างไรก็ตามการพกพาอาวุธปืนที่กฏหมายเปิดช่องให้มากที่สุด น่าจะเป็นเรื่องจำเป็นและเร่งด่วน ซึ่งจะอยู่ที่การตีความของพนักงานจับกุมหรือตำรวจว่า เรามีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนหรือไม่ ซึ่งน้อยครั้งจะตีความเป็นประโยชน์แก่จำเลย นั้นหมายความว่า เราต้องขอความกรุณาของตำรวจให้เห็นเหตุจำเป็นและเร่งด่วนของเรากับของท่านเหมือนกัน ก็คงจะรอดตัวไปได้

ลองซื้อหนังสือ ย่อหลักกฏหมายปืน โดย สมพร พรหมหิตาธร อดีตรองอัยการสูงสุด แล้วท่านจะพอเข้าใจว่า อะไรคือเหตุจำเป็นและเร่งด่วน อย่างใดอย่างหนึ่งก็ไม่ได้ครับ
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 02:21:21 AM »

อายุไม่ถึง 35 ชีวิตไม่มีค่า , มีเงินไม่ถึงล้านบาทชีวิตไม่มีค่า, ไม่ใช่บุคคลสำคัญชีวิตก็ไม่มีค่า ......
      อายุผมก็ไม่ถึงขาดอีกสามสี่ปี  เงินผมก็ไม่ถึงขาดไปอีกแปดเก้าแสน   และที่แน่ๆคือชีวิตผมคงจะไม่สำคัญ   ฉนั้นไม่อยากใด้ ป12 ครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 03:42:19 AM »

ไม่รูประเทศ นี่ปกครองแบบ ประชาธิปไตยยังไง ของใคร เพื่อ อะไร ประชาชน ธรรมดา ก็เป็นเบี้ยล่าง ไม่เปลี่ยน กฎหมาย กฎระเบียบเป็นเป็นแค่เครื่องมือของผู้มีอำนาจ แถมยังมีสองมาตรฐาน เฉพาะ คำสั่ง ที่กล่าวถึง ก็ ขัดรัฐธรรมนูญ แล้ว จริงๆแล้วต้องยกเลิก ยังดันเอามาใช้ กัน เค้าว่าไงนะ "มนุษย์ ย่อมมีสิทธิ์เสมอภาคกัน"(โกหกทั้งเพ) ผมเองไม่ค่อยเก่งกฎหมายอาจจำมาผิดขอโทษด้วยครับ ผมเองก็ได้แต่ปลง เกิดเป็นคนชั้นกลาง ได้แต่ทำหน้าที่พลเมืองชั้นสองไป เห็นอยุ่ว่า โดนเอาเปรียบก็ไม่มีปัญญาทำอะไร ตอนช่วงผมเริ่มโต เป็นช่วงปลายๆของสงคราเย็น ลูก ตาสีตาสา ถูกเกณไปเป็นทหาร รบกันทั้งเจ็บ ทั้งพิการ ทั้งตาย พี่ชายของเพื่อนข้างบ้านเสียชีวิต แต่พวกลูก ท่าน หลายเธอ ลูกคหบดี กลับ ส่งลูกไปเรียน เมืองนอกกันสบายเฉิบ หนีทหารแต่กลับมา ได้ทำงานดีๆ บางคนกลับมาได้รับราชการได้ยังไงไม่รู้ทั้งทีหนีทหาร ผมเองหลังเลิกเรียนมานั่งดูทีวี งานพระราชธานเพลิงศพ  ตำรวจ ทหาร ข้าราชการพลเรือน(ชั้นผู้น้อย) ทีเสียชีวิต ขณะปฎิบัติหน้าที่อยู่เป็นประจำ ผมเองยังจำฝังใจอยู่ทุกวันนี้ ทุกครั้งที่ดูก็หวังว่าอย่าให้พ่อของผมหรือมีญาติพี่น้องตัว เอง รวมอยุ่ในนั้น ไม่รู้เมือ่ไหร่ บ้านเมืองเรา จะถึงยุคที่ประชาชน มีสิทธิ เสมอภาคกันจริงซะที แม้ใกล้เคียงกันก็ยังดีครับ

ต้องขอโทษ ด้วยครับที่นอกเรื่อง
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 09:46:29 AM »

เมื่อวานคุยกับเพื่อนที่เป็นอัยการ เขาบอกว่า ป.12 ของเขาซึ่งยื่นต่อใบอนุญาตไว้( หมดอายุเมื่อปี 47 )ทางกองทะเบียนที่ กท แจ้งมาว่าต่อใบอนุญาตเรียบร้อยแล้วให้นำปืนไปตรวจอาทิตย์หน้า.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 10:52:49 AM »

..

เดิมไม่ได้กำหนดอายุไว้.. มี.ป๔ ก็ ยื่นเรื่องขอมี ป.๑๒  ได้ครับ..
   แต่ภายหลังมีการกำหนดเงื่อนไข.. เรื่องอายุ ในช่วงหลังนี้ครับ..

ผมมี ป.๑๒  ก็ตอนอายุ ๒๕ ปี กว่า กว่า.. ครับ.  Smiley

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2006, 11:28:15 AM »

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน Smiley

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์