เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:20:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง windows XP ครับ  (อ่าน 5814 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 10:32:09 AM »

เนื่องจากผมลงวินโดว์ใหม่ ครั้งแรกไม่สำเร็จ แฮงค์ไปเฉยๆ
จึงลงใหม่อีกครั้ง ครั้งนี้สำเร็จครับ แต่ตอนบูทเครื่อง
มันจะพบว่ามี xp สองตัว บวกกับ os อื่น(ไม่รู้จากไหน) อีกหนึ่งตัว

ผมต้องการจะใช้ Xp ที่สมบยูรณ์ตัวเดียว
โดยจะลบเจ้า xp ที่ไม่สำเร็จ และ os อื่นออกไป
นอกจากการฟอร์แมทแล้วลงใหม่แล้ว ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นอีกหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 10:36:03 AM »

ถูกต้องแล้วครับ ฟอร์แมท ใหม่ Grin

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 11:57:15 AM »

O/S   อื่น    ....    คือ    O/S     อะไรครับ   ?

ถ้า   ....    เป็น    Windows   XP    เหมือนกัน    ....    ก็อาจจะเป็นเพราะ    อันที่ลงใหม่    ยังไม่สมบูรณ์    100  %

บางที    อาจจะมี    Files    บางอันถูกข้ามไป    (  ลงไม่ครบ  )

ผมเคยป็นแบบนี้    .....    ต้องลงใหม่หลายครั้ง    (  ลงจนเครื่องมันไม่มีการสดุดแจ้งเตือนว่า    Files    ไหนมีปัญหาแล้ว  )     

แล้วเครื่องมันถามหรือไม่ครับ   ?   ว่าจะให้ใช้    O/S    อันไหน   ?    (  ลองเลือกได้ไหมครับ    ถ้ามันสมบูรณ์    ทั้ง   2   อัน  )

แต่ถ้า    .....    แก้แบบเด็ดขาด    ก็     เอาแบบที่คุณ    joyhunter    บอกครับ    .....      Smiley

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 12:26:30 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน Embarrassed  วินโดวส์ที่ใช้อยู่มีอาการแปลกๆ (เช่น ใช้ System Restore ไม่ได้) ผมก็ลงวินโดวส์ใหม่  แต่ลงไปได้กลางคันก็ค้างไปซะเฉยๆ  แล้วก็เริ่มต้นวนเวียนซ้ำอยู่แค่นั้นไม่ไปไหน

สุดท้ายต้องหาแผ่นวินโดวส์อื่นมาลงใหม่อีกรอบจึงลงได้

ที่แย่กว่านั้นก็คือ เมื่อเปิดวินโดวส์ที่ลงใหม่แล้ว บรรดาข้อมูลทั้งหมดที่อยู่ในแอ๊คเคาท์ของผมนั้น "เปิดไม่ได้" ครับ  เพราะเดิมแอ๊คเคาท์ของผมมีการเข้ารหัสไว้  ทำยังไงก็เปิดไม่ได้

จ๋อย  Cry

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 12:49:44 PM »

Grin ประมาณว่า เกิดจากการลงครั้งแรกไม่สมบูรณ์ เมื่อลงครั้งที่สองวินโดวส์จะเห็นไดเรคทอรีเดิมว่าถูกใช้งานอยู่ จึงสร้างไดเรคทอรีวินโดวส์ขึ้นมาใหม่กลายเป็น os ที่สองไปโดยอัตโนมัติ และจะสร้างบูตไฟล์ซึ่งให้เลือก os ทั้งสองอัน Grin
 Grin แก้ไขได้ครับ โดยการลองเลือกดูว่า เลือกเข้าอันแรกหรืออันสองที่สมบูรณ์ (คงจะเป็น 2) ให้คลิกขวาที่ my computer เข้า properties ที่หน้า system propeties คลิกแทป advanced คลิกที่ edit จะมีหน้าต่าง boot file ที่เป็น notpad ขึ้นมา โดยจะมีข้อความขึ้นประมาณดังนี้ Grin

[boot loader]
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS(1)="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect

**** สร้างตัวอย่างขึ้นมาเองอาจจะไม่เหมือนทีเดียว แต่ลองดูจากบรรทัดไหนที่มีซ้ำเกือบเหมือนกันอย่างที่ทำสีไว้ ยังไงโอ๊คลองเข้าแล้วก๊อปมาให้ดูอีกที

Grin คราวนี้ต้องเลือกลบล่ะครับ ว่าจะลบอันไหน ถ้าเลือกเข้า os แรกได้สมบูรณ์ ก็ลบที่บรรทัดสีเขียว ถ้าเข้า os สองสมบูรณ์ก็ลบบรรทัดแดงครับ ลบเสร็จแล้วก็เซฟ Grin
 Grin กรณีนี้เป็นเพียงการตัดเมนูในการเลือก os ขณะบูตไป เท่านั้นนะครับ เพราะจริง ๆ แล้วต้องเข้าไปแก้ใน dos อีก ซึ่งยุ่งยากมาก ถ้าไม่อยากยุ่งยากลงใหม่ก็ทำแค่นี้ เพราะถ้าจะทำมากกว่านี้ให้สมบูรณ์ ฟอร์แมทลงใหม่เลยคุ้มเวลากว่า Grin

nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 01:30:54 PM »

ถ้ามีเวลาอยากแนะนำให้ format แล้วลงใหม่ครับ

และอย่าลืมสำรองไฟล์งานไว้ก่อนล่ะครับ

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 01:39:05 PM »

ทำตามพี่ใหม่หายเรียบร้อยครับ

ถ้าผมจะซนอีก จะตามไปลบในดอส มันจะอยู่แถวไหนครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 01:42:56 PM »

ทำตามพี่ใหม่หายเรียบร้อยครับ

ถ้าผมจะซนอีก จะตามไปลบในดอส มันจะอยู่แถวไหนครับ

Grin ฟอร์แมทใหม่ดีกว่า อธิบายยากน่ะ ขี้เกียจฟื้นความจำด้วย มันเยอะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:05:09 PM »

ขออนุญาตฝากคำถาม ครับ .......... ไหน ๆก็เป็นกระทู้ เกี่ยวกับระบบปฏิบัติการของคอมฯ แล้ว
               คือ อย่างนี้ครับ ผมกำลังสงสัยว่ามีวิธีการดี ๆไหมที่ไม่ต้อง ฟอร์แมทหรือลง OS ใหม่ ถ้าต้องทำมีวิธีไหนที่เณ้วกว่าลงไดร์ฟเวอร์ทีละตัวบ้าง   คือ เวลาเครื่องมีปัญหาผม ก็ทำลักษณะเดียวกับที่พี่ ๆบอกครับ คือลงใหม่โดยการ  format  ฮาดดิส ทีนี้ ลงใหม่ก็ต้งลงไดฟ์เวอณืใหม่ อีกทั้งต้องลง โปรแกรมใหม่อีกกว่าจะเสร็จเป็นวันเลย ..........
               จำได้ว่าเคยมีพี่ท่านนึงแนะนำให้ก็อปไว้อีกไดร์ฟนึงพอเครื่องพังก็ format แล้ว ก็อปกลับ  แต่ทำไงล่ะ ครับใช้คำสั่งอะไร  ........ อีกอย่างเห็นของร้านคอมเขาให้ นอร์ตันโกส์   ขออภัยถ้าจำชื่อผิด  โคลน มาลงทั้งหมด ต้องใช้อย่างไร  ไม่เคยลอง ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:12:03 PM »

ขออนุญาตฝากคำถาม ครับ .......... ไหน ๆก็เป็นกระทู้ เกี่ยวกับระบบปฏิบัติการของคอมฯ แล้ว
               คือ อย่างนี้ครับ ผมกำลังสงสัยว่ามีวิธีการดี ๆไหมที่ไม่ต้อง ฟอร์แมทหรือลง OS ใหม่ ถ้าต้องทำมีวิธีไหนที่เณ้วกว่าลงไดร์ฟเวอร์ทีละตัวบ้าง   คือ เวลาเครื่องมีปัญหาผม ก็ทำลักษณะเดียวกับที่พี่ ๆบอกครับ คือลงใหม่โดยการ  format  ฮาดดิส ทีนี้ ลงใหม่ก็ต้งลงไดฟ์เวอณืใหม่ อีกทั้งต้องลง โปรแกรมใหม่อีกกว่าจะเสร็จเป็นวันเลย ..........
               จำได้ว่าเคยมีพี่ท่านนึงแนะนำให้ก็อปไว้อีกไดร์ฟนึงพอเครื่องพังก็ format แล้ว ก็อปกลับ  แต่ทำไงล่ะ ครับใช้คำสั่งอะไร  ........ อีกอย่างเห็นของร้านคอมเขาให้ นอร์ตันโกส์   ขออภัยถ้าจำชื่อผิด  โคลน มาลงทั้งหมด ต้องใช้อย่างไร  ไม่เคยลอง ครับ

Grin แนะนำให้ทำแบคอัพครับ ใน system tools ของวินโดวส์มีอยู่แล้ว หรือในโปรแกรมพวกไรท์ซีดีก็จะมีฟังชั่นนี้มาให้ อีกอย่าง แนะนำให้ใช้ system restore ครับ เมื่อลงโปรแกรมเสร็จให้สร้างจุด system restore ไว้ เพื่อเมื่อไรเครื่องมีปัญหาไม่หนักมาก ก็ใช้โปรแกรมนี้ทำให้วินโดวส์กลับมา "เกือบ" เหมือนเดิมได้ ลดภาระยุ่งยากในการต้องฟอร์แมทเครื่องบ่อย ๆ ได้ครับ Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:15:14 PM »

Grin แนะนำให้ทำแบคอัพครับ ใน system tools ของวินโดวส์มีอยู่แล้ว หรือในโปรแกรมพวกไรท์ซีดีก็จะมีฟังชั่นนี้มาให้ อีกอย่าง แนะนำให้ใช้ system restore ครับ เมื่อลงโปรแกรมเสร็จให้สร้างจุด system restore ไว้ เพื่อเมื่อไรเครื่องมีปัญหาไม่หนักมาก ก็ใช้โปรแกรมนี้ทำให้วินโดวส์กลับมา "เกือบ" เหมือนเดิมได้ ลดภาระยุ่งยากในการต้องฟอร์แมทเครื่องบ่อย ๆ ได้ครับ Grin
     อิอิอิ ใช่ครับ แต่หมายถึงสุดท้ายจริง ๆมันแก้ไขไม่ได้ แล้วทำไง ดี ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 02:19:28 PM »

อิอิอิ ใช่ครับ แต่หมายถึงสุดท้ายจริง ๆมันแก้ไขไม่ได้ แล้วทำไง ดี ..... อิอิอิ

Grin ก็ backup นั่นไง ถ้าใช้ ghost เราต้องหาฮาร์ดดิสก์มาอีกตัวหนึ่งเพื่อเก็บข้อมูลทั้งหมดไว้ แล้ว "รอ" จนกว่าวินโดวส์จะพังแล้วค่อยเอามา ghost แต่ backup เราสามารถทำเก็บไว้ใน cd ได้แล้วค่อยเอา cd มาบูตเซตกลับมาใหม่ Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 05:36:28 PM »

Cheesy คุณ.ใหม่อธิบายได้ละเอียดและเข้าใจง่ายดีครับ
ขอเสริมวิธีการจะแบคอัพทั้งหมดไว้มีอยู่ ดังนี้ครับ
- ใช้โปรแกรม Norton ghost แต่วิธีการนี้ต้องทำใน ฮาร์แวร์ของเครื่องคอมฯที่มีองค์ประกอบเหมือนๆกัน ไม่งั้นขึ้น บูลกรีน หรืออาจบูทไม่ขึ้น
- ใช้โปรแกรม Norton Goback หรือ พวก Recovery Genius

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 08:32:00 PM »

Grin  เรียนถาม   คุณวัฒน์    หรือ  คุณใหม่

ถ้าเครื่องผม    ได้แบ่งพาติชั่นไว้แล้ว    โดยเก็บข้อมูลไว้ใน   D:

แต่ถ้าเครื่องมีปัญหา    ผมจะฟอร์แมท  แค่   C:   ได้หรือไม่

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 08:36:23 PM »

.......ผมก็อาศัยเข้ามาอ่านหาความรู้จากที่ท่านถามกันนี้ละครับ....ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันแหละ....แต่ก็จำเป็นต้องใช้มัน  มีปัญหาทีก็ตามช่างยันเลย  จนรำคาญตัวเองเหมือนกันครับผม.........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์