เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 12:26:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการรับโอนปืนมรดก  (อ่าน 3315 ครั้ง)
GUN-CHUMPHON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 10:04:39 AM »

การรับโอนปืนมรดกจากคุณลุงต้องทำอย่างไรบ้างและต้องขอใบป.3รึเปล่าครับ Cheesy

ใครดูถูกผู้ชำนาญในการช่าง    ความคิดขวางเฉไฉไม่เข้าเรื่อง เหมือนคนป่าคนไพรไม่รุ่งเรือง  จะพูดด้วยนั้นก็เปลืองซึ่งวาจา
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 11:27:40 AM »

มี 2 วิธี ๆ แรกทำตามกฎหมายแพ่ง โดยการขอคำสั่งศาลแต่งตั้งผู้จัดการมรดก   แล้วให้ผู้จัดการมรดกดำเนินการโอนให้เป็นไปตามความประสงค์ของผู้ตาย
วิธีที่ 2 ทำตามระเบียบกรมการปกครอง   โดยนำทายาทโดยธรรม และผู้รับมรดกตามพินัยกรรม (ถ้ามี) ทั้งหมดไปพบนายทะเบียน  และยื่นคำร้องขอโอน   ซึ่งจะต้องมีการสอบสวน กับประกาศหาผู้คัดค้าน

วิธีแรก เหมาะสำหรับกองมรดกมีที่ดิน หรือเงินในธนาคาร ซึ่งจะเปลี่ยนมือได้ต่อเมื่อมีผู้จัดการมรดก
วิธีที่ 2  ง่ายกว่า   ยกเว้นไปเจอนายทะเบียนที่ไม่มีความรู้ (ในงานของตัวเอง)
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 12:08:59 PM »

การรับโอนปืนมรดกจากคุณลุงต้องทำอย่างไรบ้างและต้องขอใบป.3รึเปล่าครับ Cheesy
ต้องขอ ป.3 ตามปกติครับ ต้องให้ทายาทของลุงรับมรดกก่อนแล้วถึงโอนต่อให้นะครับหรือรับโอนจากผู้จัดการมรดกเลยก็ได้(ถ้ามีผู้จัดการมรดก)

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 02:50:08 PM »

ไม่ทราบว่าคุณลุงยังมีชีวิตอยู่หรือไม่ครับ ถ้าเสียแล้วและระบุในพินัยกรรมยกให้ใครก็ง่ายหน่อย
ไปยื่นเรื่องของรับโอนต่อนายทะเบียนท้องที่ 

ถ้าท่านยังมีชีวิตอยู่ก็ดำเนินเรื่องปกติตามขั้นตอนทั่วๆไป

ถ้าเสียแล้วแต่ไม่ได้ระบุว่ายกให้ใครก็ต้องตามขั้นตอนที่ท่านสุพินธ์แนะนำไว้ครับ ยุ่งหน่อย

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 08:21:23 PM »

ไม่มีรายละเอียดว่าปืนอะไร ขนาดไหน ถ้าลุงยังมีชีวิตอยู่ ขออนุญาตซื้อขายเลยครับง่ายกว่า จะโอนวิธีไหนก็ต้องขออนุญาตอยู่ดี

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 08:54:13 PM »

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมว่า ถ้าสมมุติว่าปืนมรดกมีหลายกระบอกที่จะโอนให้คนเดียวกัน  เนื่องจากเป็นเจตนารมณ์ตามพินัยกรรม...เช่น 3-4 กระบอก นายทะเบียนจะมีปัญหาอะไรหรือไม่

"Sound Mind in Sound Body"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 09:35:26 PM »

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมว่า ถ้าสมมุติว่าปืนมรดกมีหลายกระบอกที่จะโอนให้คนเดียวกัน เนื่องจากเป็นเจตนารมณ์ตามพินัยกรรม...เช่น 3-4 กระบอก นายทะเบียนจะมีปัญหาอะไรหรือไม่
ต้องถามนายทะเบียนครับ
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 11:08:51 PM »

ขอขุดกระทู้หน่อยครับ พอดีเจอปัญหาเดียวกันครับ

เรียนถามต่อครับ "การรับโอนปืนมรดกจากคุณลุง"
 มีป้าเป็นผู้จัดการมรดก แต่ปืนยังไม่ได้โอนให้กับลูกหลาน ผ่านมา 6 ปีแล้ว ไม่ทราบว่าถ้าผมรับโอนปืนจากป้า สามารถที่จะให้ป้าเซ็นสละหลังใบ ป. 4 ได้มั้ย  ทะเบียนปืน กทม.  แต่ป้าอยู่หาดใหญ่ครับ
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 09:29:17 PM »

ผมถามอาจารย์ ผณิศวร มาครับ ขออนุญาตเอาคำตอบลงในกระทู้เผื่อท่านใดมีข้อสงสัย

ไม่ได้ครับ  คุณอยู่กรุงเทพต้องขอ ป.3 ก่อน   ใน ป.3 ต้องระบุชื่อเจ้าของเดิม  เมื่อเจ้าของเดิมถึงแก่กรรมแล้วผู้จัดการมรดกจะโอนให้คนอื่นได้ต้องประกาศจนครบกำหนดเวลาแล้วทายาททุกคน(ภรรยา บุตร  บิดามารดา)ไม่มีใครคัดค้านถึงจะโอนได้ครับ   ลำพังสลักหลังนายทะเบียนไม่โอนให้

ผมอยากทราบขั้นตอนการแจ้งประกาศเพิ่มเติมครับ ดำเนินการอย่างไร
หน้า: [1]
  พิมพ์