เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:26:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถึง มานี มานะ ปิติ ชูใจ  (อ่าน 16549 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2006, 10:33:04 PM »

แง๊ ๆๆๆๆๆ  Cry Cry Cry จำได้ดี หน้านี้แหละครับ ที่โดนแม่บิดหู.... Cry Cry Cry
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2006, 10:53:02 PM »

นึกถึงภาพตอนเด็กๆ มีเรื่องราวให้ย้อนมากมายเลยเมื่อนึกถึงมานี มานะ ปิติ ชูใจ วีระ เจ้าแก่ เจ้านิล ฯลฯ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 11:30:25 PM »

อาจจะไม่เหมือนในบทเรียนที่เรา (?) ได้มีโอกาสเรียนในห้องเรียน
แต่ผมได้ไปซื้อหนังสือชื่อ
"ทางช้างเผือก (มานะ มานี ปิติ ชูใจ)" ของ  อ.รัชนี ศรีไพรวรรณ
ของสำนักพิมพ์ a book ()
ที่ se-ed

ก็ทำให้นึกถึงตอนสมัยประถมขึ้นมาได้ครับ

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 03:07:33 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ
...สักวาชมธารละหานห้วย 
ระรินรวยน้ำตกกระเซ็นไหล
ระเรื่อยเลาะเซาะหว่างกลางพงไพร
ทั้งน้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลา
....ดำน้ำ...
รื่นฤดีธรรมชาติพิลาศเอย

***น่าจะเป็นตอนประมาณ ป.5 หรือ ป. 6 ที่แก๊งค์นี้ไปเที่ยวน้ำตก ผมจำได้แต่ท่อนเริ่ม กับท่อนจบ อิอิ

...ถึงประจวบคีรีขันธ์ตะวันบ่าย
พบน้าชายน้าสะใภ้ใจดีแสน
ให้อยู่บ้านหลังใหญ่ไม่ขาดแคลน
เปรียบแม้นเหมือนดังอยู่บ้านตน
***อันนี้ตอนมานี มานะ ไปเที่ยวประจวบครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 03:30:27 PM »

เคยท่องจำก่อนเลิกเรียน ประมาณ ป.5-6 พระยาภิเภกยักษี ท่านไดพอจำได้บ้าง

อิ.อิ. เช็คอายุ

รักเธอ....ประเทศไทย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 03:52:28 PM »

คิดถึงมานี มานะ ปิติ ชูใจ วีระ เจ้าโต เจ้าจ๋อ เจ้าแก่ จังเลย
สมัยก่อนผมว่าหนังสือเขาสอนได้ดีมาก ๆ เป็นขั้นเป็นตอน ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป ไม่เน้นอัด ๆ ความรู้ให้เด็กมาก ๆ เหมือนสมัยนี้...

เห็นเด็ก ป.1 แบกกระเป๋าไปโรงเรียนแทบไม่ไหว

ด้วยความเคารพครับ

สมัยผมเรียนใช้แค่ย่ามที่ได้จากหลวงพี่ที่วัดใช้ตั้งแต่ ป.๔ จนจบ ป.๖ ครับ Grin เห็นเด็กแถวบ้านแบกกระเป๋าไปโรงเรียนกันผมเลยถามว่าเอาไปทำไมมากมาย Grin เด็กบอกว่านี่เฉพาะที่เรียนวันนี้ ยังมีที่บ้านอีกเป็นกอง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:28:31 AM »

อ่านๆก็นึกถึงเพื่อนสมัยอนุบาล  ไม่รู้ว่าเป็นยังไงกันบ้าง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 08:57:06 AM »

ผมไล่เก็บหนังสือเก่าๆ จากห้องสมุดที่โรงเรียนเขาโละทิ้ง... ตอนนี้เก็บได้เกือบครบแล้วครับ... เอามาอ่านแล้วมีความสุขดี... ยังขาดภาษาไทย ป.๑ เล่ม ๑ ปกสีฟ้าเข้มเท่านั้นที่ยังหาไม่ได้... ตอนเพื่อนสนิทแต่งงาน... ผมเอาหนังสือภาษาไทย ป.๑ เล่ม ๒ ห่อกระดาษสีน้ำตาลมัดด้วยเชือกกล้วยให้... เพื่อนผมดีใจมาก... ถึงขนาดจะเอาหนังสือไปอัดกรอบเลยทีเดียว... ตอนนี้มีภาษาไทย ป.๒ ไปจนถึง ป.๖ เล่ม ๒ เกือบครบแล้วครับ... Grin Grin Grin
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:21:50 AM »

เกิดไม่ทัน
รุ่นผมใช้ แทปเล็ตขอบไม้ ครับ เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:24:20 AM »

เกิดไม่ทัน
รุ่นผมใช้ แทปเล็ตขอบไม้ ครับ เศร้า

มีสไตลัสด้วยใช่ไหมครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:50:25 AM »

ใช่ ๆ ครับ
ใช้แทปเล็ตหมดไปสองสามเครื่อง
กลับบ้าน  โดนแม่ตี...เช้ามาก็ไปซื้อใหม่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:38:21 AM »

ขออนุญาต แสดงความคิดเห็นนะครับ ผมไม่ได้จบเอกภาษาไทยนะครับ แต่ว่า.....
ตำราเรียนภาษาไทยชุดนี้ผมว่าเป็นชุดที่ดีมาก ตรงเสียง ตรงมาตราตัวสะกด ง่ายไปหายาก นักเรียนไม่งง   
ต่างจากปัจจุบัน ตำราภาษาไทย อ่านยากมาก ป.1 อ่านคำควบกล้ำแล้ว ออกเสียงยาก ไม่ค่อยเรียงลำดับง่ายไปยาก
สังเกตจาก ช่วง 2541-2550 ช่วงแรกที่ปฏิรูปการศึกษา ภาษาไทยแบบใหม่  นักเรียนเขียนตามคำอ่านออกเสียงแต่ไม่ถูกตามมาตราเยอะมาก
เช่น รสชาด จะเขียนเป็น   ลดชาติ ....เป็นต้น
ช่วงเป็นทศวรรษที่2 ของการปฏิรูปการศึกษา 2551-2561 ไม่รู้จะได้ผลอย่างไร เจ้านายมาแล้วก็ไป.... ทิ้งความบรรลัยไว้เบื้องหลัง....
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:43:19 AM »

เกิดไม่ทัน
คนโบราณ ขำก๊าก  ผมใช้สมุดที่มีปกรูปพระเจ้าอยู่หัว เล่มสีกากีถ้าจำไม่ผิดด้านหลังมีเนื้อเพลงเราสู้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:48:27 AM »

ขออนุญาต แสดงความคิดเห็นนะครับ ผมไม่ได้จบเอกภาษาไทยนะครับ แต่ว่า.....
ตำราเรียนภาษาไทยชุดนี้ผมว่าเป็นชุดที่ดีมาก ตรงเสียง ตรงมาตราตัวสะกด ง่ายไปหายาก นักเรียนไม่งง   
ต่างจากปัจจุบัน ตำราภาษาไทย อ่านยากมาก ป.1 อ่านคำควบกล้ำแล้ว ออกเสียงยาก ไม่ค่อยเรียงลำดับง่ายไปยาก
สังเกตจาก ช่วง 2541-2550 ช่วงแรกที่ปฏิรูปการศึกษา ภาษาไทยแบบใหม่  นักเรียนเขียนตามคำอ่านออกเสียงแต่ไม่ถูกตามมาตราเยอะมาก
เช่น รสชาด จะเขียนเป็น   ลดชาติ ....เป็นต้น
ช่วงเป็นทศวรรษที่2 ของการปฏิรูปการศึกษา 2551-2561 ไม่รู้จะได้ผลอย่างไร เจ้านายมาแล้วก็ไป.... ทิ้งความบรรลัยไว้เบื้องหลัง....

คิดเหมือนผมเลยครับ  เด็กๆสมัยนี้เขียนผิด+อ่านไม่ออก เยอะมาก
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:03:41 AM »

เข้าไปหาหนังสือ มานี มานะ ชูใจ   ปัจจุบันโตแล้ว เลยเป็นแบบนี้
ช่วงนี้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์